Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Hii ikiwa ni muktasari wa habari ambao tumeandalia kutoka studio za SBS. Sasa, serikali ya shirikisho yahamasishwa ichunguze mradi wa ujenzi wa nyumba nchini kuokoa ajira za wajenzi nchini, na Israeli yakaa kimya kuhusu kifo cha mwanasayansi wa Iran huko wakitungwa kidole cha kuhusika katika mauaji hayo, na waziri mkuu Abiy kule Ethiopia aadai kwamba jeshi limetoa kikamilifu eneo la Tigre pamoja na mji mkuu wa Mekele. Na katika taarifa za michezo, si timu ya soka ya taifa Taifa Stars wapewa nafasi bora katika orodha ya wachezaji ama timu bora barani Af asia pamoja na duniani kwa ujumla. Na mbichi na mbivu za bainika katika viwanja katika ligi ya FA pamoja na ligi kuu ya Uingereza na katika kombe la Afrika vichapo vyatolewa pamoja na matuta kuamua, na nana anaingia katika nafasi na awamu ya pili. Na katika ndondi vilevile zimechapwa kati ya wakongwe wawili, yote ambayo tutawaletea katika taarifa za michezo, lakini kwa sasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari. Wasikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiona migode mgirano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni. Kama kawaida, anwani yetu ni sbscomau. Moja kwa moja katika taarifa ambazo tumeandalia. Mbunge wa shirikisho katika upinzani Jason Clare amesema amekuwa akiomba serikali ifanyie kazi mfumo wa home builder kwa miezi Bwana Claire amesema kwamba toleo la kwanza la mfumo huo lilikuwa dogo sana na tangazo la leo Jumapili 29 Novemba bado ni dogo sana kuweza kuokoa ajira za maelfu ya wafanyakazi wa Australia, Australia. Anasema mwaka jana idadi ya nyumba laki moja elfu sabini zilijengwa kote nchini Australia katika miezi kumi na mbili ijayo inatarajiwa idadi hizo zitapungua hadi nyumba laki moja elfu hamsini na kile ambacho serikali imetangaza leo itaongezeka tu kwa elfu moja mia tano kwa hiyo bado kuna pengo na kile ambacho serikali imetangaza leo haiweki daraja kwa pengo hilo ndio sababu nimesema kuwa serikali inahitaji kufanya mengi zaidi kulinda sekta ya ujenzi wa nyumba kuharibika na kuwa zuia wajenzi katika sekta hii kupoteza ajira zao. Nimeihamasisha serikali ichunguze swala la kukarabati nyumba za jamii, Bwana Claire alisisitiza. Mradi huo unawapa wamiliki wa nyumba, ikijumuisha wanunuzi wa nyumba kwa mara kwanza, ya kwanza, ruzuku ya dola elfu ishirini tano kujenga nyumba mpya au kukarabati nyumba iliyopo. Mradi huo wa serikali wa shirikisho wa wa homebuilder utatumiwa kwa miezi mitatu ya ziada hadi Machi mwaka 2021 na natarajia nyumba zingine elfu kumi na tano zitapewa idhini ya kujengwa chini ya mfumo huo kufikia Machi mwaka ujao. Na idara ya afya kusini Australia imetoa tangazo la haraka kwa COVID 19 baada ya mwanaume mwenye maambukizi ya virusi hivyo kuondoka katika karantini na kutembelea sehemu kadhaa jimboni humo mwanaume huyo mwenye umri wa miaka 30, ambaye ni mahus, ana mahusiano na mtu mwingine mwenye maambukizi kutoka taasisi ya lugha ya Kiingereza katika chuo cha Flinders. Watu watatu katika shule hiyo ya lugha wamepatwa na virusi vya COVID 19. Hakuna kesi zingine mpya zilizorekodiwa jimboni humo hii leo Jumapili 29 Novemba, ila afisa mkuu wa afya wa jimbo hilo Nicola Spurrier amesema mtu yeyote aliyefika katika sehemu zenye hatari kubwa katika wakati ulioorodheshwa amasa lifanyiwa vipimo hata kama hawana dalili zozote, pamoja na karantini hadi watakapopata matokeo. Huyu hapa Daktari Nicolas pria akizungumzia hoja hiyo is... Anasema kitengo cha Sturt katika chuo cha Flinders kutoka tarehe 13 Novemba hadi 28 Novemba. Sehemu nyingine yenye wasiwasi ni duka la Big W Brickworks katika eneo la Torrensville na hivi zingine tatu zinahusu haswa Jumapili 22 Novemba. Sehemu nyingine ni Foodland katika eneo la Norwood, wakati ni mida ya saa saba na 20 mchana hadi saa 8 mchana, na Kemat katika eneo la Karalta Park kuanzia mida ya saa 8:45 za mchana hadi saa 9 na dakika kumi za mchana na zahanati za vipimo zimeanza kutumika katika soko mbili katika eneo la tukio kuanzia mchana wa leo Jumapili 29, kama jibu la swala hilo. Na katika taarifa zingine, nyuzi joto zimepaa kote jimboni New South Wales kwa siku ya pili mfululizo na kusababisha moto wa vichaka jimboni kote sehemu ya Sydney maeneo ya kati ya mji yakijumuisha yalizidisha nyuzi joto 40 katika vipimo mapema hii leo Jumapili, wakati sehemu za magharibi ya Sydney, kusini Australia na kaskazini ya Victoria nazo zilitokota katika nyuzi joto za 45. Agata Emeska kutoka ofisi ya utabiri wa hewa amesema kwamba nyuzi joto za leo Jumapili 29 zilikuwa sawia na zile za jana Jumamosi 28 Novemba, hata kama palikuwa tofauti moja tu. Well, anasema tulikuwa na mazingira ya joto sana usiku wa kuamkia, pamoja na leo pia ambapo tulikuwa na siku yenye joto tena, sehemu nyingine za jimbo zikipokea nyuzi joto 40. Kwa hiyo tulikuwa na mazingira ya joto, na tofauti kubwa ya leo ni kwamba tumeshuhudia tayari upepo mkali unaoleta hizo nyuzi joto kote jimboni. Bimaska ameongezea kuwa nyuzi joto zitapungua kidogo tu kesha Jumatatu tarehe 30 ya Novemba. Bila tukiendelea taarifa ambazo tumeandalia, tuanzie katika swala zima la habari za kimataifa, tukianzia kule katika taarifa za Guba, ambako kufikia Jumamosi Israeli haikuwa imetoa tamko lolote kuhusiana na shutuma za kuhusika kwa kifo cha mwanasayansi wa maswala ya nyuklia wa Iran na Mossad Fakhrizadeh. Israeli iliwahi kushtumu mwanasayansi huyo kwa kuhusika na mpango wa kisiri wa kuunda silaha za nyuklia. Fakhrizadeh alifariki hospitali baada ya kushambuliwa mjini Absad, katika kaunti ya Damavand. Rais la wa Iran Hassan Ruhani ameilaumu Israeli kwa mauaji hayo akisema kwamba ni dhihirisho la wazi la kiwango cha chuki na kukabaika kwa maadui wa Iran. Ruhani alisema pia Jumamosi kwamba serikali yake italipiza kisasi kufuatia mauaji ya mwanasayansi huyo yaliyotokea nje ya mji mkuu wa Teheran siku ya Ijumaa ksema so, kwa mara nyingine tena mikono ya maadui wa ulimwengu waliojawa na kiburi imetuli metuuliwa mtu wetu, Ruhani alisema katika taarifa, kwa mujibu wa televisheni ya kitaifa. Rais huyo hata hivyo alisema kuuawa kwa mwanasayansi huyo hakutalemeza hakuta juhudi za Iran za kuendelea na mpango wake wa kuimarisha uzalishaji wa nyuklia, suala ambalo kwa miaka kadhaa sasa limeibua changamoto za diplomasia ya kimataifa katika ukanda huo ambako hali inaendelea kuwa kabisa ya mshike mshike, na tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine, jimoni Afrika ama barani Afrika kwa sasa ni kuhusiana na kile ambacho kinaendelea katika eneo la Tigray ambapo jeshi la Ethiopia limechukua udhibiti wa Mekelle. Ikiwa amesema hivyo, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema majeshi ya nchi hiyo yamechukua udhibiti wa mji mkuu wa jimbo la Tigray Mekelle. Abi ametangaza kuwa serikali ya shirikisho sasa imechukua udhibiti kamili wa jimbo hilo ikiwemo uwanja wa ndege, taasisi za umma, ofisi za utawala wa jimbo hilo na maeneo mengine muhimu, katika ujumbe wake kupitia ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumamosi, Bwana Ahmed ametangaza pia kuwa wamemaliza operesheni yao ya kijeshi katika jimbo hilo. Abe ameongeza pia kuwa maelfu ya wanajeshi ambao walikamatwa na wapiganaji wa chama tawala katika jimbo hilo cha Tigre People's Liberation Front, almaarufu TPLF yaani chama cha ukombozi wa Tigre, pia wameachiwa huru. Chama TPLF kimekuwa madarakani katika jimbo hilo la kaskazini mwa Ethiopia kwa muda mrefu. Tukivuka mpaka tuelekea Uganda, ambapo polisi nchini Uganda imetangaza kuanzia uchunguzi wa ghasia zilizosababisha vifo vya watu 45 nchini humo, na ni polisi nchini humo imeanza kufanya uchunguzi wa ghasia za ukandamizi dhidi ya wandamizi pamoja wiki iliyopita zilizosababisha vifo vya takriban watu 45, wa gazeti la Uganda la Daily Monitor limeripoti. Msemaji wa polisi Fred Enanga amesema uchunguzi huo unazingatia zaidi makosa yaliyosababisha uharibifu. Wajumbe wa Umoja wa Ulaya tayari wametoa wito wa, wa kufanyiwa uchunguzi huru zaidi kutokana na vitendo vya polisi dhidi ya waandamanaji ili kuwahakikisha sheria inafuata mkondo wake kwa walioathiriwa na kuepuka kutohukumiwa waliohusika na ukatili ambao ni lazima wachukuliwe hatua. Wiki iliyopita polisi walionekana wakitumia nguvu na silaha wakati wakipambana na waandamanaji waliokuwa wanalalamika dhidi ya kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani Robert Chagulanyi almaarufu Bobby Wine. Bobby Wine alishtakiwa kwa kukiuka masharti ya kupambana na kuenea kwa maambukizi ya virusi vya Korona. Mwanasiasa huyo akiwa ameachwa huru kwa dhamana na anaendelea na kampeni zake nchini humo, hali ambayo inaendelea kuzua hali ya mshike mshike katika taifa hilo la Afrika ya Mashariki. Uendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS. Na kwa sasa tuingie moja kwa moja katika dimba la michezo, ambapo tukianzia katika ndondi ama masumbi kama napenda, ambapo mapema hi leo ilikuwa ni masumbi yalionekana kati ya Mike Tyson na Roy Jones Jr, mechi ambayo iliisha kwa sare, hata kama wengi wanasema kwamba waamuzi walipashwa kumpa Tyson ushindi. Hata hivyo yeye mwenyewe amesema kwamba ameridhika na sare katika mechi hiyo kwa sababu ni kwa kujitolea pamoja na ilikuwa ni kuweza kuchangia hela ambazo ni kwa ma minajili ya shughuli za kibinadamu. Kwa hiyo ha hana tatizo kusema kwamba amekutangazwa kwamba ilikuwa ni sare wala hakutangazwa kuwa ni mshindi. Tyson alionekana kwamba licha ya kutokuwa katika masumbwi zaidi ya miaka kumi na tano hajapoteza lolote na mpinzani wake Roy Jones Jr. mwenyewe aliweza kuweka wazi kwamba vishindo ambamo makonde ambapo alipokea bila shaka, aliweza kumtingiza na atazungumza na jamaa wake kujua kama anaweza karudia tena katika mechi nyingine ya marudiano kati yake na Tyson, ambaye Tyson tayari amesema kwamba yuko tayari kuweza kukichapa tena na Roy Jones Jr. iwapo mpinzani wake yuko tayari kuingia dimbani tena. Tukirejea moja kwa moja katika masuala ya mchezo wa basketball, kama unapenda ama mchezo wa pete ama vikapu, kwa mradhi, mchezaji mwenye asili ya Sudan kusini na Australia, Thon Maker anatarajia kuweza kuingia katika NBA pamoja na wachezaji wengine kutoka Australia kama Mathw Deva Vidova pamoja na Dante Exum ambao wanachezea timu ya Cleveland msimu ujao. Mchezaji huyo ambaye alikuu jijini Peth na Sydney ana umri wa miaka 23 kwa sasa na ana uwezo mkubwa wa kuweza kuingia katika mchuano huo na amepewa ofa ya kuweza kufanya mazoezi na timu ya Cavaliers ya Cleveland hali ambayo itaweza kumpa fursa ya kuweza kujionyesha katika mechi za kuandaa msimu ujao na kuweza kujipa nafasi ya kuweza kushiriki katika michwano hiyo. Na atakapopokea ofa hiyo, bila shaka tutaweza kueleza iwapo atachukua hatua ya kuweza kuingia katika sehemu bora kuendelea mbele. Tukiendelea mbele katika taarifa za michwano, hususan katika soka kwa sasa, orodha ya timu bora katika soka ulimwenguni imetolewa, Australia ikiwa katika nafasi ya 41 wa karibu wakiwa ni wengine ambao kwa sasa sokarus wako nyuma ya Japan ambao wameorodheshwa katika nafasi ya ishirini na nane Iran nafasi ya thelathini na Korea Kusini ikiwa ni katika sehemu ya thelathini na tisa katika timu bora ulimwenguni kwa sasa. Timu nambari moja duniani ni Ubelgiji ambao anaendelea kushikilia nafasi hiyo wakifuatwa kwa karibu na wenzao wa Faransa katika mpaka wa karibu na tukitazama matokeo ambayo yalijiri katika soka jijini kule katika EPL, ilikuwa ni zamu mapema hii leo kati ya West Brom kwa kichapa dhidi ya Sheffield United, timbe zote mbili zikiwa na matatizo katika kuweza kupanda makusalia katika daraja hilo la kwanza la ligi kuu ya Uingereza. West Brom akipata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Sheffield United. Vilevile Everton wakawa wageni ama wakapokea wageni kutoka Leeds. Hata hivyo, wageni wakatoka na alama mazuri tatu kwa ushindi wa goli moja kwa sufuri. Birmingham komradhi Brighton Albion Hove wakatoka sare ya kufungana goli moja kwa moja na Liverpool, licha ya kasha ambazo zilionekana kwamba Liverpool huenda akawalinyua goli nyingi, lakini mechi ilisalia moja moja. Man City wakawacharaza Burnley magoli matano kwa sufuri wakati Newcastle wakapata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya Crystal Palace, na Wolves wametoka sare kufungana moja moja dhidi ya Southampton. Na mechi ambazo zitachezwa baadaye hii leo itakuwa ni kati ya Southampton na Man United ambayo itakuwa ni kesho. Chelsea wakiingia dimbani kati alfajiri dhidi ya Tottenham, Arsenal wakichapa dhidi ya Wolves, Leicester wakimenyana na Fulham Jumanne na Westham vilevile wakiingia dimbani dhidi ya Aston Villa katika mechi ambayo itakuwa ni fainali kwa mradhi, si fainali lakini ni ligi ikiendelea. Na katika mechi za fainali ya kombe ya Afrika jijini ni kwamba Sydney imeshuhudia mechi ambazo kuweza kusisimua hapo jana kati ya Somalia na Liberia ambapo mechi hiyo iliisha kwa goli mbili kwa moja kwa upande wa Somalia na vilevile Moroko wakakichapa dhidi ya Mauritania ambapo mechi ilikamilika kwa magoli mawili kwa mawili na kuingia katika matokeo ya penalti ambapo ilikuwa ni kumi na tatu kwa kumi na mbili kwa upande wa Moroko na Sudan Kusini wakiingia dhidi ya Komoro na kuweza kwa mradhi Tunisia, mechi ambayo ikilisha kwa magoli zikiwa ni mbili kwa moja dhidi ya Tunisia, wakati Guini iliingia dhidi ya Komoro na kumaliza mechi hiyo ya robo finali kwa magoli masaba kwa sufuri kumaanisha kwamba Guini itakichapa dhidi ya Sudan Kusini, wakati Tunisia Moroko ikiingia dimbani dhidi ya Somalia katika mechi ambazo zitaamua nande kuwa katika fainali ya kombe la Afrika jijini Sydney. <tikimu> Tukiangalia hali ilivyo katika utabiri wa hali hewa, kwa sasa, baada ya kuchemka kwa nyuzi joto 40 na zaidi jijini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 20.5 na uwepo wa upepo, na kesho kwa jiji la Melbourne itakuwa ni 15.5, wakati Brisbane 25.3, Perth 15.4, Adelaide news joto ni 15.3, Hobart zikiwa ni 13.7, wakati Canberra kwa sasa news joto ni 15.1 na Darwin news joto ni 28 na nukta tatu. Kufikia hapo ndio mwisho wa taifa, baada ya mato bakia nasi kwa makala mengine, maana kujia muda usio mrefu. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.