Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, wasikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, wesikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano na makala pia wazapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au kwa juu swahili. Kuanzia Jumaa tarehe kumi na tano Mei, jimbo la New South Wales litaanza kuregeza vizuizi zaidi vya coronavirus kama sehemu ya kuregeza baadhi ya sheria. Watu watano wataweza ku, na watoto wakijumuishwa, wataruhusiwa kutembelea nyumba ya mtu mwingine, wakati mikusanyiko ya watu kumi itaruhusiwa katika sehemu za ndani. Migahawa na sehemu zingine za vyakula nazo pia zitaruhusiwa kuwa wazi kwa watu kumi mara moja. Vifaa vya nje kama sehemu za mazoezi na michezo nazo zitafunguliwa kwa matumizi, na kuogelea kuruhusiwa pia katika sehemu za kuogelea za nje. Hata hivyo, kiongozi wa New South Wales Gladys Berejiklian amesema kwamba watu wanastahili kuendelea kufanya tahadhari kwa sababu, Please maintain this vigilance, no matter what restrictions we, tafadhali endelea kuwa mwangalifu, haijalishi vizuizi tutakavyoregeza, havitatumika kama tunapouza hakuna vitakavyotumika isipokuwa kama tunaendelea kujipa nafasi katika kati ya katika watu tukiwa nje, na kama tunajitokeza kufanyiwa vipimo hata kama tuna dalili chache tu, hata koo linalo uma au dalili zozote za mafua zinastahili zingetiwa ni kama una virusi vya korona. Kwa hiyo hakikisha unafanyiwa vipimo. Kiongozi wa New South Wales hapo alikuwa akiwasihi Wakazi wa New South Wales. Na jimbo la magharibi Australia limetangaza kwamba hatua ya pili ya kuinua vizuizi vya korona tayari imeanza. Idadi ya watu wanaoruhusiwa kujumuika pamoja imeongezeka mara mbili kutoka watu kumi hadi watu ishirini katika maeneo ya michezo ya nje na ndani. Michezo itaruhusiwa kwa kikomo cha watu ishirini. Kiongozi wa jimbo hilo Mark McGowan amesema kwamba jimbo lake limeweza kuinua vizuizi haraka kuliko majimbo mengine kwa sababu ya idadi kubwa ya vipimo vya COVID 19 ilivyofanya na mafanikio yake kwa kukabiliana na virusi hivyo. Bwana Magawan ameongezea kuwa kuregeza vizuizi hivyo hususan katika sekta ya vyakula na hoteli kutasaidia uchumi wa magharibi Australia na kuanzisha tena kwa, kwa huduma ya vyakula ndani katika migahawa na mahoteli ni hatua muhimu kuenda mbele kwa upanuaji wa jimbo na itahakikisha maelfu ya ajira yanaundwa, bwana Magawan alisistiza. Na katika taarifa zingine, jimbo la Queensland lina naibu kiongozi na mweka hazina mpya baada ya Jackie Trad kujiuzulu. Tangazo hilo limejiri kutoka kwa Bitrad jana Jumamosi kuwa anajiuzulu kwa sababu ya uchunguzi wa mchunguzi wa ufisadi wa jimbo hilo kuhusu kuteuliwa kwa mwalimu mkuu wa shule katika eneo bunge lake. Ni mara ya pili Bitrad amechunguzwa na tume ya uhalifu na rushwa katika miezi kumi na mbili iliyopita. Waziri wa afya wa jimbo hilo Stephen Miles ameteuliwa kuwa naibu kiongozi, wakati Cameron Dick atachukua wadhifa wa mweka hazina. Kiongozi wa jimbo hilo Anastasha Palsha amesema kwamba amechukua hatua ya haraka kuhakikisha hakuna usumbufu wowote katika vita dhidi ya coronavirus. Akimzungumzia Bitra, amesema kwamba amechukua uamuzi huo kwa maslahi bora ya familia yake, jamii na chama Hataki kuwa msumbufu awali wa kuzua usumbufu wote kwa serikali tunapokabiliana na COVID ama janga la COVID ambako serikali lazima aendelee kulenga mbele kufanya uponyaji pamoja na kurejesha ajira. Tukiangazia taarifa za kimataifa kwa sasa, tuelekee kule moja kwa moja nchini Marekani, ambapo rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amemkosoa vikali rais Donald Trump kwa namna anavyoshughulikia janga la korona. Kauli yake ameitoa alipofanya mazungumzo na wafanyakazi wake wa zamani kuungana na timu ya kampeni ya uchaguzi ya Joe Biden. Katika runinga ya CNN imeeleza Ikulu ya Marekani imejibu kuwa hatua ya rais isiyo ya kawaida ilikuwa imeokoa maisha ya Wamarekani. Wakati wa simu hiyo, Bwana Obama alisema mbinu ya mrithi wake wa Republican kwa serikali ni sehemu ya kulaumiwa kwa namna alivyoshughulikia janga la corona ana Obama pia amekosoa vikali wa wa kufuta mashtaka dhidi ya mshauri wa maswala ya usalama wa taifa Michael Flin. Zaidi ya watu 77 wamepoteza maisha na kule Marekani kwa sasa, na Marekani ina wagonjwa milioni moja d mbili wa virusi vya korona. Takwimu hizo zote ni za juu zaidi ulimwenguni kote na shirika la afya duniani WHO Ijumaa lilionya kuwa watu laki moja elfu tisini wanaweza poteza maisha mwaka huu 2020, barani Afrika, iwapo serikali zitashindwa kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. WHO yatadhihirisha kuwa vifo zaidi barani Afrika iwapo serikali hazichukui hatua madhubuti. Shirika hilo limetaja utafiti mpya uliofanywa na ofisi yake kule Brazzaville uliogundua kuwa kati ya watu elfu themanini na tatu na laki moja elfu tisini wanaweza kufa na wengine milioni 29 hadi 44 wataambukizwa katika kipindi hicho utafiti huo umetolewa ukizingatia vigezo vya utabiri wa maambukizo na inaangazia katikati nchi 47 zenye idadi ya watu bilioni moja. WHO imesema kwamba, katika taarifa yake, wataalam wameendelea kuonya kuwa Afrika hasa iko katika hatari ya mlipuko wa maambukizi ya covid 19, kwa sababu ya mifumo duni ya afya, kiwango cha juu cha umaskini, migogoro mbalimbali ya kivita na uthibitisho wa kuwepo mazingira wezeshi ya maambukizi ya magonjwa ya mlipuko. Tukiendelea basi na taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa, taifa la Ethiopia jana lilikiri kudungua ndege ya Kenya katika anga la Somalia mapema wiki hii na kusababisha vifo vya abiria wote watano waliokuwemo. Taarifa ya jeshi la Ethiopia iliyotumwa kwa Umoja wa Afrika imesema kwamba ndege hiyo ambayo ni mali ya kampuni binafsi nchini Kenya iliangushwa siku ya Jumatatu kwenye eneo la kusini magharibi ya Somalia. Taarifa hiyo imesema kwamba wanajeshi walidungua kwa bahati mbaya baada ya kuamini kwa kwamba ndege hiyo ilikuwa kwenye mpango wa kujilipua kwa sababu ya kwa kujulishwa kuhusu safari yake na ilikuwa ikiruka usawa na chini kuliko kawaida. Kulingana na taarifa ya jeshi, ndege hiyo ilikuwa imebeba shehena ya bidhaa za matibabu na msaada wa kiutu ikiwa na abiria watatu raia wa Kenya na wengine wawili raia wa Somalia. Kwenye Kenya imeelezea kufadhaishwa na mkasa huo, ikisema kwamba safari ya ndege hiyo ililenga kusaidia Somalia kupambana na virusi vya korona. Na tukielekea hali ilivyo katika taifa la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Hali ukosefu wa usalama unaendelea kushuhudiwa katika jimbo la Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Raia wa jimbo hilo wanasema wanahofia usalama wao kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi ya watu wenye silaha. Zaidi ya mwezi mmoja baadaye, sasa vurugu zimeendelea kusambaa katika maeneo mengi, huku mauaji yakiongezeka. Wadadisi wanasema kwamba wanamgambo hao ni hatari sana kwa usalama wa wakazi wa jimbo hilo kwa sababu megawanyika baada ya kumpoteza kiongozi wao. Kulingana na vyanzo kadhaa, pamoja na Umoja wa Mataifa, kutokuwepo kwa kiongozi wa kundi hilo kumesababisha wanamgambo hao kugawanyika. Lio wale wanamgambo, wanamgambo hao waliogawanyika katika makundi mbalimbali wanaendesha mashambulizi ya hapa na pale dhidi ya raia, huku wengine wakiwafanyia raia vitendo viovu ikiwa ni pamoja na kuwapora mali zao. Katika siku za hivi karibuni, jitihada za mazungumzo kati ya jamii zimeanza tena, wajumbe wa bunge la mkoa wakiwa kwenye mstari wa mbele. Kuendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migeran tukuletea makala haya kutoka studio za SBS. Kwa sasa tuangalie hali ilivyo katika ulimwengu wa mchezo, hususan katika mchezo wa AFL ambapo imeripotiwa kuwa na jarida la Herald Sun kwamba timu ya Collingwood huenda ikachuana na Richmond au Melbourne tarehe 11 Juni katika mechi ya kwanza ya kuanza msimu wa AFL. Tena serikali ya Victoria itatangaza kesho kuwa vizuizi hivyo vitainuliwa kwa ajili ya kuweza kuruhusu AFL kuanza tena baada ya kuwa katika mapumziko ya lazima baada ya janga la COVID kulipuka. Naye kiongozi wa kusini Australia, Stephen Marshall, ameongezea pia kwamba huenda mechi zikachezewa mjini Adelaide kuanza kuanzisha msimu tena. Hali ambayo itatoa furaha kwa baadhi wa, wa mashabiki wa mchezo huo hata kama hawataruhusiwa kuhudhuria mechi zozote. Na wakati huo katika mchezo wa NRL, wasiwasi umeibuka kupitia pendekezo kuwa huenda sheria za mchezo huo zikabadilishwa kwa sababu ya kuepuka wachezaji kukaribiana sana sehemu ya mchezo unaojulikana kama raka, ambapo wachezaji wanakuja pamoja wakiunga vichwa pamoja na mabega, wakiwa bega kwa bega, wakiwania mpira. Inaripotiwa kwamba huenda sherehe ikafutwa na sehemu hiyo ya mchezo ikafutwa kwa ajili ya kuruhusu wachezaji kutokaribiana kwa karibu sana. Hata hivyo, mwenyekiti wa mchezo huo baada anasema kwamba ni wazo potovu, lakini wanaendelea kulifuatilia kwa karibu. Katika mchezo wa soka hali ikoje kwa sasa? Tumeona kwamba hali inakuwa ni nzuri kwa upande wa wachezaji wa soka, hususan wale ambao wanafanyiwa utetesi za uchaguzi pamoja Tottenham ikiongoza klabu ya Manchester United katika harakati za kumsaini beki wa kauli wa kulia wa PSG Thomas Meunier mwenye miaka ishirini na nane, wakati Manchester United inafikiria kutafuta kipa atakayechukua mahali pake David de Gea, japo mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 na kipa wa Hispania alitia saini kandarasi mpya ya miaka minne mnamo mwezi Septemba. Manchester United inajiandaa kutoa ofa ya kumnunua mshambuliaji wa Argentina na Inter Milan Lautaro Martinez, lakini Barcelona PSG pia zinamnyatia mchezaji huyo. Na katika taarifa zingine za soka ni kwamba ligi kuu ya Korea Kusini imeanza tena ambapo wachezaji kadhaa wa Australia wameshiriki katika michezo hiyo, wakiwa ni wengi ambao wameonyesha umahiri wao katika mchezo huo, wakishiriki katika mchezo huo. Mmoja wa wale ambao walishiriki katika mchezo wa kwanza alikuwa ni Terry Antonis, ambaye alikuwa mchezaji wa zamani wa Melbourne Victory pamoja na SNFC, alielishwa kadi nyekundu katika mchezo huo ambao ulikuwa ni wa kuanzisha tena msimu. Vilevile mchezaji ambaye ni Davidson wa Australia pia aliweza kushiriki katika mchezo wake dhidi ya timu yake Wilson iliyofunga magoli nne kuweza kujipa ushindi wa kwanza katika msimu mpya wa Korea Kusini. Tukiangezea hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini sini kwa sasa, nyuzi joto ni 11.5, wakati Melbourne 12.3, Brisbane 19.7, Perth ni 15.9 wakati Adelaide ni 9.3, Hobart zikiwa ni 9.6, Canberra kwa sasa nyuzi joto pale ni sufuri, wakati Darwin nyuzi joto ni 27 na .8 kufia. Basi misha taarifa habari ambazo meandalia, bakia nasi kwa makala mengine maalum ambayo yanakuja muda usio mrefu. Kusikiliza taarifa zingine kama hizi. sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.