Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala. Idhaa ya Kiswahili ya SBS hukuna migode migerano, tukuletea makala hayo kutoka studio ya SBS na mtandaoni anani ambayo ni, ni SBS.com.au kwa juu Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie swala zima linalowakabili wazee ambao wanaishi nchini Australia. Jumatatu tarehe 15 Juni ni siku ya kutoa uelewa wa unyanyasaji dhidi ya wazee duniani. Nchini Australia, Inakadiriwa kuwa mtu mmoja kati ya watu kumi ambaye ni mzee hunyanyaswa katika hali fulani. Utafiti wa taasisi ya masomo ya kifamilia ya Australia umeonyesha kuwa unyanyasaji wa wazee hufanywa na watu wa familia zao. Watoto waathiriwa ambao ni watu wazima, mara nyingi wao ndio wanaowanyanyasa wazazi wao. Daktari K Patterson ndiye kamishna wa tume inayokabiliana na ubaguzi wa umri nchini Australia. Amesema unyenyesaji unaweza kuwa katika umbo tofauti. Unyenyesaji wa wazee unaweza kuwa kimwili, kihisia, um, kifedha na unaweza kuwa pia, kwa masikitiko, kijinsia au hata kupuuzwa. Na pia sasa tunajua kuwa dawa za watu zinaibiwa au wananyimwa dawa zao. Inachukua umbo tofauti. Russell Westercott ndiye mkurugenzi mkuu wa huduma za haki za wazee jimboni New South Wales. Amesema kwamba watafiti wengi wa kijamii, kwa ukosefu wa utafiti mpana, wamedokeza the... kuwa unyenyesaji wa wazee unakaribia kuwa kwa kiwango cha takriban asilimia kumi. Unyenyesaji wa kifedha unaonekana kuwa ndio unaofanywa zaidi na mara nyingi hujumuishwa na unyenyesaji wa kisaikolojia. Bwana Westercott amesema ni hali ambayo haistahili tatanisha, kwa sababu like inaweza kuwa in makubaliano in ya familia. Nikuwa kama mama, kwa nini usihamie kwetu au uuze nyumba yako tusaidie kulipia you, nyumba yetu, nasi tutaishi nawe? Kisha katika muda wa miezi misita au miezi mitatu uhusiano huo unazorota, the wanamwomba mama yao ahame, na kumekuwa makubaliano ambayo ni ya maneno tu hakuna kilichoandikwa. Russell Westacott ameongezea kuwa wakati makubaliano yanafanywa katika familia kuhusu mali au masuala ya kifedha, ni muhimu kuwa na kumbukumbu ya maandishi pamoja na sahihi kadhaa, hata kama familia inaamua kutowatumia wanasheria. Ali French ni mwanasheria ambaye hutoa huduma yake bila malipo. anafanya kazi katika timu inayochunguza kesi za unyanyasaji wa kifedha katika kituo cha kisheria cha Redfern mjini Sydney. Amesema mara nyingi watu huwa hawatambui wanapokuwa waathiriwa wa unyenyesaji wa kifedha. kwa sababu wateja tunaoona katika huduma ya unyenyesaji wa kifedha wamekuwa katika mahusiano na mtu waliyeamini na mara nyingi kwa miaka mingi sana, huwezi dhani kuwa mtu unayependa na kujali na anayekupenda na kukujali anaweza kunyanyasa kifedha so na kudhibiti kiasi kwamba hauna hela yoyote. Kwa hiyo nadhani kutambua kuwa hiyo ndiyo aina ya uhusiano um, uko ndani ni vigumu sana. Kuwasaidia wateja kutambua kuwa si kosa lao, wanadhibitiwa. Hiyo ni moja ya sehemu muhimu ya sehemu za huduma. Dr. Peterson ameongezea kuwa mara nyingi wanyenyesaji huwa ni mabinti au watoto wa kiume au hata watu wengine ambao wako karibu ya mwathiriwa amesema kuwa kuna masuala ya msingi ya kuwasaidia wazee kutambua kama hawahudumiwi vizuri. to... nimekuwa nikifanya mradi unawapelekea wazee kitu cha kuweka ndani ya kitabu kinachouliza ninahudumiwa kwa heshima na familia na rafiki zangu najua jinsi hela zangu zinatumiwa. Ninachagua kinachofanyika ndani ya nyumba yangu. Maamuzi kuhusu maisha yangu yanaambatana na masilahi yangu. Kumbukumbu kumbu ya maisha yangu inaambatana na matakwa yangu, na yangu. Najua ambako dawa zangu ziko. Na ukijibu la katika sehemu yoyote ya masuala haya, unaweza penda kuzungumza na mtu ambaye unaamini. Russel Westerott anakubali kuwa ni muhimu kuathiriwa kuzungumza na rafiki au jirani wanayeamini. Ninawahamasisha watu wazungumze, kwa sababu unyenyesaji wa wazee unaonyenyepaa sana, kwa sababu unafanywa na wanachama wa familia na watu hawataki uzungumzia. Kwa watu wanaotoka katika mazingira wanakozungumza lugha nyingine ambayo si Kiingereza, ushauri huo huo unawafaa pia. Daktari Patterson amesema wakipigia simu namba kitaifa ya msaada msaada uko tayari kutolewa. It's absolutely vital that older people from, ni muhimu sana kuwa wazee waze kutoka mazingira ambako hawazungumzi Kiingereza wanastahili jua kuna msaada wakipigia simu nambari ya huduma katika jimbo wanakoishi. Namba hiyo ni moja nane, that that, sufuri, sufuri, tatu tano, tatu tatu tano, tatu, saba nne. Shirika hilo litaweza kuwatafuta wakalimani watakaowasaidia wazee hao. Taasisi ya utafiti wa kitaifa wa kuzeeka ilifanya utafiti wa wazee ambao walikuwa wamenyanyaswa vibaya, walipata kuwa hakuna aliyehojiwa aliyetaka hali yake iishie ndani ya mfumo wa kisheria. Dr. K Patterson: tena kila mtu alisema hataki kuenda mahakamani, tunataka tu swala hili litatuliwe, tunataka mtu apewe msaada wa ucheza kamari wake au chochote ambacho kimechangia kwake kutaka hela kutoka kwangu au ananitendea maovu. Dr. K Patterson ameongezea kuwa anatumai jinsi muda utakavyoendelea wazee wengi watatambua hawako wenyewe na wana haki za kibinadamu ambazo zinastahili heshimiwa akizungumza katika mwanzo wa vikao vya tume ya kifalme kwa huduma ya uzeni mnamo Januari mwaka 2019 aliyekuwa waziri wa huduma ya uzeni Ken Wyatt alisema mageuzi yalihitajika kwa sababu ukosefu wa sasa wa sheria kwa wanaoishi nyumbani na wanaoishi katika makazi ya huduma ya uzeni inawaathiri wazee. Ukimpuuza mtoto au mnyama, ila ukimpuuza mzee wa Australia, ikiwa ni katika huduma ya nyumbani au katika makazi ya wazee, basi hakuna no hatua yoyote au kurejea kwa mhusika mara nyingine tena. Namba ya simu kwa watu wanaokabiliwa na unyenyesaji ni moja nane sufuri sufuri tatu tano tatu tatu saba nne. Tarudia tena moja nane 7 na hata kama ni namba ya kitaifa namba hiyo huwaelekeza wanaoipiga kwa namba ya usaidizi katika jimbo au wilaya wanakoishi kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwajuu Swahili makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Ellen Lee na Gode Migerano hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.