Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano pamoja, sasa na mwandishi wetu mkuu wa michezo Bwana Frank Mtao ambaye anajiunga nasi kupitia mitambo ya simu. Bwana Mtao, karibu katika dimba la michezo moja kwa moja, tukianzia katika ile michezo ya wazi ya Marekani ambako kwa mara mwingine ama kwa mwaka mwingine imekuwa tena ni masikitiko kwa, kwa Serena Williams ambaye anabanduliwa katika nusu fainali ya michuano hiyo. Je, astafu tu ama kuna matumaini tu ya kuvunja rekodi? <laughs> Baragode ni mchezaji mahiri wa muda mrefu ambaye kwa hakika rekodi yake bado inasema aendelee. Hii ni kwa mujibu wa wapenzi wadau na vilevile vile tunasema wadhamini wakubwa wa, wa, wa, wa mchezo huu wa tenis ambao kwa hakika bado wanaendelea kumimina tu pesa nyingi kwa mchezaji huyu wa tenis mwenye nguvu. E, staili yake bado inaeleweka, ni staili kubwa sana lakini, huenda akawa ni mchezaji kwa sasa asiyekwenda kucheza kwa muda mrefu. Yani mchezo wa mrefu unampeleka akawa anaishua nguvu, lakini akishindwa kutoa kwenye raundi za mwanzo, basi ujue unaweza ukajitahidi makombora yake au mirusho yake ya nguvu ikajitahidi e, kumpeleka na kuweza kupata e, pointi au kupata kura nyingi, lakini tusilaumu sana bwana Gode kwa sababu alicheza na mtu anayejua, alicheza na mtu anayeuelewa, alicheza na mtu mwenye akili ambaye anaelewa nini cha kufanya. Ndio maana e, gemu hiyo au mchezo huo ulikuwa mgumu kwake, lakini bado mashabiki wanaendelea kumhitaji Serena ambaye anacheza kwa nguvu na bado anaendelea kuwa katika hali hiyo, lakini umri pia unagonga ukuta, kwani kwa, kwa miaka thelathini na nane aliyonayo sasa hivi huenda uh, akawa amebakiza labda miaka miwili mitatu hivi kuachia ngazi. Sasa kuna matumaini kwamba anaweza akavunja ile rekodi iliyowekwa, ama basi tuendelee tu kutazama na kusubiri tu masikitiko baada ya mengine. Huenda uh, rekodi hiyo akaifanya bwana Godi, kwa sababu hawa ni wachezaji wasio, tunasema ni wale wachezaji wa kusema hutarajia atakifanya nini. Unaweza ukamshangaa kwa sasa na baadaye akafanya maajabu makubwa yakamziba mdomo kila mtu. Ndiyo, lakini bwana mtao samani kukatia neno. Maajabu yao kama mekitarajiwa nusu fainali anabanduliwa, kiingia fainali anabanduliwa, inakuwaje? Ni kusema ni swala la kumweka mkutanisha pamoja na mtaalamu wa masuala ya kisaikolojia kwa upande wa michezo, ili kuweza kuvuka huo mpaka, ama ni nini? Wanagodi watu wanasema ndoa. Unajua, kuna wale tunasema hawa huwa wanajiita ni ubaguzi, kwamba kusema wamesema huyu bwana huyu bibie tangu aoneo na mzungu basi amekuwa anavurugwa kichwani na, lakini kuna wengi ambao wameolewa na wazungu na bado wanaendelea kufanikiwa. Haya, basi yake tutamwachia yake mwenyewe ajitafutie njia zake, basi wengine walipeleka lawama kwa babaikachana na baba kwayo, yote haya imekuwa ni tuba, lakini niseme ukweli ni kwamba michezo hii imekuwa na ushindani mkubwa na huenda ukasema kwamba ni michezo kwa sasa, watu wanatumia akili zaidi, kwani haikutarajiwa e, binti mdogo wa Japani, e, tunamwita Naomi Osaka kufanya vizuri mpaka leo hii, na bado anaendelea tu kupambana vyema. Kwa hiyo ni mambo ambayo kwa sasa yanabadilika, na, na teknolojia inabadilika, na, na uwezo wa watu kwa kweli kwa sasa ni mkubwa zaidi, Konagoda. Ha, vizuri kabisa nika nikaribia kusema kabla tutumiwe barua za malalamishi kutoka kwa mashabiki wa Osaka, tumpongeze kwa kupata ushindi wake mwingine tena lakini twele moja kwa moja hadi jijini London, ambapo wengi wanasema kwamba ligi iishe mara moja, baada ya Arsenal kujipatia magoli matatu kwa sufuri dhidi ya wageni wa ligi hiyo Fulham. Je, ligi iishe maendelee? Maragonde, <laughs> uh, ikifika Desemba uh, tunasema mwezi wa kumi na mbili ndio mwezi ambao matokeo ya Arsenal huwa tunayaangalia sana. Mwanzoni wanaanza na mbwembwe, itakuwa tatu, atashinda nne, atashinda ngapi okay, lakini ikishaanza kukaribia <laughs> katika muhula wa Desemba ule, ndio hapo huwa wanapenda kudondosha pointi, na hizi pointi zinakuwa katika timu dhaifu sana usizoweza kuzitarajia. Kwa hiyo ni ushindi mzuri aliopata wa mabao matatu kwa bila kupitia Fulham, lakini ukiangalia katika mchezo huo, e, kipindi cha kwanza bwana gode, walishikamiwa sana hawa Arsenal waliwekwa katika nafasi mbaya sana. Goli la bahati mbaya lililotokea iliweza kuwafanya Fulham pia kuwa wa kali zaidi, lakini walijisahau katika kukaba katika kipindi cha pili, hivyo kutoa nafasi e, ambazo ni mbovu zaidi, nafasi finyu kwa Arsenal kuweza kujipatia magoli yale mawili mengine. Lakini Fulham Eh, hadi sasa wameonyesha ni watu wasiogopa, wasiogopa majina. Wanaweza kushambulia kwa wakati wowote, wakitumia pande zote mbili, upande wa pembeni na upande wa kulia, na hali kadhalika wakitumia katikati kwa mipira mirefu eh, ya, ya kupiga kwa kushambulia. Kwa hiyo hivyo wameonyesha pia wana nafasi kubwa, na wameonyesha ni wako tayari kupambana katika ligi kubwa Uh, ambayo ni ya kuvutia sana katika ulimwengu wa soka, ndio kabisa, na wapenzi wa Leeds United ambao, uh, kwa miongo kadhaa wamekuwa nje ya meza kubwa ama meza watu wakubwa, hatimaye wamerejea. Lakini ilikuwa ni mechi ambayo Liverpool kidogo wamwage unga, eh, kidogo, kwa sababu eh, na, wameokolewa na tuta na, na, na haya matuta ya dakika za mwisho, huwa bwana gori anaweza kakufanya kuangusha glasi iliyokuwa nayo. E, kutokana na pesa utakayokuwa umeweka ukionyesha kwamba sasa ninaweza nikashinda e, katika kura zote hasa nikipitia mitandao kwa ajili ya kuwekea Leeds. Leeds walioanza kidhaifu katika mechi hii wameonyesha wako tayari, wamefuata mchezo wao, hawakuiga mchezo wa Liverpool, kimewasaidia sana, lakini uwezo wa Mo Salah kwa hakika ni mkubwa sana. Tulidhani kwamba e, kujitenga ukarantini ya corona ingepunguza kasi kwa wachezaji hawa, lakini bado wanatumia akili binafsi, wanatumia ufundi binafsi. Ni timu ambazo kwa muda mrefu hazijakaa pamoja e, lakini bado imeonyesha, tunasema uwezo binafsi, hasa ubunifu binafsi wa kutumia kwa wachezaji ndio umesaidia sana matokeo haya ya Liverpool. Ingawaje eh, Van Dijk ambaye ni beki mahiri amefanya fyongo na ni mafyongo ya kidunia kwa mchezaji mkubwa kama yule, kama beki tunasema eh, mchezaji wa nyuma kama yule kufanya eh, udhaifu mdogo kama huo, kwa hakika eh, ilikuwa ni kosa kubwa aliyokuwa ameyafanya, lakini akajisawazisha na akaiweka nafasi ya nyuma, mbele, nyuma vizuri wakaendelea vyema. Kwa hiyo Liverpool wameanza vyema, lakini wameanza kwa kujikongoja, ila tu ubunifu wa wachezaji wachache umeonyesha na hali nzuri, lakini Bwana Gode, ligi hiyo tukiwa hapo, katika hapo ligi hiyo tukimalizia, inaendelea leo hii ambapo kutakuwa na mvute na kuvute pia e, ambayo inaonyesha kwamba Tottenham ataingia uwanjani e, akicheza na Everton. Hii ni vijana wa London, mchezo unaonyesha utakuwa ni mzuri na wakuvutia watu wengi wanaosubiri kwa hamu, lakini West Bromwich watacheza na Leicester, Leicester City na tukumbuke tu kwamba mwaka jana Leicester City walimaliza katika ile top 5 hivyo nayo ni mechi ya kuvutia ambayo itaangalia timu hii imejiandaje katika kupambana kwa mwaka huu ni mechi ambazo wengi wanazisubiria kwa hamu hizo mbili e, ambazo zinajulikana zitavutia sana bwana Goda shukrani sana bwana Mtaa kwa uchambuzi wako na bila shaka tutaweza kufuatilia mengi zaidi katika mechi ambazo zinajiri mapema muda usio mrefu pamoja na katika makala ya Jumanne tukuletea makala mengi na uchambuzi mwingi zaidi. Bwana Mtao, asante sana kwa uchambuzi wako. Asante sana Bwana Gode, lakini tu kwa kudokeza, mbape sasa hivi ameanza kuitolea macho Man United na Liverpool au vilevile vile, akiangalia jinsi ya kuchomoka PSG. Hilo nao ni dukuduku tu au tunasema minong'ono inayoendelea katika mitandao. Bwana Gode. Asante sana Bwana Mtao kwa uchambuzi huo na pamoja na fununuzi ambazo natupa bila shaka Ndoto, tuseme tu basi, si hati ya si, si. <laughs> si, si, si kuota. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.