Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukuona migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbscom au mkwaju swahili makala. Pia makalapia unaweza kuyapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkwaju SBS Swahili. Katika makala ya leo, tuelekea katika shule ya Kiswahili ambayo imeanzishwa hivi karibuni katika kitongoji cha Fairfield jimboni New South Wales, tazungumza na mwalimu pamoja na baadhi ya wanafunzi kujua ni kwa nini darasa hilo ama shule hiyo ya Kiswahili imeanzishwa, nini inafunzwa, na wanafunzi wanafaidije kupitia mafunzo hayo. Sa, Bwana David, hii darasa la Kiswahili limeanza lini na ni kwa nini mmeanzisha darasa la Kiswahili hapa Sydney? Uh, imepatikana ya kwamba watoto wamezaliwa huku na hawajui lugha ya mama, na ni, ni lazima watoto wajue lugha ya mama kwa sababu wanaongea Kiingereza, lakini kilugha kwa nyumbani ha, ha, hawajui na hiyo inamaanisha ya kwamba watoto wanazarudi nyumbani na waelewani wa na wa grandparents na hiyo, wa ni, ni shida kwa, kwa watoto wakirudi nyumbani kwa hometown. Darasa la Kiswahili limekuwa likiendelea kwa muda gani? Ndio mnaanza ama limekuwa mkifunza kwa, kwa muda mrefu? E, hii ni wiki ya nne tunamaliza wiki, tuna mi, wiki mi, tatu na hii ni wiki ya nne na tunasoma kwa Kiswahili. um, ni kama tunamaliza wiki tatu na hii ni ya wiki nne. ni vitu gani ambavyo mnawafunza wanafunzi? Uh, tunawafunza vitu ya basis, i, kama kusalimiana, uh, mtu kujitambulisha, mtu anaweza kujitambulisha uh, kusema nena, nena kama vitu ya basis yenyewe, mtu anaweza kuwa Uh, ya muhimu ya muhimu ili akifika nyumbani na awezi kujitambulisha na, ku, na kujua vitu kama vya mwanzo mwanzo n na, naona kwamba wengi ni kutoka jamii ya sema ya uh, Afrika ya kati ama eneo la maziwa makuu. Nasema ni Kiswahili cha kule Kongo na Burundi ndio kinafunzwa hapa ama ni Kiswahili ambacho na Watanzania na Wakenya pia nao wanaweza kaelewa? tuna hata pia tunafundisha Kifaransa, lakini Kiswahili tunafundisha ni Kiswahili ya Tanzania, kwa sababu tuna, tuna, tuna vitabu ya Tanzania hapa na inatusaidia kwa kujua ile Kiswahili sanifu, Kiswahili ya, ya Zanzibar, Kiswahili ya, mzuhu, ya, ya original Kiswahili, kwa sababu Kiswahili ya ya, ya, ya, ya Kongo Kiswahili ya Burundi inachanganya na, na Kifaransa au inachanganya na ingini lugha lakini Kiswahili ya Tanzania ni Kiswahili sanifu Kiswahili bora. Na kufikia sasa kuna tofauti yoyote katika wanafunzi, kwa vile ambavyo umekuwa ukifunza, ama bado ni mapema kuweza kujua kama masomo ama mafunzo yanaanza kushika, yani mapema kabisa, kwa sababu ni kama wiki ya tatu ya nne na hatujaendelea, hatuja ah, leo hatuwezi sema tuseme ti wameisha shika au wajashika, lakini ukiuliza hata mwanafunzi mmoja anaweza ku, unaweza kumuuliza habari anaweza kusema mzuri, kwa sababu anajua ile ya basis hiyo eh, anajua lakini Uki, ukiendelea mbele hawezi akajua kwa sababu hatujafika kwa, kwa kiasi. Anaweza ku, kuongea hata dakika kama ngapi hivyo. Kuna wale ambao tayari walikuwa na ujuzi fulani wa kuongea Kiswahili ama kuelewa Kiswahili ama watu wanaanzia mwanzo kabisa. Oh, kuna wamoja wana, hata nyumbani wanaongea Kiswahili kwa lugha ya mama wanaongea hapo Kiswahili nyumbani lakini E, haimaanishi ya kwamba anajua yote. Kuna sa, saa moja anajua ile lugha ya Kiswahili na anajua neno yenyewe ha, ha, hawezi jua yote ana, e, au anaijua kwa Kifaransa anachanganya, lakini kama tunamkosoa tunamwambia: e, hivi wana, wanaongea hivi, hawaongee hivyo, wanaongea hivi kwa Kiswahili, hiyo si, si neno ya Kiswahili ni neno ya Kifaransa. Um, ana, na anaweza na, kuelewa na kutakuwa na mitiani ambayo mtakuwa mnafanya pia, ama kwa sasa tu ni kuwafunza na kujaribu kisha kwa, kwamba wanaweza kajibu na, na kuzungumza kisha mitiani itakuwaje? Uh, ni kama uh, hawezi kufundisha bila ku, kuuli, ku, ku, ku, kuuliza kama, mti, kama swali unaweza unafundisha na, una, na, na, na maswali. Mwalimu kama unafundisha una, unafundisha una na maswali unauliza, na hiyo ni mtihani. Inaweza kuwa si mtihani ya kuandika ya yenyewe, inaweza chukua kama dakika thelathini uh, au hamsini lakini hiyo eh, nayo tutakuwa tunaifanya, lakini zaidi ni kama mwalimu anafundisha na anauliza ma, maswali, na hiyo maswali inakuwa kama mtihani ya kujua kama wanafunzi wamejua au hawajajua. Hawa bado Changamoto za kufunza Kiswahili hapa Australia ni gani kwa sasa, kwako kama mwalimu? E, changamoto iko inaweza ni nikasema, ha, watu hawajaelewa e, ya muhimu kufundisha watoto Kiswahili kwa sababu lugha ya Kiswahili imekuwa me, international standard, sasa inapashwa, lakini watu wajui, ju, East African wote wanaelewa kwa Kiswahili. Unaweza fika Tanzania, Burundi, Rwanda, Buru, Uganda, Kenya na Kongo hizo nchi zinaongea Kiswahili, na kama unafika kwa hiyo nchi na uelewi Kiswahili, unaweza kuona changamoto hapo. Lakini watoto wakijua hiyo, akienda nyumbani kama kwa hizo nchi, anaweza akajitambulisha, na anaweza kanaongea na wengine wenyewe wanaongea Kiswahili. Na tuko na baadhi ya wanafunzi katika shule ya Kiswahili katika shirika la Nakango Vision, tukianza pengine na Bwana Simon, darasa la Kiswahili hapa Sydney unalionaje, na umekuwa ukijifunza kwa muda gani? Ah, liko mzuri kabisa, tunaendelea mzuri. E, tunaleni kifaransa na kiswahili kwa juu ama Bwana Bonnie mu Australia hakuna kiswahili wanajua e, njoo mala wanatufundisha, linaendelea mzuri kabisa. Na tukizungumza na Bwana masomo ya kiswahili, amekuaje na una, darasa likuwaje? Mzuri. Umejifunza nini kufikia sasa? Um, Swahili. So najifunza Kiswahili na Kifaransa na ni, ungependa kufanya nini, kujua kusoma ama kuandika? Kusoma na kuandika yeah, na kwa, na kuandika pia. Unge, ungependa kujua kuandika pia kwa Kiswahili? Yeah. Tofauti ya kusomea Kiswahili Afrika na hapa Australia ni gani? Tofauti ni... Afrika bana changa changa usoni usni banachanga Kiswahili na Kifaransa, utakuta kimwava takusema mkifaransa. mm. banakisema mkiswahili. Sasa hapa tuna nanii, tunasema Kiswahili tukimaliza, njo tunaingia mkiingereza. Hiyo ndio tofauti minaona. mm. Yeah. Okay. na wanadhani baada ya muda ungependa kuendelea kusoma Kiswahili katika Uh, shule la msingi ama sekondari ama sekondari uh, I think. Yeah. Yeah. So, ikifika wakati wa kuchagua lugha za kujifunza utaenda usome Kiswahili. Kifaransa. Kifaransa. Kwa nini hapana Kiswahili? Uh -huh. Iakika uh -huh. uh -huh. E, nakfaaa na Kifaransa uh -huh. uh -huh. So, so, asante sana kuzungumza nasi. Yeah, yeah, kuna shida Namhani baadhi ya wanafunzi wa shule ya Kiswahili aa kama majimbo kama Victoria ama kusini Australia, Kiswahili ni moja ya lugha ambayo wanafunzi katika darasa la kumi na mbili wanaweza kachagua kufanya mtihani. Saa vile wanaweza kachagua kufanya Kiitaliano, Kihispaniola, Kireno, Kigiriki, ki kuna mpango wa kufanya Kiswahili iwe moja ya lugha ambayo wanafunzi wanaweza wakaendelea nao katika shule za sekondari mpaka wafanyie mtihani. Inaweza kuwa muhimu. Ni hiyo, ni, ni kama Kitaliano, na wanajifunza Kitaliano, wanafunza uh, Kiarabu, wanafunza nini, hizo lugha zote ni kama Kiswahili. E, ni, ni, ni vema kama wazazi wa, wa, wa East Africa, ninaweza sema kwa nchi hizo za, ma, za mashariki uh, kama ninaweza sema ni Uh, zinaweza zika watoto wanaweza wakajifunza waka, hiyo inaweza kuwa mzuri kama hapa New South Wales, au, um, kama Victoria tunaweza chagua kama Kiswahili. Tuna watoto wanafanya Kiswahili kama lugha ya, ya extra hmm, yeah. kuna hatua ambazo umechukua kuzungumza na idara ya elimu ya New South Wales kuona kama Kiswahili nao inaweza kuwa katika hiyo orodha ya lugha za, za kigeni ambazo wanafunzi wanaweza kuchagua na najua na ya kwamba uh, hii uh, project ya uh, multicultural language uh, na kango multicultural language inaweza ikaongea na, na, na serikali ili Kiswahili iendelee kujifunzwa katika um, ka, iendelee kuingizwa katika darasa ya, ya, ya, kwa masomo na wanaweza ku, watoto wanaweza chagua moja kama Kiswahili inaweza ku kwa vizuri na ni kama, ni kama hii vision inaweza kuendelesha. Mimi ni mwalimu lakini, uh, watu wenye, mbele, ku, na wa visionea wenyewe wanaangalia mbele, wanaweza kuongea na serikali na wanaweza ku, maybe kuelewa kama ni ya muhimu ku, kujua Kiswahili na darasa hili litafanywa ama somo hili litafunzwa kwa muda gani? hmm. na baada ya hapo ni hatua gani inafuata kwa program? Naona kama naimanisha ya kwamba tutafanya kama wiki kumi na mbili hivi e, tukimaliza wiki hizo tuta kuta, maybe wata, wata, wataona kama wanaweza kuendelea kama hatujajua, e, e, ni nini itaendelea wakimaliza hiyo hizo wiki kumi na mbili na tutajua kama tutaendelea au tu au sijui nini. na kwa upande wako ni kitu gani ambacho ungependa kuona kina, una, unafikia kama mwalimu wa wanafunzi wapya katika shule ya Kiswahili? Malengo yangu ninaweza ni nikasema hii inaweza ku, ku, kuwa na program ya mwaka, kama ni mwaka yote anawe, kwa sababu lugha si, si kitu ya Uh, ya, ku, ya, ya miezi ngapi au ni kitu ya ku, ya ku, ya, ni kama watu wanazojifunza mpaka wanajua, kwa sababu lugha ni kuongea. Inaweza kuwa ni mzuri kwa sababu uh, watoto wana, wanajua lugha ya mama, wana, wameelewa, wameshika, wana, wanaweza kuongea kwa, lakini hawawezi kuongea kwa miezi kama ngapi hivyo ni kama kitu ya kuongea uh, kwa sababu lugha inaongelewa ni, ki, ni Kizungu Kiingereza, lakini kama Kiswahili ingeongewa kama, kama vile eh, Kiingereza inaongewa hapa inaweza kuwa mzuri kwa sababu na watu wanaweza kujua ile lugha eh. Bado kuna nafasi za wa familia kusajili watoto kujifunza ama nafasi zimeisha? hii ni, hii ni center kwenye tunaweza tukasema watu ana, tunaongea Kiswahili kwa watoto wanazungumza kuhusu darasa. kuna nafasi katika darasa kwa, kwa wazazi kuweza kusajili watoto wao ama kwa sasa darasa limejaa? kuna nafasi, kuna kukingali, kuna nafasi. Ninaona ni wa, kama ni watoto wamekuwa kama hamsini hivi, lakini hata na hamsini naweza na, nikuongea hata na hamsini tunaweza tukafikia kwa sababu um, ni, ni, ni kama, ni kuongea, kama ni haiko mgumu sana kwa kama watu wanaongea kwa, eh, mekanizme tuna, tuna, tuna, tuna, tunatumia ni mekanizme ya kuongea na, na, na, na kuongea watu wengi wanaweza ku, groups ini groups watu wanafanya magroups vikundi vikundi, na wanaweza kuongea kama hata hamsini. Bwana David, mwalimu wa shule ya Kiswahili, asante kutupa muda wako katika kipindi cha mapumziko. Tuache basi uendelee na darasa. Nashukuru sana kuzungumza nasi, asante sana mwalimu David hapo akizungumza nasi katika darasa ama shule ya Kiswahili jijini Sini, katika kitongoji cha Fairfield, New South Wales. Mengi zaidi kuhusu darasa hilo na kazi ambayo anafanya tembelea tovuti yetu sbs.com.au kwa juu swahili. Penda, shiriki, toa um, maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.