Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Uamuzi wa serikali ya jimbo ya Victoria kusitisha kwa muda kuregezwa vizuizi vya COVID-19 kukosolewa vikali kutoka sekta tofauti nchini. Na katika taarifa zingine, mapendekezo ya marekebisho ya katiba nchini Kenya yachukua sura mpya baada ya kuchapishwa kwa ripoti ya BBI ama mfumo wa kujenga mipaka pamoja na daraja kurekebisha madaraja na mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia waidhinishwa. Katika taarifa za kimataifa pamoja na Obama kumkosoa Trump kushindwa kudhibiti COVID-19 katika kampeni za uchaguzi mkuu nchini Marekani. Na katika taarifa za michezo mbichi na mbivu zabainika katika fainali ya NRL na AFL na vilabu kadhaa vyazungumzia suala zima la kulipishwa kwa wateja ama mashabiki katika kutazama mechi zao mtandaoni na mengi zaidi katika taarifa za michezo. Takurudia muda usio mrefu, lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS wakiona migodi migerano ta makala haya kutoka studio za SBS na SBS Swahili. Biashara ya jimboni Victoria na chama cha upinzani serikali ya shirikisho pamoja na waziri wa zamani wa afya wa Victoria Jenny Mikakos wamekosoa uamuzi wa kiongozi wa jimbo la Victoria, Daniel Andrews wa kusitisha kwa muda kuregezwa kwa vizuizi. Bwana Andrews amesema vizuizi hivyo bado vinaweza regezwa kufikia tarehe mosi Novemba kwa sababu muda wa ziada unahitajika kuona matokeo ya vipimo ya mlipuko wa maambukizi katika vitongoji vya kaskazini vya mji wa Melbourne. Uh, this is not uh, anything other than a cautious pause. Anasema hii si kitu kingine isipokuwa kusitishwa kwa muda na kusubiri kupokea taarifa muhimu, kupata matokeo ya vipimo hivyo ili kutambua kama kuna virusi vingine kuliko tunavyofikiri, kama tunaweza unga visa hivi pamoja, na kama tunaweza unga milipuko tofauti, tunaweza amini kuwa tumeidhibiti na tunaweza endelea mbele, alisema Bwana Andrews akijitetea na kutetea serikali yake. Hata hivyo, John Gomez ndiye mmiliki wa hoteli ya Colombia kwa jina la La Tienda, amesema uamuzi huo ni mbaya sana kwa biashara yake, na We just had enough of, you know, Anasema tumechoshwa kupewa matumaini bila kuona faida yake. Serikali ya jimbo imesema ina kila kitu tayari, ila bila shaka haitumiki kulinganisha na vile sehemu zingine za nchi zinafanya. Ndio ninasikitika, nina hasira na nimechoshwa nayo, alisisitiza Bwana Gomes visa wastan vya vi Melbourne kwa siku 14 na kwa sasa ni 4.6 takwimu hiyo ikiwa imeshuka kutoka wastan ya tano kwa jana. Mapema hii leo mji huo ulirekodi visa vipya saba vya COVID 19 la hata hivyo, hapakuwa vifo vyovyote vilivyoripotiwa na tukivuka mpaka tuelekee jimboni ambako waumini wanakaribisha kuregezwa kwa vizuizi ambavyo vinamaanisha kuwa watu mia tatu wanaruhusiwa kujumuika pamoja katika sehemu za ibada kuanzia tarehe ishirini na tatu Oktoba ili mradi amri ya mita nne kati ya watu inaheshimiwa. Idadi ya waumini waliokuwa wameruhusiwa kushiriki katika ibada kabla ilikuwa ni mia moja. Richard Stevens kutoka parokia ya St Marys amesema kwamba amehakikishiwa na hatua za usalama wa COVID na anasema well those... maandeleo vizuri sana. Kuna walinzi na watu wana nafasi ya kutosha kati yao na wanafuatilia masharti hayo. Pia wanawasafisha viti baada ya ibada, wanatumia vitakasi pia kupanguza viti hivyo. Kwa hiyo nadhani imefanywa vizuri na hakuna tatizo lolote. Mageuzi mengine ambayo alifanywa na ambayo yameanza kutumika mara moja ni idadi ya watu thelathini ambao wanaruhusiwa kushiriki katika sehemu za nje, na pamoja na watu kuweza kuweza kuomba kupewa huduma katika sehemu tofauti za huduma ikiwepo ni kutoka watu kumi hadi watu thelathini. Jimbo hilo la Nlija rekodi visa vipya vyote vya usambaji kutoka jamii vya COVID-19 kwa, kwa siku ya tatu mfululizo. Na katika taarifa zingine, wamiliki wa jadi wa kiaborijin wa katika wilaya ya Kaskazini wanasherehekea miaka 35 tangu waliporejeshewa rasmi haki za ardhi ya Uluru. wamiliki wa jadi wa jamii ya Anangu walipokea haki za ardhi ya Uluru katika mwaka elfu moja mia kenda na themanini na tano ila haikuwa hadi mwaka jana ndipo watalii walipopigwa marufuku kupanda jiwe hilo takatifu. Teresa Naipa ni mmiliki wa jadi kutoka jamii ya Ananga na amesema kwamba eneo hilo takatifu lina sehemu muhimu sana moyoni mwake fire, fire, Nasema nilikuwa nikiishi hapa zamani, nilikuwa msichana, nilipokuwa nikitazama babangu pamoja na wanajamii wengine wa anango wakirejeshewa ardhi, bi Naipa alisema. Namendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerana, tukuletia makala hayo moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au kwa juu Swahili. Tukiendelea makala ambayo tumeandalia kwa sasa, tazama moja kwa moja kile ambacho kinajiri katika taarifa za kimataifa, tukianzia katika taarifa za mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia ambazo mbazo imeidhinishwa. Nchi hamsini zimeidhinisha mkataba wa Umoja wa Mataifa wa kupiga marufuku silaha za nyuklia makubalianio hayo yatawezesha kuanza kutekelezwa kwa mkataba huo katika muda wa siku tisini. Wanaharakati wanaopinga matumizi ya nyuklia wameisifu hatua hiyo, lakini Marekani na mataifa mengine yenye nguvu yanayomiliki nyuklia wamepinga vikali mkataba huo. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric amesema kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antony Guterres amezipongeza nchi hizo hamsini na amesifu kazi muhimu iliyofanywa na asasi za kiraia katika kuandaa mazungumzo na kuhakikisha makubaliano hayo yalifikiwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amesema kwamba mkataba huo utakaoanza kutekelezwa Januari ishirini na mbili mwakani ni kilele cha harakati za ulimwenguni kote za kuwakumbusha watu juu ya matokeo mabaya kwa binadam kutokana na matumizi ya silaha za nyuklia, na pia ni harakati za kuwakumbusha watu walioathiriwa na mlipuko wa nyuklia ili ikiwa ni pamoja na athari za majaribio ya silaha hizo, ambapo wengi wao ni miongoni mwa waliotetea mkataba huo. Guterres amesema pia kwamba mkataba huo unawakilisha hatua ya kujitolea inayolenga kuondolewa kabisa silaha za nyuklia, jambo ambalo linapewa kipaumbele na Umoja wa Mataifa. Tukiendelea taarifa zingine ambazo tumeandalia tukizungumzia swala zima la COVID-19 pamoja na jinsi Marekani imezungumzia swala hilo. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amemkosoa vikali Rais Donald Trump na serikali yake hapo jana juu ya namna alivyoshughulikia janga la ugonjwa huo wa COVID-19 nchini humo. Wakati wa hotuba yake mbele ya wafuasi wa mgombea urais wa Democratic Joe Biden, Obama amesema Trump hawezi kuwalinda Wamarekani wakati anashindwa hata kuchukua hatua za msingi kujikinga yeye mwenyewe akimaanisha kulazwa kwa rais huyo hospitalini wiki kadhaa zilizopita baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Kura za maoni ya umma zimeendelea kuonyesha kuwa Biden anaongoza kinyanganyiro hicho cha urais dhidi ya Trump wa chama cha Republican. Aidha, Obama amekosoa Trump kwa kusema kwamba ni uongo hadharani pamoja na kushindwa kukemea tabia ya wazungu kujipa hadhi ya nchi ni mm, humo na pamoja na taarifa zingine pia, vile vile vilevile, Donald Trump amepiga kura yake, like, ya mapema akiwa katika eneo la Florida ambako kwa sasa ndio makazi yake rasmi baada ya kuhama mji wa New York. Tukilekea barani Afrika, katika taarifa nchini Kenya, baada ya uchaguzi mkuu nchini Kenya wa mwaka elfu mbili kumi na saba kulikuwepo na uhasama kati ya washindani na wafuasi kuhusu matokeo ya uchaguzi huo kwa upande moja, kwa sababu matokeo ya uchaguzi yalikuwa yamefutiliwa mbali na mahakama ya juu nchini Kenya na uchaguzi uliorudiwa ulisusiwa na Raila Odinga ambaye alikuwa ni kiongozi wa upinzani nchini Kenya. Baada ya rais Uhuru kuapishwa na kuingia ofisini ma, mahasimu wakuu wa kisiasa Uhuru Kenyatta na Raila Odinga waliamua kuzi, kuzika tofauti zao na kukutana mnamo Machi t mwaka elfu mbili kumi nane kuorodhesha ajenda tisa kwa minajili ya kuboresha Kenya na siasa zake. Hatua hiyo ilimaliza, ilimaliza wasiwasi wa miezi kadhaa kufuatia uchaguzi uliokuwa umekumbwa na utata ambao mara kwa mara husababisha migawanyiko na kusababisha ghasia nchini Kenya na kuundwa kwa jopo la BBI. Viongozi hao wawili waliokubaliana kuunda kamati iliyolenga njia ya kumaliza hali hiyo ya ukosefu wa uthabiti. Jopo hilo lililojulikana kwa jina la Building Bridges Initiative lilipaswa kuzingatia maswala tisa, ikiwemo ukabila, ufisadi na ugatuzi, ikiwa ni miongoni mwa changamoto kuu tangu taifa kupata uhuru mwaka elfu moja mia kenda na sitini na tatu. Na taarifa ni kwamba ripoti hiyo sasa imetolewa na basi watu wameanza uchambuzi tayari kuhusu kila ambacho ripoti hiyo inahusu na nini ambacho itakuwa na maana yake kwa taifa hilo nchini Kenya. Kimaanisha kwamba mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo, bila shaka, tunaweza kuletea katika makala ya Jumanne tukapata fursa kuzungumza na baadhi ya walioshiriki katika kuandika ripoti hiyo pamoja na wale ambao wanafanya uchunguzi wa kina kuweza kuelewa zaidi na kuweza kuwekea watu wazi kipi ambacho ripoti hiyo itafaidi wa Kenya pamoja na kuweza kusaidia taifa hilo la Afrika ya Mashariki. Tukielekea nchini Nigeria ambako maandamano hayo yameendelea kuwa mtihani mkubwa kwa Rais Buhari ambaye ni afisa wa jeshi mstaafu aliyeingia madarakani kufuatia ushindi wa urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2015. Na ambaye sasa ni kamanda mkuu wa jeshi. Rais wa Nigeria ametoa wito kwa raia wa nchi hiyo kuacha maandamano na kushirikiana na serikali katika kusuluhisha matatizo yanayoikumba nchi hiyo, akisisitiza kwamba serikali imesikia mata kwa ya waandamanaji na inayoshughulikia. Buhari pia amehutubia nchi, wakati maafisa wa usalama katika mji mkuu wa Lagos wanapata wakati mgumu kutekeleza amri ya watu kusalia nyumbani kwao katika juhudi za kumaliza maandamano ya kupinga polisi kutumia nguvu kuzidi kiasi. Milio risasi imesikika katika mtaa wa Ikoyi mjini Lagos, huko waandamanaji wakichoma vitu barabarani, na moto limeripotiwa katika gereza la wilaya huko, mojawapo ya maduka makubwa likiteketezwa kwa moto, na taarifa tunazoipata zaidi kuhusu suala hilo baada ya makala ambayo tuwaletea taarifa hii za habari, tutaweza kuletea taarifa kamili kuhusu hali inavyoendelea nchini Nigeria. Na tukivuka mpaka tuelekee nchini Guini, ambako tume ya uchaguzi nchini Guini Konakri ilitangaza Jumamosi kwamba rais wa zamani Alpha Conde alishinda uchaguzi wa tarehe kumi na nane mwezi huu kwa kupata asilimia hamsini na ya kura zote zilizopigwa kwa mjibu wa matokeo yote ya awali. Ushindi huo ambao ni lazima uidhinishwe na mahakama ya katiba, unampatia rais huyo mkongwe mwenye umri wa miaka 82 muhula mwingine uongozini, kufuatia uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali, huku upinzani ukupinga kushiriki kwa rais huyo kwenye kinyang'anyiro hicho. Hata hivyo mpinzani mkuu wa Konde Selu Dalin Dialo amesema ana ushahidi wa udanganyifu katika mchakato huo wa uchaguzi na kwamba atawasilisha hoja ya kupinga matokeo hayo mahakamani. Tume hiyo inasema kwamba Dialo alipata asilimia 33.5 ya kura. Matokeo ya uchaguzi huo yamekuwa yakitolewa kwa awamu, lakini kwa kiasi kikubwa yamekuwa yakionyesha kwamba Rais Konde alikuwa akielekea kushinda, hali ambayo imepelekea maandamano katika ngome za upinzani ambako takriban watu 17 tayari wamepoteza maisha yao. Kwa mujibu wa katiba ya taifa hilo, Diallo ana siku nane kuwasilisha malalamishi mahakamani baada ya tume kutangaza matokeo hayo. Kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na Miguel Ndano tukuleta makala haya kutoka studio za SBS na mtandao. Ni anaoni ambao ni sbs.com.au kwa Kiswahili. Na makala haya pia waweza kuyapata kwenye tovuti yetu ya anaoni ambayo pia ni sbs.com.au kwa Kiswahili. Kwa haraka haraka tukitazama hali hiyo katika utabiri. Na katika taarifa za michezo ni kuhusu kile ambacho kinaendelea katika swala zima la tenis ambapo Mwaustralia Alex de Minaur anajaribu kuweza kujiboresha katika nafasi ya uchezaji bora katika mchezo huu wa tenis ambapo anajaribu kuweza kupata nafasi bora kupitia ushindi wa mechi zake, ambapo atakabiliana na Ugo Humbert katika mechi ya wazi ya Ulaya baada ya kupata ushindi dhidi ya Grigor Dimitrov katika nusu fainali ya mechi hiyo. Ilikuwa ni saba sita, ikikamilika na zikienda kwa zile seti za tie break, na zinajulikana hivyo, akapata ushindi wa saba nne, kisha katika seti ya pili kawa ni sita saba na tiebreak pale akapoteza 37 lakini akashinda seti ya tatu sita nne. Katika taarifa zingine za mchezo wa NRL na AFL fainali ambalo ilichezwa hapo jana ilikuwa ni kati ya Richmond na Jilong ambapo Richmond walikuwa wenyeji wa mchezo huo mjini Brisbane ambapo walipata ushindi wa alama 81 kwa 50 na kumwaga mchezaji Gary Ablett katika mchezo huo baada ya kutumikia kwa muda mrefu timu ya Jilong vilevile vile katika finali ambayo imechezwa mapema hii leo kati ya Penrith Panthers na Melbourne Storm na katika mchezo wa NRL, ilikuwa ni zamu ya vijana hao kuingia dimbani, lakini wale wakongwe wa Melbourne wamepata ushindi wa alama sita zikiwa ni ishirini na sita kwa ishirini dhidi ya vijana wa Panthers. Na katika taarifa za soka, mechi ambayo ilichezwa mapema hii leo alfajiri ilikuwa ni kati ya Liverpool na Sheffield Liverpool bingwa watetezi wakapata ushindi magoli mawili kwa moja, wakati Manchester United na Chelsea kutoka sare ya kutofungana, wakati West Ham na Man City wakatoka sare ya kufungana goli moja kwa moja, wakati Crystal Palace wakapata ushindi wa goli mbili kwa moja dhidi ya Fulham. Katika utabiri wa hali ya hewa tuanzie mjini Sydney ambapo kwa sasa joto ni 14.7, wakati Melbourne ni 11.1, Brisbane ni 21.5, Perth 27, Adelaide 12, Hobart joto kwa sasa ni 8.3, Canberra 9.9 na Darwin kwa sasa joto ni 9.5. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia na sisi, makala mengine mnakujia muda usio mrefu, na pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mkwaju SBS Swahili kwa taarifa hizi pamoja na ratiba ya makala yetu. Waendelea kusikiliza Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.