Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, Mkwaju, idha Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambayo ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kuna mengi ambayo tumaendelea, lakini kwa sasa tuangazie kile ambacho kinajiri mjini Melbourne pamoja na hatua zinazochukuliwa na serikali za shirikisho pamoja na jimbo hilo kukabiliana na ongezeko la jinamizi la coronavirus. Viktoria itakuwa jimbo la kwanza nchini Australia kuwasilisha amri ya lazima kuvaa barakoa wakati jimbo hilo linajaribu kudhibiti maambukizi ya COVID 19 ndani ya jamii. Ila tangu mwanzo wa janga hilo zaidi ya nchi mia moja zimetekeleza sera inayowaelekeza raia wao kuvaa barakoa. Je, ni kwa nini Australia imechukua hatua hiyo sasa hivi? Huu umekuwa wakati mbaya zaidi wa majira ya baridi kwa Waustralia wengi. Hiyo ni sehemu ya hotuba ya waziri wa afya shirikisho Greg Hunt alipokuwa akihutubia taifa baada ya visa vipya 263 vya coronavirus pamoja na vifo vitatu zaidi vilivyotokea jimboni Victoria. Ukitoka nje ya nyumba yako bila kuvaa barakoa mjini Melbourne unaweza pigwa faini ya dola mia mbili. Victoria ni jimbo la kwanza nchini Australia kutoa amri ya kuvaa barakoa katika maeneo tata. Amri hiyo imejiri wakati hali ya dharura jimboni humo imeongezwa hadi tarehe 16 Agosti. Amri hiyo imejiri wakati hali ya dharura jimboni humo imesogezwa mbele hadi tarehe 16 Agosti. Afisa mkuu wa afya wa Victoria Brett Sutton amesema kwamba barakoa ni mfumo mpya wa kinga na zitakuwa sehemu ya hali ya kawaida kwa watu wa Victoria. Tuko katika panda shuka za hesabu kwa sasa, ni hali mpya, itabidi tuzoee tabia mpya. Tangu janga la coronavirus lilipoanza kumekuwa ongezeko kubwa katika sera za umma zinazowaelekeza raia wavae barakoa. Kwa sasa zaidi ya nchi mia thelathini zina sera zinazopendekeza watu kuvaa barakoa au kufunika sura baadhi ya nchi za kwanza zilizotoa amri ya lazima kuvaa barakoa ni Vietnam, jamhuri ya Czech pamoja na Venezuela. Mwezi wa pili ulishuhudia muungano wa falme za Kiarabu zikiweka amri ya lazima kuvaa barakoa kwa watu wanapoondoka nyumbani, sawia na vile nchi kama Moroko na Israel zilivyofanya. Ila baadhi ya nchi zilizoathirika zaidi kama Uhispania na Ufaransa zilitoa amri ya kuvaa barakoa mwezi Mei. Profesa Mary Louise McLaws ni mwanachama wa timu inayofanya kazi kutoa mwongozo wa udhibiti na kuzuia maambukizi ya coronavirus katika shirika la afya la dunia. Bi McLaws amesema kwamba nchi zingine zilitoa amri ya kuvaa barakoa mapema zaidi katika jibu zao kwa sababu ziliwahi kuwa na uzoefu wa majanga ya kiafya kabla na hazikuwa na tamaduni nyeti kuhusu hayo. Kitamaduni walikuwa wameelewa umuhimu wa kuvaa barakoa wakati wa msimu wa kikohozi. Kwa hiyo wakati covid-19 ilipolipuka nchini humwao, walitekeleza sera ya kufunika uso haraka zaidi. Ilikuwa rahisi zaidi kwao, wa kitamaduni walikuwa wameandaliwa kabla na kama ushawahi tembelea nchi hizo katika majira ya baridi, kuvaa barakoa ni kawaida. Ila nchini in Australia na katika mataifa mengine ya magharibi matumizi ya barakoa ni utaratibu ambao haujatumiwa kwa urahisi. Wataalamu wamesema kwamba matumizi ya barakoa mapana ni muhimu kwa sababu mtu aliyeambukizwa huchangia virusi vichache na si rahisi kwa watu ambao wako karibu yake kuambukizwa. Unaweza nunua barakoa ama hata kujitengezea barakoa yako binafsi. Baadhi ya wataalamu wa afya pamoja na serikali ya Victoria wamependekeza matumizi ya barakoa zinazotengezwa nyumbani au kujifunika uso kwa kitambaa. Taarifa kuhusu jinsi unaweza tengeneza barakoa yako iko kwenye tovuti za idara ya afya pamoja na idara ya huduma za binadamu. Profesa Tony Blackley ni mtaalamu anayechunguza magonjwa na majeraha kwa binadamu. Yeye pia ni mtaalamu wa afya ya umma. Utafiti wake umepata kuwa barakoa zina takriban asilimia 60 au 80 ya kiwango cha ufanisi kwa kuzuia maambukizi hadi mapunguzi ya asilimia 85 mpunia tano kwa maambukizi, inatosha kunizuia kuipata pamoja nami kuambukiza kama kila mtu anaivaa nakata tu kiwango cha maambukizi. Kwa mfano, tulipima madhara ya wiki sita 19, za masharti magumu ambapo bila kuvaa barakoa kunaweza kuwa asilimia tano 5 ya kufanikiwa kutokomeza hili, ila ukiweka asilimia tisini ya watu wanaovaa barakoa mjini Melbourne kiwango hicho kinapanda hadi karibu asilimia hamsini ya maangamizi. ni kifaa muhimu sana, alisisitiza Profesa Blakely. Kwa hiyo kutakuwa na mshtuko wa kitamaduni au kijamii kwa wakazi kuvaa barakoa. Wataalamu wanadokeza kuwa itakuwa mshtuko kwa baadhi, ila haitadumu kwa muda mrefu. Kulazimishwa kuvaa barakoa kunaweza wafanya watu wasijihisi starehe au wanaweza watazama watu wengine tofauti, ila Bi Mclos amesema kwamba Australia imeundwa na jamii zenye tamaduni nyingi, kwa hiyo tunastahili kuwa na heshima. Tuko katika ukanda wa Asia Pacific na tuna tamaduni nyingi, kwa hiyo tumeona watu wakivaa barakoa tayari. Wanastahili zingatia kuwa barakoa si kauli ya kisiasa, ni kauli ya kiafya na vusema, ni kauli inayosema ninajali afya yako, ninajali juhudi za Kiaustralia, Australia about kwa janga I care about Uh, Bwana Blakeley ameongezea kuwa kuvaa barakoa kutatambuliwa haraka katika jamii na kutakubaliwa kiutamaduni nchini Australia watu wanapoelewa uzito wa janga hili, so this is getting quickly accepted. That at the time hili linaanza kubalika haraka na wimbi linageuka. utabiri wangu ni hili litabadilika kwa kasi ndani ya wiki hade kwa kiwango kwamba watu, watu watawatazama watu ambao hawavai barakoa mjini Melbourne like Seedless, na kuambia, vaa barakoa. kwa nini? Kwa sababu hili linabadilika haraka. Tulipofanya vitu zamani kama kuvaa mikanda ndani ya gari au kuacha kuvuta sigara ndani ya mabaa au kuondoa asbestos ndani ya majengo, hatua hizo zilionekana kama ni kali zilipopendekezwa mara ya kwanza, ila zilipotekelezwa watu walisema ni hatua sahihi, tuitekeleze. Uingereza itawasilisha amri ya kufanya iwe lazima kwa watu kuvaa barakoa ndani ya maduka kuanzia Ijumaa ijayo. Baadhi ya majimbo ya Marekani nayo pia yametoa ushauri kama huo kwa jamii zao. Rais wa Marekani Donald Trump naye hivi karibuni alionekana akivaa barakoa kwa mara ya kwanza baada ya miezi ya kukana kuna nia ya kuvaa barakoa hata na. Ikulu ya White House nayo imefanya iwe lazima kwa wafanyakazi kuvaa barakoa ndani. Wakati huo huo, waziri wa afya wa shirikisho wa Australia Greg Hunt amesema kwa sasa hiyo ni silaha muhimu kuzuia maambukizi katika jamii jimboni Victoria. Together, we fully and completely support this. Pamoja tunaunga mkono kwa ukamilifu katika wakati huu mgumu kwa amri ya kuvaa barakoa. Ni jibu kwa kiwango cha maambukizi katika jamii katika ukanda wa Melbourne na maeneo ya karibu. Ni muhimu, tunahuzunika imefikia kiwango hiki kwa wote walioathirika, ila hili linahusu kuokoa maisha na kulinda maisha. Baadhi ya nchi kama Japan Indonesia na Thailand hivi karibuni zilikabiliwa kwa uhaba wa barakoa. Wataalam wa afya wameshauri watu wasitumie mara nyingi barakoa ambazo zinastahili tumiwa mara moja tu, kwa sababu hatua hiyo haifai na ni chafu pia. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus, kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu Tembela tovuti yetu anaoni, ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaandaliwa na waandishi wetu Marcus Megalokonomos na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.