Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza kusikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia, kuna shinikizo jipya kwa uwepo wa viti vya kijinsia katika siasa ya Australia, Wakati ukosoaji unaendelea kuhusu jinsi wanawake mjini Canberra wanavyohudumiwa, ni miaka 75 tangu wanawake walipoingia ndani ya bunge la taifa, ila baadhi ya wataalamu wamesema kuwa mfumo bado unafanya kazi katika hali ambayo inawapendelea wanaume. Katika chuo cha Sydney, wanafunzi wanne wa kike ambao wanafanya masomo ya siasa wanazungumza kuhusu siku zao za usoni. Wana matarajio makuu pamoja na shauku kuhusu siasa, ila mazingira ya sasa mjini Kambra yamewacha wakihoji kama ni kazi ambayo wangependa fuatilia. Isabela Skelton ni mwanafunzi wa siasa, amesema amevunjwa moyo kwa shutuma za unyanyasaji bungeni. When to those women, it's often vitu vinapofanyika kwa wanawake hawa mara nyingi inapuuzwa, kuwa wanatumia jinsia yao merit, na siasa inaambatana na ustahili over over, na inapofanyika mara kwa mara huwa inavunja moyo sana. Siwezi shangaa kama kundi kubwa la vijana wa kike hususan wahawashiriki katika siasa kwa sababu hiyo. Baada ya mageuzi ya uongozi na jinsi wanawake wanavyohudumiwa katika siasa imemulikwa tena wakati kuna madai ya unyanyasaji na vitisho ndani ya chama cha Liberal. Madeline Lucre ni mwanafunzi wa siasa, pia amesema mara nyingi mfumo wa siasa hauwafaidi wanawake. kwa sababu ninachoona kama tatizo ni miundo mingi ya ndani ambayo inatokea katika vyama vikubwa ambayo haiwafaidi wanawake. Anika Gauja ni profesa mshiriki katika chuo cha Sydney amefanyia utafiti suala la wanachama wa vyama vya kisiasa pamoja na wakilishi wa wanawake. Profesa Anika amekiri kuwa wanawake wana changamoto nyingi na Uelewa na dhana kuwa mtu anaweza jipendekeza kushiriki katika um, siasa na achaguliwe ni ndoto. Tunapofikiria jinsi, tunapofikiri jinsi, tunapofikiri jinsi wanaume au wanawake kuchaguliwa kuwania nafasi bungeni networks, ni kupitia mitandao ya kibinafsi ya kisiasa. Na mitandao hii mara nyingi ina wanaume wenye upendeleo na ushawishi, alisema Profesa Gauja. Mwezi jana Australia ilitimiza hatua mbili za mafanikio ya wanawake bungeni. Hatua ya kwanza ilikuwa kutimiza miaka 75 ya wanawake kuwa bungeni, wakati hatua ya pili ilikuwa seneta wa kike nambari 100 kuapishwa. Ila wakati wanawake hao wanastahili jihisi hisi wanamotisha, wanafunzi wa siasa wa kike wamevunjwa moyo. Katika orodha ya kimataifa ya nchi 193 wakitazama wawakilishi wa wanawake katika nyumba ya chini bungeni, australia imeorodheshwa katika nafasi ya hamsini duniani australia iko nyuma ya new zealand ambayo imeorodheshwa katika nafasi ya 19 wakati huo huo rwanda ni namba moja duniani wakati uingereza ni nambari 41 ilhali marekani iko katika nafasi ya mia na mbili katika orodha hiyo profesa gausha amesema mataifa ambayo yako katika nafasi za kwanza katika orodha hiyo yana vigezo vya jinsia Shown across the board that quotas. Utafiti umeonyesha kwa ujumla kuwa vigezo vya jinsia hutumika, na kimsingi Australia haina mfumo wa vigezo vya jinsia katika sheria. Katika kiwango cha majimbo kwa mfano, chama cha Leba kina vigezo vya jinsia ambayo imesaidia kuongeza uwakilishi bungeni katika miaka kumi iliyopita. Kwa bahati mbaya, vyama vya Liberal na Nationals vinajivuta katika suala hilo. Asilimia 75 ya wanachama wa Libral ni wanaume na kwa baadhi ya watu hali hiyo haikubaliki. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandikwa na Ebi O'Brien na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.