You're with SBS Radio. Hii ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jina langu ni Frank Kimtao. Tunaanza na habari za kitaifa. Shule mbili za jimbo la New South Wales zitakuwa za hivi karibuni kufunga milango ya, yao hapo kesho Jumatatu baada ya wanafunzi wao kuambukizwa na virusi vya korona. Shule ya King Copa Rose Bay e ambayo iko mashariki mwa Sydney itafungwa kwa kupisha usafi e kufanyika na kufuatilia walioambukizwa kwani wanafunzi wawili wa mwaka wa saba wanaunganishwa na maambukizi makubwa ya mjini Sydney. Shule ya umma ya Lidcombe pia itafungwa kwa masomo ya shuleni kwani kesi ya mwanzo iliyojulikana inaelekea kuunganishwa na shule e, za magharibi mwa Sydney, na Waaustralia wanaoishi katika vituo vya utunzaji wazee wanaadhimisha siku ya baba kitofauti sana mwaka huu. Vizuizi katika kutembelea wazee, kikomo cha mikusanyiko na kufungwa kwa mipaka kunawazuia wengi kuona familia zao hapa jimbo la New South Wales, ambapo wenyeji wa maeneo kadhaa wameshauriwa kutotembelea nyumba za utunzaji wazee wakina baba wanatafuta njia zingine za kusherehekea. Ree Brackridge, msimamizi wa utunzaji wa makazi katika kituo cha Elizabeth Lodge, anasema wakazi wanapokea zawadi, simu kwa njia za video na kutembelewa kutoka nyuma ya uzio. Really e, katika ulimwengu huu wa zamani wa wazimu bado ni muhimu sana kuishi maisha na kufanya maisha kuwa ya kawaida iwezekanavyo, na bado kusherekea hafla maalum, kuweka familia na jamii kushikamana, na kuishi maisha tu, haijalishi ikiwa wewe uko katika utunzaji wa wazee, utunzaji wa hospitali, uangalizi, au utunzaji wa kibinafsi tu. La muhimu ni kwamba tunajali tu. Alikuwa uh, ni Ray Brackridge uh, ambaye ni msimamizi wa utunzaji wa makazi katika kituo cha Elizabeth Lodge. Na katika taarifa nyingine za kitaifa tunaambiwa kwamba mwandamizi wa kupinga kufungiwa uh, kwa huko Victoria, ameshtakiwa kwa shambulio baada ya afisa wa polisi kupata majeraha ya kukatwa kichwani. Watu wengine saba wameshtakiwa kwa kukiuka maagizo ya COVID 19. He, kufuatia maandamano ya jana Jumamosi hapo Melbourne wakipinga vizuizi vya serikali. Polisi waliowakamata na kuwatoza faini makumi ya watu baada ya mapigano makali yaliyotokea kati ya waandamanaji na maafisa. Uh, akiongea na runinga naye naibu kiongozi wa leba wa Victoria, Richard Maris amelaani maandamano hayo. Anasema watu ni wajinga, hakuna swala juu yake hapo, na wao ni wabinafsi wenye ubinafsi mkubwa na maanisha kila mtu anahisi kuchanganyikiwa kwa kile kinachokipata huko Victoria, lakini fikiria tu ikiwa wewe ni mtu unayefanya kazi katika kituo cha utunzaji wazee, kila siku unatarisha maisha yako kuingia na kusaidia wa Victoria wazee. Na taarifa kutoka huko Queensland zinasema mwanamke mmoja ameshtakiwa kwa mauaji baada ya kumchoma kisu mwanamume mmoja kaskazini mwa Brisbane mwanamume huyo mwenye umri wa miaka 50 aliuawa katika nyumba ya Bray Park kufuatia madai ya kupigana na mtu wa miaka 41 ambaye alikuwa akijulikana kwake. Mwathirika huyo aligunduliwa na polisi katika mtaa wa karibu jana usiku, ambapo alifariki kutokana na majeraha yake. Jirani wa eneo hilo Gwen Bell, ambaye anakumbuka kusikia sauti usiku wa manane, anasema taarifa hizo zinasikitisha. Just ni watu wa kawaida tu wa kila siku walionekana kuwa hujui tu watu wako wapi katika hatua wa hiyo kufikia mwisho mbaya sana ni mbaya sana na taarifa hii nyingine ya kuchomana visu inaelezea kwamba polisi wanachunguza kuchomwa kisu kwa mwanamke wakati wa mzozo mapema leo asubuhi hapa mjini Sydney Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 41 alishambuliwa wakati wa mzozo katika mtaa wa Alice maeneo ya Newtown na yuko katika hali mbaya. Na kwa taarifa hiyo basi tunakamilisha taarifa habari ya kitaifa ka tayari kusikiliza taarifa ya habari za kimataifa. Katika taarifa ya habari za kimataifa, tunaelekea huko nchini Uganda ambako basi polisi nchini humo wamemkamata na kumweka mahabusu naibu waziri wa kazi nchini humo Mwesigwa Rukatana kufuatia tukio la ufyatuaji wa risasi e katika eneo la Ruhama wilayani Mtungano ambapo mtu mmoja ameuawa. Walinzi wake watatu pia wamekamatwa na polisi. Waziri Mwesigwa Rukatana amekamatwa na jeshi la polisi baada ya picha za video zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii jana Ijumaa, majuzi Ijumaa, zikionyesha akichukua silaha kwa mlinzi wake na kuwafyatulia risasi dhidi ya wa mpinzani wake. Risasi hizo ziliangukia kichwani kwa bwana Dan Rwabirungi ambaye inasemekana amefariki dunia hapo jana alipokuwa akipata matibabu hospitalini. Na huko nchini India, kesi za virusi vya korona zimeongezeka hadi zaidi ya milioni nne nchini humo, ambapo imekuwa nchi ya tatu kufikia hatua mbaya. Ilichukua siku kumi na tatu tu kwa maambukizi ya India kupanda kutoka milioni tatu hadi nne, haraka kuliko Amerika na Brazil. Taifa hilo linakabiliwa na kiwango cha maambukizi kinachoongezeka kwa kasi, zaidi ya watu elfu themanini kwa siku, na idadi kubwa zaidi ya vifo vya kila siku, zaidi ya watu elfu moja. Licha ya kuzuka kwa kuongezeka, India imeondoa vizuizi katika juhudi za kukuza uchumi wake unaoyumba kwa taarifa hiyo, tunakamilisha taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya SBS. Usiende mbali kwani tumekuandalia makala kemkem, na vilevile taarifa kutoka uko Afrika Mashariki na Kati. Endelea kuwa nasi.