Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. uko na migodi Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Kuna mingi ambayo tumeendelea, lakini kwa sasa tuvuke mipaka, tuelekee nchini Marekani, ambako bila shaka utakuwa umepata taarifa kuhusu yanayoendelea ya kupitia maandamano pamoja na vurugu ambayo imeibuka kupitia baadhi ya waandamanaji wanaoandamana kuhusu kifo cha Marekani mweusi aliyeuawa na afisa wa jeshi la polisi nchini humo. Hasira kuhusu kifo cha Marekani mweusi alipokuwa akikamatwa nchini Marekani kimezua maandamano makali katika miji kadhaa ya nchi hiyo. George Floyd alifariki baada ya afisa wa jeshi la polisi kumfinya shingo lake kwa goti kwa zaidi ya dakika tisa. Derek Chauvin ndiye afisa aliyehusika katika tendo hilo na kwa sasa amekamatwa na kufungulia mashtaka ya mauaji. Yeye pamoja na maafisa wenzake watatu wamefutwa kazi. Pia tungependa kuwapa onyo wasikilizaji, kuwa taarifa hii ina sauti na maneno yanayokera hawezi hawezi pumua, pumua. pumua. sauti ya watu mesikika kisema kwa siku ya nne mfululizo baada ya kifo cha george floyd mamia ya waandamanaji wamejaza mitaa ya mji wa, wa minneapolis jimboni minnesota kilio chao kikielezea dakika za mwisho za maisha ya mwanaume huyo george floyd ni mmarekani mweusi aliyekuwa na miaka 46 alifariki baada ya kukamatwa na afisa wa polisi mzungu kwa jina la derek chauvin aliyepiga goti kwenye shingo lake kwa takriban dakika tisa. Video mpya ambayo shirika la habari la CNN imepata imeonyesha maafisa wa jeshi la polisi watatu wakiwa juu ya bwana Floyd ambaye alikuwa amelazwa barabarani akiwaelezea kuwa hapumui vizuri, siwezi fanya chochote, siwezi pumua, bwana, tafadhali, tafadhali niache nisimame. Bwana Floyd aliomba. Kifo cha Bwana Floyd kiko sawa na hatma iliyomfikia Eric Garner, marekani mwingine mweusi kutoka mji wa Staten Island, jimboni New York. Bwana Garner alifariki mnamo mwaka 2014 baada ya kunyongwa na polisi mzungu. Bwana Garner naye pia alisema mara kadhaa, siwezi pumua. Kifo chake kilizaa vuguvugu maarufu la Black Lives Matter. Kifo cha bwana Floyd kimeibua hasira kuhusu ukatili wa polisi na ubaguzi wa rangi nchini Marekani. Mjini Minneapolis, majengo yamechomwa, biashara zimeporwa na mamia ya waandamanaji wamepuuza amri ya kutoroka nje baada ya saa mbili za usiku kuendelea katika maandamano na vurugu. Tim Walz ndiye gavana wa jimbo la Minnesota, amesema kwamba uharibifu huo unastahili sitishwa na The hali ya kunyimwa haki tuliyoshuhudia katika kifo cha George ni kitu kimoja. Ile vurugu iliyofuata, hiyo si kuomboleza, uh, na haitoi kauli kuwa tunakiri vitu vinastahili rekebishwa. Hii inatisha maisha, um, ni hatari kwa vikosi ambavyo viko huko vikikabiliana na hali hii. Kwa hiyo to nataka kiri kuwa nina wasiwasi mkubwa. Meya wa mji wa Minneapolis, Jacob Frey, naye amesema kwamba vurugu sio njia ya kupata haki. If you care about your community, kama unajali jamii yako, wanastahili maliza hili, wanastahili sitisha. Haumwadhibu afisa aliyemuua George Floyd kwa kupora mji huu, haumwadhibu mtu yeyote. Wakati huo huo pamekuwa na maandamano pia ambayo hayajawa na vurugu. Maandamano hayo yamejumuisha, ambako waandamanaji walisema jina la mwanaume huyo aliyewawa kwa sauti kubwa. Hasira hiyo katika mji wa Minneapolis imesababisha maandamano katika miji mingine nchini Marekani, Jimboni New York, gari la polisi lilichomwa moto katika mji wa Brooklyn na machupa yenye maji pamoja na baruti zilitumiwa kuwashambulia polisi ambao walijibu kwa kutumia gesi za kutoza machozi. Nako jimboni Michigan, mwanaume mwenye miaka 19 aliuawa katika mji wa Detroit baada ya mtu aliyekuwa ndani ya gari kuwamiminia risasi waandamanaji waliokuwa wakifanya maandamano ya amani. Na jimboni California, waandamanaji walizuia usafiri katika barabara kuu ambayo iko karibu ya mji wa Los Angeles. Hali ya dharura imetangazwa katika jimbo la Georgia, ambako Governor Brian Kemp ametuma jeshi la ulinzi wa taifa kujibu machafuko katika mji mkuu wa jimbo hilo wa Atlanta. Meya wa Atlanta, Keisha Lance Bottoms, amesema kwamba vurugu hiyo haiheshimu urithi wa harakati za waliotetea uhuru wa kiraia. Kama unataka mageuzi Marekani, enda ujisajili kupiga kura, fika katika vituo vya kura tarehe 9 Juni. Fanya hivyo pia Novemba. Hiyo ndiyo mageuzi tunayohitaji humu nchini. Mnaibisha mji wetu, mnaibisha maisha ya George Floyd na watu wengine ambao wameuawa nchini humu. Tunaweza kuwa bora mjini humu na nchini humu We're We are better than this as a country. Meyakisha alisisitiza, kulikuwa matumaini kuwa kufunguliwa mashtaka kungetuliza vurugu kutoka kwa baadhi ya walioghadhibishwa na matendo ya Derek Chauvin ambaye alifunguliwa mashtaka ya kiwango cha tatu tu, tu cha mauaji. Marilyn White ni mwanajeshi wa zamani wa Marekani alishiriki katika maandamano yaliyofanywa nje ya ikulu ya Marekani maarufu White House, amesema kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa afisa huyo hakumaanishi wamepata haki. Anachotaka ona ni, nataka ona vurugu kisha nataka wana maafisa wakiwajibishwa si tu wa kufunguliwa mashtaka kwa sababu hatua hiyo haimaanishi chochote, ila wakihukumiwa kifungu gerezani. Kama ingelikuwa ni what, mimi kosa langu tu ingekuwa ni kumpiga waafisa huyo na ningelifunguliwa mashtaka ya uhaini. Unaweza uwa mtu kisha unafunguliwa kosa la kiwango cha tatu cha mauaji. Tunasilifanya bora zaidi ya hivyo. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala yaliandaliwa na Sony Lal na Gode Migerano. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.