Radio. El Shaddai, ukona kile minadai, hata kama ulinipenda hata kama misifai. El Shaddai, El Shaddai, El Shaddai. Ukona kile minadai, ulinipenda hata kama misifai. la unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na kwa hivi sasa basi e, tugeukie okay katika makala fupi tuliyokuandalia, na tukumbuke huu ni wakati wa kiangazi ambapo wengi huburudika, na hasa hasa wengi hujiongezea burudani hiyo kwa kutumia pombe, lakini kwa vijana wengi wa jamii zetu wamekuwa wakiathirika na suala hili la unywaji kupitiliza. Wewe kama sio mnywaji usifikiri halitokuathiri, kwani katika jamii yetu huenda kwa namna moja au nyingine likakuathiri. Sikiliza basi tafiti hii iliyofanywa, ambapo huu ni utafiti mkubwa zaidi wa wanywaji hatari vijana hapa Australia umebaini wengi hukumbana na hatari nyingi kutokana na tabia za wengine za ulevi. Taarifa hiyo ya taasisi ya saks imeleta ufahamu juu ya athari mbaya za unywaji hatari kwa vijana wa Australia, na kwa mara ya kwanza imekadiria jeraha la pili la vijana. <mulia> tafiti juu ya athari mbaya za kunywa pombe mara nyingi huzingatia jinsi tabia ya kunywa inaweza kumuumiza mtu mwenyewe. Sasa watafiti wanaelekeza mawazo yao kwa athari ambayo watumiaji wa pombe wanapata kwa watu wanaowazunguka. Ripoti hii ya taasisi ya Sax inaonyesha vijana wa Australia ambao wanakunywa bila kujali, sio tu wanajiweka katika hatari, lakini pia wako kwenye hatari kwa sababu ya wanywaji wengine. Mwandishi wa ripoti hii Dr Tina Lam E, kutoka kituo cha utafiti wa madawa ya kulevya cha Monash amesema athari za ulevi huzidi kuumiza viungo vya ndani vya mtu. So um, you know, liver problems that... Pia tunavyoangalia pombe hizi kwa mkono wa pili, sio tu kuumiza, kama unavyojua, shida za ini ambazo hutokea kwa sababu ya kunywa kwako mwenyewe, lakini zinaweza kuumiza kutokana na wanywaji wengine. Kwa hivyo vijana wapo katika hatari fulani ya hizi athari za mkono wa pili na tunajua kuwa wanywaji hatari wako katika hatarishi, uh, ya madhara haya makubwa so harms, vijana elfu tatu mia nne sitini na tano wa Australia wanaokunywa pombe katika kiwango cha juu walichunguzwa kama sehemu ya utafiti. Matokeo haya yanaonyesha wasichana na wanawake wadogo wapo katika hatari kubwa, kwa sababu ya wengine wanaokunywa pombe, ikiwa ni pamoja na kunyanyaswa hadharani, kuachwa peke yao katika mazingira yasiyo salama na kupatiwa matakwa ya kingono yasiyostahili. Zaidi ya asilimia sabini ya wasichana ambao ni wanywaji hatari wameripotiwa kupata matakwa ya kingono yasiyostahili kati ya wavulana na vijana wadogo, utafiti unaonyesha wako katika hatari kubwa ya tabia za fujo, unyanyasaji wa maneno na kuumizwa mwili. Zaidi ya theruthi ya wanywaji hatari kwa jinsia zote waligundua wameshuhudia vurugu zilizofanyika wakati wa usiku wakiwa nje Sam Biondo Hei kutoka kituo cha dawa za kulevya na pombe cha Victoria, anasema bidhaa kubwa za pombe zinavyotangazwa kuuzwa huhamasisha Waaustralia wachanga wa kunywa, so uh, f It's a very kwa hiyo tuna utamaduni ambao unakubali pombe katika sehemu nyingi za maisha yetu ya kawaida, ni kitu cha kawaida. Tuna uuzaji ambao hufanya pombe ionekane kuvutia sana na ni kawaida kuipata, tunawalenga vijana katika uuzaji wetu. Bwana Biondo anatumai tafiti hiyo itahamasisha jumuiya kuungana na kupambana na matatizo ya unywaji pombe hatari kwa vijana. Well Jumuiya are... kwa ujumla ina jukumu la msingi na serikali zina jukumu kubwa vilevile vile. Kwa njia ya aina ya ujumbe ambao tunaruhusu kuelekezwa kwa vijana, pia aina ya tamaduni ambayo tunaishi na kwa ujumla kukubalika kwa pombe. Wazazi peke yao hawawezi kufanya hivyo. Hili ni suala kubwa kwa jamii. Licha ya ufunuo juu ya unywaji hatari, utafiti unaonyesha hali ya juu ya idadi ya vijana wanaochagua kutokunywa pombe. Dr. Lamu amesema kuna tofauti kubwa ya ulevi kati ya vijana wa sasa na vizazi vya zamani. Young people born in the 1990s and onwards are um, less likely to to be drinking than their predecessors. So, for example, our 16 to 17 year olds today are half vijana waliozaliwa miaka ya 90 na kuendelea wana uwezekano mdogo wa kunywa kuliko watangulizi wao. Vijana wenye umri wa miaka 16 hadi 17 leo ni nusu ya uwezekano wa kunywa pombe katika mwezi uliopita ikilinganishwa na miaka 20 iliyopita. Kwa hivyo nikikupa asilimia kadhaa halisi ni kwamba katika mwaka wa 1999 asilimia sabini ya vijana umri wa miaka kumi na sita hadi kumi na saba wangekuwa wamekunywa pombe ndani ya mwezi mmoja uliopita. Ali maarufu naiwa Mitego ameandamwa na skindu za uhuni na ulevi wa kupindukia, amekutwa akiwa amelewa mpaka kutojitambua katikati ya mitaa mazese jijini Dar es Salaam. Pombe bado inabaki kuwa tishio kubwa kwa vifo na majeraha miongoni mwa vijana. Hivyo basi, mwanajamii mwenzangu, unapokuwa unasherekea sherehe hizi za sikukuu, uangalie katika jamii yako au katika familia yako nani anaweza kaathirika na pombe, hivyo kujilinda na masuala hayo, kwani sherehe uleta madhara tunapozidisha kiwango kikubwa cha pombe. Angalia mikusanyiko ambayo inaweza ikaleta madhara kwa mwanao, ndugu jamaa na rafiki, na hivyo kuepusha yasitokee hayo. Unywaji uliopitiliza unaweza ukaathiri afya yako na vilevile vile kwa kuzuru kimwili hivyo kuwa makini katika kipindi hiki cha sikukuu na kipindi hiki cha likizo ambapo tunaelekea mwisho wa mwaka ulioambatana na sherehe nyingi na hali ya hewa inayoruhusu, yaani hali ya hewa ya kiangazi. Jina langu ni Frenki Mtao, endelea kuwa nasi.