Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo tena na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode a Migirano. Jioni hiya latukaleta makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS Radio. Pia wawezasikiza makala haya kupitia tovuti yetu sbscomau mraba swahili. Pia waweza pakua ap yetu ya simu kupitia Google Play ama Google Store. Andika pale SBS Radio ap ambayo itakupatia mwongozo wa jinsi unaweza ukapakua ap hiyo pamoja na kusikiliza makala yetu kupitia simu yako ya mkono. Waza pia pata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook com mraba SBS swahili. Na iwapo wataka kutuandikia kwa barua wa pepe, anuani ni swahili program at sbs com au. Kwa sasa basi, tuangalie swala nyeti la michezo jumu ya jumuiya ya madola zaidi ya timu sabini zitashiriki katika michezo ya 21 ya Jumuia ya Madola itakayoanza Jumatano tarehe 4 Aprili mwaka huu elfu mbili kumi na nane mjini Gold Coast, Australia. Timu hizo kutoka sehemu tofauti duniani zina kitu kimoja ambacho zinachangia: nchi hizo zote ni nchi wanachama wa Jumuia ya Madola. Nyingi yazo zilikuwa zikimilikiwa zamani na himaya ya Uingereza. Katika michezo hiyo kawaida huwa mshindi ni mmoja tu Australia, na siku hizi kuna swali moja tu ambalo liko wazi. Wanariadha wamewasili mjini Gold Coast, Australia, ambako watashiriki katika michezo ya jumuiya ya madola itakayoanza tarehe 4 Aprili. Nchini India, mashabiki walilumbana kwa sababu ya kufuzu kwa baadhi ya wanariadha wanaopenda katika michezo ya mieleka pamoja na nchini Nigeria. Michezo hiyo imezungumziwa karibu kila siku katika runinga because... anasema tunaendelea kuhesabu siku zinazosalia kwa michezo jumuiya ya madola ya mwaka 2018. Tuna furaha kwa sababu tuna fursa nyingine ya kuwajua wanariadha wetu. Mtangazaji alisema, mama, wimbo wa timu ya England unaitwa Jerusalem. wimbo huo ulitungwa kupitia shahiri lenye miaka mia mbili kuhusu ujio wa pili wa Yesu. Katika michezo ya Gold Coast kuna michono mingi ambapo wanariadha wanaweza shinda medali. Idadi ya wanaowakilisha timu tofauti imepunguzwa kwa mara ya kwanza, na bila shaka michezo hiyo inawakilishwa na koala wa rangi ya bluu. Ila kila miaka minne kuna swali ambalo huulizwa na ni kama swali hilo litaendelea kudumu Swali hilo limeulizwa tena katika vyombo vya habari vya vi Australia, kama lilivyoulizwa kabla ya michezo ya Glasgow mwaka 2014 na mcheshi wa Uingereza John Oliver. Mcheshi John Oliver hapo akiuliza kuhusu umuhimu wa michezo ya jumuiya ya Madola na mjini Brisbane, profesa wa mahusiano ya kimataifa katika chuo cha Griffith Ian Hall amesema swali hilo ni sawa kabisa kuulizwa. Anasema, nadhani michezo ya jumuiya madola ni moja mambo muhimu katika mataifa ya jamii ya madola, ambayo pia ni kama tamaduni ya kimaya ya Uingereza kwa njia nyingi. Ila, moja wa urithi mkubwa wayo umekuwa michezo hiyo michezo hiyo ilianza katika mwaka 1930 na, na ilijulikana kama michezo ya himaya, wakati himaya ya uingereza ilikuwa inakaribia malizika. Na sasa mjini Gold Coast timu 71 zinazowakilisha mali 53 za zamani na za sasa za Uingereza zitawania medali 275 katika michezo 18. Australia inaongoza katika orodha ya idadi ya medali ya michezo hiyo ikifuata kwa karibu na England. Pia kuna hesabu inayoendelea kuporomoka kwa kasi, robo ya timu zinazoshiriki hazijawahi shinda hata medali moja. Mark Peters ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la michezo ya jumuiya ya madola. Alipozungumzia michezo hiyo, alisema inatoa fursa nzuri A lot of the athletes, from those uh, the kwa wanariadha wengi hususan wanaotoka katika nchi ndogo, hii ni fursa yao kuhamasishwa na kuota kuhusu michezo ya Olimpiki, ila michezo ya jumuia ya madola ni kilele chao. Hali hiyo ni muhimu pia kwa michezo ambayo haiko katika Olimpiki kama lawn bowls, squash na mchezo wa mpira wa wavu. Nicol David ni mchezaji wa timu ya taifa ya squash ya squash Malaysia, yuko mjini Gold Coast kutetea medali aliyoshinda katika michezo ya Glasgow ameelezea umuhimu wa michezo hiyo big... Anasema ni kitu cha maana kushinda medali hapa kwa mchezaji wa squash katika jumuiya ya madola, na pia kwa upande wa kuwakilisha nchi yako kwa Malaysia ni muhimu sana pia. Uh, really Mark Peters ameongezea kwamba kuna lengo kuu la kuandaa michezo hiyo inayohudhuriwa na wanariadha mashuhuri, wafalme, wageni waalikwa pamoja na vyombo vya vya habari kimataifa. Bwana Peters tena, lengo kuu ni the kwa watu kuelewa kuwa mji wa Glost ni mji mzuri na sehemu ambako wanaweza penda tembelea. Bwana Peters alisema wakati Uingereza imejiondoa katika muungano wa Ulaya na itakapokuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa serikali za nchi wanachama wa jumuiya ya madola punde baada ya michezo hiyo. Profesa Ian Hall amesema mazungumzo yanaendelea kufufua uhusiano huo. Profesa Hall tena viongozi wa jumuia madola watauliza Uingereza, okay, sasa nini wangereza kitafuata? mnataka kuwa na aina gani ya uhusiano nasi baada ya Brexit? Na ni aina gani ya mpito mnataka kuwa nasi, profesa Hall alisema katika mahojano hayo. Idhaa ya Kiswahili ya SBS inawatakia kila laheri wote watakaoshiriki katika michezo hii ya jumuia madola itakayoanza kesho Jumatano tarehe 4 mwezi Aprili mwaka wa 2018 mjini Gold Coast, Australia. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Stephen Ambruster, kutafsiriwa na kusema kwako na Gode Migerano. Na kama ukitaka kusikia taarifa hii tena na kuchengia na wenzako, waweza kuipata kwenye tovuti yetu sbs.com.au. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au kwa Kiswahili.