Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukiendelea na makala ambao tumeandalia joni hii ya leo, ambao wasikiliza moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS Radio na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili Kwa sasa basi, tuangazie swala zima la moto vichaka na jinsi serikali kama na serikali za mikoa, serikali za mtaa, pamoja na serikali ya shirikisho inavyokabiliana na, na swala hilo zima na pengine ni kipi ambacho kinastahili kuboreshwa. Baada ya kukabiliwa kwa wiki kadhaa za ukosoaji kuhusu jinsi alivyoshughulikia dharura ya moto wa vichaka, waziri mkuu Scott Morrison ametangaza kuwa atachukua pendekezo la kuanzisha tume ya kifalme ya uchunguzi kwa moto huo wa vichaka. Katika kikao cha baraza la mawaziri wake, Bwana Morrison alidokeza pia uwezekano wa mabadiliko katika sera ya mazingira ya serikali. Hata hivyo, kuna baadhi ya watu ambao bado wana mashaka kuhusu mageuzi hayo. Tume ya kifalme ya uchunguzi itatazama athari za mabadiliko ya hali ya hewa, wajibu na majibu ya operesheni katika kiwango cha jimbo na halmashauri, pamoja na wajibu wa serikali ya shirikisho. Bwana Morrison amekiri kwamba kuna ongezeko la maombi katika umma kwa serikali ya shirikisho ihusike kwa dhati na kasi. Amesema kuwa kazi ya usoni ya serikali ya madola katika ya majanga ya kitaifa itafanyiwa tathmini na. That was not something that was recommended going into this five season. Anasema hicho si kitu kilichopendekezwa tulipoingia katika msimu huu wa moto, kwamba serikali ya shirikisho ihusike pamoja, moja kwa moja katika janga la kitaifa. Ila nakubali, baada ya wiki za hivi karibuni tulizopitia, nadhani kuna shauku mpya, matarajio mapya kwa hilo kufanyika. Nadhani hali hiyo inazua masuala mengine, na kama kwa msingi ipi, chini ya sheria gani na jinsi itafanyika. Bwana Morrison alidokeza pia uwezekano wa mageuzi katika sera ya serikali kwa mazingira akisema kwamba malengo ya uzalishaji ya serikali yanastahili badilika. Australia amehidi kupunguza uzalishaji wa hewa chafu kwa zaidi ya asilimia ishiri na sita kwa kiwango cha mwaka elfu mbili na tano kufikia mwaka elfu mbili thelathini chini ya mafikiano ya Paris. Bwana Morrison kwa upande wake amesema kwamba serikali itabadili sera zake kupunguza zaidi uzalishaji wa hewa chafu, ila bila kodi ya kaboni, gharama ya juu za umeme, au kufungwa kwa viwanda vya kitamaduni. Amesema pia kuwa sera ya serikali inastahili shughulikia madhara ya mabadiliko ya mazingira, na the issue of the fact that we're Um, nasema ni wazi tunakabiliana, yes, na misimu mirefu ya joto, ukame na moto. Hili si swala ambalo tunastahili tumia muda mrefu kujadili, hali ni hiyo na itaendelea kwa hivyo. Kwa hiyo ni muhimu tuwe na sera ya mazingira inayoshughulikia swala hilo katika siku za usoni kivitendo, alisisitiza waziri mkuu Morrison. Kwa upande wake kiongozi wa upinzani Anthony Albanese amesema chama cha Leba kitaunga mkono kuanzishwa kwa tume ya kifalme, ila hataki kuona Scott Morrison akitumia hatua hiyo kama mbinu ya kuepuka majibu na kujibu swali ama maswali, kwa sababu anasema huwa anazungumza kuhusu anachoita the bubble. Anasema ni uvumi tu, na kile ambacho hatutaki ni kusikia katika wiki na miezi ijayo kuwa siwezi jibu hilo kwa sababu linashughulikiwa na tume ya kifalme. Kwa hiyo tunataka ukaguzi wa utendakazi wa serikali, mapungufu na mahitaji ya chuku kuchukua hatua, alisema Bwana Albanese. Bwana Albanizi ameongezea pia kuwa serikali na sali acha kutumia kile anachoita hila za uhasibu kuhusiana na swala la uzalishaji wa hewa chafu. Hiyo inahusisha na inahusiana kuhamisha mikopo, ambayo ni hatua ya uhasibu wa kaboni inayoruhusu nchi kama Australia kuhesabu kupunguzwa kwa kihistoria kwa uzalishaji ambako kulikuwa zaidi ya malengo ya zamani ya kimataifa ili zihesabiwe pamoja na malengo ya sasa. Kwa upande wa Australia, hali hiyo inaruhusu kuhesabu kilichofanywa chini ya mkataba wa zamani wa Kyoto na kuongeza idadi hiyo kwa malengo ya sasa chini ya maafikiano ya Paris. Australia imekabiliana na ukosoaji kutoka kwa nchi zingine kwa matumizi ya hewa hizo za zamani. Ukosoaji wa hivi karibuni ulijiri katika kongamano la Umoja wa Mataifa lililojadili swala la mabadiliko katika mazingira mwezi Disemba ya mwaka wa elfu mbili na kumi na kenda. Bwana Morison amesema kwamba kuna uwezekano mfumo huo usitumiwe na There Amesema kumekuwa uwezekano wa kutumia mfumo huo na ulitumiwa zamani, na ukihitajika, ni sera ya serikali kutumia mfumo huo katika siku za usoni, ila ahadi yetu ni kufanya na kupunguza uzalishaji na kupunguza, jinsi nilivyosema, na hiyo inahusu kuhakikisha tunawalinda wa Australia dhidi ya malengo ya sera mabaya ambazo zinaweza haribu pato zao miji na majimbo yao. Licha ya kauli hiyo ya waziri mkuu, mbunge wa chama cha Greens Adam Bent amesema kwamba mfumo huo haustahili tegemewa kwa sababu If Scott Morrison doesn't want to use these dodgy accounting credits, then he should rule them out now. Anasema kama Scott Morrison hataki kutumia hesabu ama uhasibu huo wa kupotosha, anastahili kufutilia mbali sasa hivi. Scott Morrison aliharibu mazungumzo ya kimataifa ya mashauriano ya hali ya hewa miezi michache iliyopita, kwa sababu alitaka tegemea haki ya kutumia uhasibu huo mbovu. Kama sasa anasema wanafanya tathmini ya sera ya mazingira, basi tupilia mbali hila hizo za uhasibu na hakikisha Australia inaelekea kufikia lengo la sufuri kwa uzalishaji haraka iwezekanavyo, alisisitiza Bwana Adam Bent, ambaye ni mbunge wa chama cha Greens. Na kwa mengi zaidi kuhusu taarifa hii pamoja na zingine kama hizi, tembele tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye kurasa za Facebook, Facebook.com mkwaju SBS Swahili. Makala haya yaliandaliwa na mwandishi wetu Juli ka kcazl nagode migerano waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.