Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiona migode migarano kama kawaida, makala weza kuyapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Australia imepita visa elfu 21 vya coronavirus na idadi ya vifo kitaifa inakaribia kufikia watu 300. Kwa sasa idadi ya watu waliofariki kupitia coronavirus ikiwa ni 295. Hali hiyo imejiri baada ya jimbo la Victoria kurekodi siku yake mbaya zaidi tangu janga hilo lilipoanza. Vifo 17 vinavyohusiana na virusi hivyo vimerekodiwa jimboni humo katika muda wa masaa 24 yaliyopita. Kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews amethibitisha kuwa vifo kumi kati ya vifo vilivyoripotiwa vinaungwa na mazingira ya huduma ya uzeni. Bwana Andrews alituma risala zake wakati jimbo hilo linaendelea kukabiliana na wimbi la pili la maambukizi. Anasema, kwa kila familia husika, tunatuma risala zetu na maombi mema. Huu utakuwa wakati mgumu sana kwao ninataka wajue wako mawazoni mwetu na katika maombi yetu tunapoendelea kufanya kila tuwezalo kukabiliana na wimbi hili la pili na kulishinda. Maambukizi mapya 395 yalirekodiwa. Idadi ya wagonjwa 634 wa covid-19 wamo ndani ya hospitali za Victoria, wakati 43 yao wakiwa katika kitengo cha huduma mahututi. Wakati huo kumekuwa takriban watu elfu kumi na moja na mia tano waliopona virusi hivyo, na mamlaka wameongeza juhudi ya kutekeleza amri kali mjini Melbourne kwa kutawanya haraka waliokuwa wakishiriki katika maandamano ya kutovaa barakoa nje ya jengo la bunge la jimbo la Victoria. Watu walitaka andamana dhidi ya amri ya lazima ya kuvaa barakoa pamoja na hatua kali za kuzuia kutangamana ndani ya jamii. Mamia ya watu walitarajiwa kujumuika, ila wengi wao hawakufika eneo husika na waliohudhuria walitawanywa haraka. Watu sita walikamatwa kwa kukiuka amri za afya kwa kujumuika katika maandamano hayo na kukataa kuwapa polisi vitambulisho vyao, walitozwa faini ya dola 1652 kila mmoja wao. Mmoja wa waandalizi wa maandamano hayo wanatarajiwa kufunguliwa mashtaka ya ziada. Yafuatayo ni mazungumzo yaliyofanyika kati ya waandamanaji na polisi, mwandamanaji akianza: I have the right to be here. As Australian, I have my... Nasema nina haki ya kuwa hapa. Kama Australia, nina haki ya kuwa hapa. Sitaki chanjo ya lazima, sifanye chochote kisicho halali. Ninaelezea uhuru wangu wa kujieleza kama Australia. Kwa upande wake, polisi alisema kwamba jamaa, ninawataka mwondoke hapa. Mwanamanaji alijibu kwamba ninafanya mazoezi Polisi akajibu kwamba ondoka hapa tafadhali, hii ni operesheni ya polisi, sogea nyuma kidogo. Hata hivyo, mwandamanaji alisema kwamba je, ni kinyume ya sheria kuwa hapa? Sijaribu kuvunja sheria. Hata hivyo, licha yake ya kuweza kuzua changamoto hiyo, aliweza kuondolewa katika eneo hilo. Na katika taarifa zingine, serikali ya shirikisho hajatupilia mbali kupanua zaidi mradi wa JobKeeper kusaidia biashara ambazo ziko pahali pagumu. Ijumaa tarehe 7 Agosti, serikali ya shirikisho ilitangaza mageuzi ya kustahiki kupata Job Keeper kama jibu kwa hatua kali ya jimbo la Victoria kukabiliana na maambukizi ya coronavirus, hatua ambayo inagharimu dola bilioni 15.6 za ziada. Hata hivyo, kiwango kinaendelea kupungua kufikia mwisho wa Septemba, kuanzia 1500 kila wiki mbili kwa wafanyakazi wanaotumika zaidi ya masaa 38 kila wiki hadi dola 1,200 na dola 750 kwa wafanyakazi wanaotumika masaa machache. Waziri wa fedha Matias Coman alieleza shirika la habari la ABC kwamba serikali iko tayari kufanya mageuzi kulingana na mazingira ya usoni. Anasema, nataka mulika rekodi yetu. Tumekuwa tayari kufanya mageuzi kwa hali inayobadilika haraka, tumejibu vitu vinapoibuka. Ila kuendelea mbele, nia yetu ni kubadili uchumi na kurejesha sera ya uchumi katika hali mpya ya kawaida the Tukiangazia taarifa za kimataifa, mji wa Nagasaki nchini Japan hii leo umefanya kumbukumbu ya miaka 75 tangu uliposhambuliwa kwa bomu la nyuklia na Marekani, ambapo meya na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wameonya juu ya matumizi ya silaha za nyuklia. Nagasaki ilishambuliwa kwa bomu la atomiki siku tatu baada ya mji wa Hiroshima kushambuliwa kwa bomu la nyuklia na kuifanya Japan kuwa taifa pekee ambalo lilipigwa na silaha za atomiki manusura wa shambulio hilo, ndugu na wageni wa kimataifa wamehudhuria sherehe za kumbukumbu mjini Nagasaki na kutoa wito wa amani duniani. Idadi ya wageni waliohudhuria tukio hilo imepunguzwa kufikia watu mia tano ukilinganishwa na wageni elfu tano mia tisa waliohudhuria mwaka uliopita. Waziri Mkuu wa Japan, Shinzo Abe amerejelea ahadi yake kwamba Japan itaongoza juhudi za jumuia ya kimataifa za kufikia ulimwengu usio na nuklia. Mea wa Nagasaki Tomi hisa tawe naye amesema kwamba kitisho cha kweli cha silaha za nyuklia hakijawasilishwa kwa usawa ulimwenguni licha ya mwongo ama miongo kadhaa ya juhudi na wahanga kusimulia kile walichopitia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atakuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa ulioitishwa kwa njia ya video kuchangisha msaada wa kiuta kwa ajili ya Lebanon ulioathiriwa na mlipuko mkubwa uliotokea mapema wiki hii mjini Beirut. Rais Donald Trump wa Marekani ni miongoni mwa viongozi wa ulimwenguni uliothibitisha kuwa sehemu ya mkutano huo ulioridhiwa pia na Umoja wa Mataifa kwa lengo la kuchangisha fedha na msaada mwingine kwa ajili ya taifa hilo la Mashariki ya Kati. Lebanon tayari ilikuwa kwenye mzozo mkubwa wa kiuchumi na kisiasa kabla ya kutokea mlipuko huo kwenye bandari ya Beirut uliowaua watu mia tano kwa mradhi watu 158 kujeruhi maelfu wengi na kuharibu sehemu kubwa ya mji huo mkuu. Mkutano huo wa leo hujaweka lengo la kiasi linachotaka kukusanya, lakini wataalamu wa uchumi wamesema kwamba Lebanon itahitaji mabilioni ya dola ili kurekebisha upya maeneo yaliyoathiriwa. Tukielekea barani Afrika, shirika la ndege la Kenya Airways limesema kuwa mamlaka ya usafiri wa anga Tanzania haijabatilisha uamuzi wa kufuta kibali cha kuzuru, kuziruhusu ndege zake kusafiri nchini humo, takriban na wiki moja baada ya waziri wa uchukuzi wa Kenya James Macharia kueleza kuwa nchi hizo mbili zimefikia makubaliano. Afisa mkuu mtendaji wa shirika hilo la Kenya Airways Alan Kilavuka ameeleza kuwa usimamizi wa KQ unasubiri jibu kutoka kwa serikali ya Kenya kwa sababu bado hapaja kuwa idhini ya kusafiri Tanzania, takriban wiki moja baada ya serikali ya Kenya kutangaza kuwa imefanya mazungumzo na Tanzania kusuluhisha mgogoro ulioibuka Ijumaa wiki iliopita baada ya Tanzania kutangaza kufuta ndege za shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways kufanya safari zake humo katika viwanja vyake vya ndege vya Dar es Salaam, Kilimanjaro na Zanzibar. Kenya Airways inasema bado hamna jibu la kufanya safari nchini humo. Na watu wasiopungua tisa wameuawa na takriban wengine ishirini kujeruhiwa Jumamosi katika mlipuko wa bomu lililokuwa ndani ya gari mbele ya mlango wa kuingilia kwenye kituo cha kijeshi mjini Mogadishu, Somalia, mashahidi na maafisa wa usalama wamesema maafisa wa usalama wa serikali waliohojiwa na shirika la habari la VOA wamethibitisha kuwa nani kati ya wale waliouawa ni wanajeshi wa serikali na wengine ni wanafamilia wa wanajeshi waliokuwa katika kambi hiyo wakati huo wa mlipuko. Mjitoa wa mhanga akiendesha gari lililobeba mabomu aliongeza kasi mbele ya mlango wa mbele wa kituo hicho cha kijeshi lakini walinzi walipiga bunduki kuzuia lisiingie kabla halijalipuka. Aden Muhamed, afisa polisi, kati ya watu wa kwanza kufikia katika tukio hilo, alieleza shirika la habari la VOA sauti ya mlipuko huo ulisikika katika eneo lote na moshi mweusi ulizagaa hewani. Tukiangazia hali ilivyo katika ulimwengu wa michezo, tuanzia katika mchezo tenis, ambapo Serena Williams amerejea katika ziara za mchezo kwa upande wa wanawake baada ya muda mrefu wa kuenda, kuwa amechukua muda kidogo kupata mapumziko. Mshindi huyo wa Grand Slam 23 ana historia ya kuwa na tatizo ya damu na pamoja na matatizo mengine ya kimwili, Williams asema kwamba anachukua hatua zote za kujilinda, hususan wakati janga hili linaendelea kuwa baya zaidi, na kwamba yuko tayari na na furaha ya kuweza kurejea kushiriki pamoja na kuchona na wenzake. Anasema, najihisi kus... nasikia vizuri kurejea katika familia yangu kutoka kwa familia naoke, kwamba na... na... najihisi kwamba naweza kuwa na ushindani mkubwa licha ya kuwa katika hali tofauti na bila shaka kuona sura ambazo nimezoea pia bila shaka tuendelea kuvaa barakoa na kuendelea kufanya kila tuwezavyo, kwamba nina barakoa zangu binafsi na unaweza kuwa uwanjani na, na mwalimu kutoka na kupokea mafunzo ya mwalimu akiwa mbali pia, hali ambayo najaribu kila mara bila ya kuamkiana kwa mkono. Mchezaji huyo mwenye miaka thelathini na nane anarejea katika michwano wiki hii wiki ijayo katika michwano ya Top Seed Open kule Kentucky Marekani. Na katika taarifa zingine, hususan katika taarifa za michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo vichapo vimetolewa mapema hii leo, Sharks wakila kichapo kutoka kwa Paramata Eels, alama ziko ni 14 kwa 12. Ala ni ni, wakati Titans wakiwavaa Cowboys 30 kwa 10, vilevile Penrith Panthers wakiwacharaza Raiders 28 kwa 12 na Newcastle Knights wakiwacharaza West Tigers kwa alama zikiwa ni 40 zikiwa ni 44 kwa a, kwa 40 mradi 44 kwa ne. Na katika mchezo wa AFL hali halilikuwaje? Katika dimba hilo la Melbourne na North Melbourne, ambapo Melbourne Demons, Melbourne Demons waliwacharaza North Melbourne Kangaroos 92 kwa 35, wakati West Coast wakawacharaza Carlton zikiwa ni 72 kwa 50. Katika mchezo wa soka basi hali ilivyokuwa ni alfajiri, ile ilikuwa ni kati ya Bayern na Chelsea kukichapa katika mechi ya mwisho kwa mwanane atakayechukua hatua ya mwisho ya robo fainali ya klabu bingwa barani Ulaya, ambapo wenyeji Bayern waliokaribisha Waingereza kwa ukarimu na kuacharaza magoli manne kwa moja, ikiwa ni saba kwa moja katika mechi ambazo zote mbili zikijumuishwa, wakati vilevile Juventus wakiwacharazwa wakiwashinda mechi yao dhidi ya lion mbili moja, lakini kwa sababu ya magoli ya ugenini lion wakaendelea, juventus kuondoka. Man City wakakaribisha weupe wa Madrid na kuwacharaza mbili moja na kuwaondoa dimbani, wakati Barcelona nao wakatoka magoli matatu kwa moja dhidi ya Napoli, hali ambayo imewapatia Barcelona ushindi wa magoli manne kwa mbili na iwapo Napoli ingefunga goli moja basi Barcelona wangeondoka na, lakini kwa kutofunga goli la ziada msha Barcelona imeendelea katika hatua ya pili, na katika mechi ambayo ilikuwa ni kati ya Lyon na Juventus ambayo Juventus walishinda, hata hivyo kaondolewa, hali ambayo imemgharimu mkufunzi wake Mauricio Sari kazi baada ya kufutwa, na nafasi yake imepewa kiungo wa zamani wa timu hiyo ambaye ni Andrea Pirlo. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.