You're with SBS Radio. Tukirudi okay, kwako Gabriel, uh, ni vizazi vya sasa tuangalie swala la ajira linaweza likawa lina mchango mkubwa katika kuendeleza uchumi wa Tanzania. Wewe kwa sasa unaonaje swala la ajira kwa nchini kwetu? Je, vijana wenzako wanapata nafasi za kutosha katika maeneo mbalimbali? Nafikiri swala la ajira ni, ni, ni changamoto, ni changamoto kwelikweli, na sio tu Tanzania, ni uh, Afrika kwa ujumla, japokuwa sasa nataka niliangalia kwa, kwa, kwa Tanzania kwa sababu so, ndio ndio mahala ambapo tunaongelia sasa uh, kwanza nafikiri serikali itakiwa ichukue hatua madhubuti kuna kuhakikisha kwamba inaongeza ina uzalishaji ambao moja kwa moja utapelekea kuongeza ajira kwa, uh, kwa vipi inaweza kufanya hivyo? Kwa kuangalia hasa swala zima la importation. Nafikiri uh, takwimu zinaonyesha Tanzania tunaingiza tuna, uh, bidhaa nyingi sana ambazo zingine tungeweza kuwekeza nguvu kidogo tu Uh, kama serikali au kama hata sekta uh, na binafsi ingehusishwa na kupewa uh, uh, nafasi ya kuweza kufanya hivyo. Tumekuwa tukiagiza bidhaa nyingi kwa gharama uh, kubwa, wakati mwingine ambazo zina zinaminya uh, uh, ajira lakini pia zina uh, minya teknolojia kuweza kuenda juu, kwa sababu tumekuwa tumekuwa wategemezi. Sasa ukiangalia tu hiyo moja ya uh, importation ni kwamba tunaharibu uh, tume, tumefanya ajira ziweze kudumaa hatuwezi kuajili vijana wetu uh, ambao tungeweza kutengeneza makampuni pale yakaweza kuzalisha hizo bidhaa ambazo uh, tunategemea kutoka nje, ambayo kwanza ingesaidia vitu uh, vingi. Moja, ingesaidia kwenye ajira zenyewe aa, kwamba zingeenda juu, lakini ingeweza kupromoti uh, uh, teknolojia, lakini hata mapato, tunapoteza pesa nyingi sasa kwenye zile bidhaa ambazo tunalazimika tuna, tuna, uh, kuagiza. Kama tungezitengeneza pale, inamaana ni pesa hiyo ambayo baada ya kutoka nje tunaweza endeza kukaa pale nyumbani na bado ikaweza kuchochea ajira, ikaweza kuchochea na uchumi uh, moja kwa moja. Lakini mzungumzaji wa pili bwana Ray nafikiri aliweza kugusia pesa moja ambayo kidogo lilini lilini lili, lili, uh, uh, nafikiri uchumi ili uwe mzuri, uchumi ili uweze kwenda juu zaidi lazima uwe uwe very inclusive, kwa maana ya kuwahusisha hata wale watu wa chini zaidi. Ametaja watu wa vijijini, ni kweli. Nafikiri uchumi wetu kuna baadhi ya makundi unayahacha sana, yani kwa mfano watu wa vijijini. Bwana Rei alitoa mfano tu kwamba kuna familia inaweza ikaenda wiki nzima ijara kilo ya nyama, that is absolutely true. Sasa naweza kusema kuna familia inaweza ikaenda labda mwezi, mwaka, wakati mwingine hajaweza kuweza kuafodi hata kununua nguo pengine za watoto, mahitaji muhimu pengine ya watoto, kwa sababu tunategemea vitu hivyo viweze kutoka nje. Wanapenda uh, chukua kutoka China, wanapenda Dar es Salaam. Dar es Salaam tuna wanguza chukua kutoka Dar es Salaam uweze kupeleka Bukoba, Mbeya, Songea au whatever, ambapo inachukua mzunguko mrefu, lakini pia gharama ya kwenda kusikia mtu wa chini kabisa kule inakwenda kwa kubwa. Lakini kama tungeza kutengeneza viwanda hapo uh, Dar es Salaam au Bukoba au kote kule uh, ita, ita, ita fanya manufacturing ya nguo hapo pamba tunayo. Uh, nafikiri kwa kweli tungeweza kupromote ajira zetu kwa urahisi sana na tungeweza ku Uh, uh, kuwahusisha kwenye uchumi hadi watu wa chini uh, uh, uh, uh, kwa urahisi zaidi, na hivyo tungeweza kuukuza uchumi wetu kwa, kwa urahisi sana. Nafikiri hapo mengi sana kuweza kuongelea kwenye hilo lakini sidhani uh, kama muda nao unatosha. Okay, Bwana Rei, wewe umefanya biashara Tanzania, na umeajiri watu kufanya kazi kwenye biashara zako, unaonaje sekta ya ajira katika kuchangia uchumi endelevu wa Tanzania? Wewe kwako unalionaje hili swala um lakini kabla sijaingia hapo, nataka niongelee ni, ni ishu ya, ya, ya kodi ambayo nadhani Amisi anaiangalia tofauti na ninavyoiangalia mimi. Sawa sawa, unajua hivi vitu ukisema ukweli, na mimi ndio maana nampenda Mheshimiwa Rais Magufuli, anasema msema ukweli ni mpenzi wa Mungu. So if you say the truth hata kama inauma, at least tunajua, unajua tumeanzia wapi. mm. Unanielewa? Sasa ile system ya taxation ya pale imekaa vibaya. Mimi yona kueleza kwa sababu na na deal nayo almost kila kila mwezi. Twende tutoe tu mfano mdogo. Wewe ume umeuza kitu umepata shilingi elfu moja let's just say income yako ni shilingi elfu moja. Tuanze kuangalia vitu gani vinatoa vinatolewa, na ongelea vitu ambavyo ni straight, acha zile za chenga chenga na usema kitu ambacho kimepita kwenye mashini una receipt, sawa. Serikali inakwambia 18% ya hiyo so, era ni ya kwao inaitwa VAT. Serikali inakwambia wewe kama umeajili watu unawalipia, kuna kitu kinaitwa SDL, hiyo ni 4.5% ya mishahara ya watu. This is money out, hili ni actual money, sio sio theoretical. Serikali inakwambia asilimia moja inabidi, ya mishahara inabidi uilipe kwenye workers compensation. Serikali hiyo hiyo vile vile nakwambia wewe uchukue 10% ya mishahara ya watu uweke, uiweke kwenye contribution zao za uzeni, NSSF, NPF, whatever it is. Tuko pamoja? Ndio, ungekuwa unapiga hesabu, nadhani utajikuta kwamba umeshafika kwenye namba fulani. So then unakuja kwenye cost of goods ambazo tumesema kwamba most of things Tanzania ni imported. Kwa mfano mimi naweza nikaa nikatengeneza shati, lakini material unazozitumia zimetoka China. Sasa hiyo imekuwa load na error code. Na nadhani na, na unanielewa. Sawa. Okay. Huko mambo vile vile kuna taksi za aina mbalimbali za serikali. Kwa mfano, umeitransport imefika bandarini pale Dar es Salaam kuna all kinds of charges, au umefika airport. Unajua the, the story ni kwamba that area is complicated. Na mimi I'm surprised to see kwamba serikali iliyopo sasahivi haijasema bwana, let's draw a line somewhere tufanye Simplification ya taxation. Credit to the president amesema, mfanyabiashara wa aina yoyote tutakupa kibali, unaitwa nini hata sikumbuki, lakini kuna kitu wanapewa. Assumption ni kwamba kila mtu achangie kwenye the tax, idea being tuwe na a much bigger tax base ili tujaribu kupunguza you know, the burden kwa wali watu wachache. 18% as a VAT is is absurd Unajua mimi kuna rafiki yangu mmoja anafanya biashara Dar es Salaam, anambia bwana, serikali yenyewe ina inaseti almost behavior ya watu kukwepa kwa sababu if the thing is too big mm. Guess what watu watakwepa. Watakwepa. Kuna rushwa ndio itaingia. Na rushwa zinaingia mbele. So you need to think about okay, na nchi itakosa mapato. Exactly. So hiyo issue bwana, mimi mimi kwangu ni sore point. Kwa sababu at the end of the day, mfanyabiashara anafanya biashara, biashara kupata kupa profit. That is no question. Kuna wengine wanataka profit kubwa, lakini at least they have to be some profit. Kwa ndo tunarudi pale kwenye tozo zipunguzwe, eh, eh. alafu kuwe na... tozo zipunguzwe hata hmm. kwenye... mag... eh. Magufuli ameshaiona hiyo, kwa sababu vile vile sija kueleza the other parts, kwa sababu ukiwa na uki... ukifanya biashara mahali fulani kwenye halmashauri, kuna zile gharama za kwenye halmashauri kule, amesi nadhani sio kama, kuna, kuna kuna kodi za, za majengo kuna, kuna, kuna leseni za, za biashara, biashara, yeah. kuna kuna, inspection, kuna, wa, kuna watu wa, wa, eh, watu wa afya wa, wa zimamoto wanataka walipe mm. My God, it, it's like, <laughs> wewe, sasa una mlolongo yani, wewe wewe, unachokipata you need to give it back, yani kama you're doing nothing anyway that is my complaint, lakini sasa unapokuja kwenye issue ya employment, mimi kitu ambacho nilikuwa na shauri na huwa nakiongea na, na rafiki zangu ni kwamba kwamba the basic thing ni kwamba lazima tuwe na statistics You know huwezi kujua Tanzania sasa hivi ni percentage ngapi ya wana kazi. You don't know kwa sababu hamna proper statistics at least uanzie hapo. Then uanze kuona okay, kama nataka nibadilishe from 80% whatever the number is niende kwenye chuo, nifanye nini kwenye uchumi. Na hiyo ni, ni, ni not simple. Usinipe, usi, usi, usi, usi, but this is complicated kwa sababu kuna mambo ya kuzaana, kuna mambo ya kufa, kuna mambo ya watu wanaotoka kwenye colleges, trending different things. Kwa hiyo ni complex area, I'm sure lakini okay, lazima uifanyie analysis from that basis. Having said all of that, uh, mimi najua from my, my presence kule, kule kwenye, kwenye, on the ground kwamba vijana wengi wanapomaliza shule, wengi hawana nafasi za kazi. Hiyo nakueleza moja mbili, mm. unlike let's say huku ambako mtoto anapokuwa anakuwa anaanza pata opportunity zile za kufanya kazi, anapata experience, unajua. Kwa mfano watoto wanafanya kazi McDonalds, eh? mm mm. Don't laugh at it kwa sababu ile inaanza kuwapanua akili na wanaanza kujua mambo ya kazi. Tanzania hamna opportunities za namna hiyo, so in fact the whole thing is is kind of hard, it's mess. Ndio, ndio, long a long answer to your question, lakini ndio situation ilivyo, unanipata eh? Sawa sawa na hapo. Uh, umechangia vizuri bwana Ray, na katika hilo la ajira, na wewe umeshafanya hizo shughuli za ajira. Turudi katika swala lingine ambalo linagusiwa na nafikiri itakuwa ni ma, ma, kwa kwa kipindi hiki inaweza kuwa ni moja ya mwisho mwisho uingizaji wa fedha za kigeni, kwa sababu kuna wakati tulizungumzia kutoa kununua bidhaa nje, vitu vinaingia. Lakini sasa tuzungumzie kuingiza fedha za kigeni e, kwa Tanzania. Hili linachangia e, swala la ukuaji wa uchumi. Wewe kwako, uliofanya biashara na umekuja huku umefanya na hapa pia, unaonaje hili swala la kuingiza fedha za kigeni kwa Tanzania linaweza likaendeleza uchumi wetu au hatulihitaji kwa sasa? Mimi mimi huwa naangalia kitu kinaitwa FDI. Nadhani ndio njia ambayo naweza nikaelewa upande wa kuingiza fedha za za kigeni, foreign capital. Ndio mimi naiangalia kama foreign direct investment, sawa. Kwa hiyo makampuni ya nje ambayo yanaingia Tanzania kufanya biashara yanaingia pale na dollars. There's no question about it. Um, hiyo ndio njia ambayo mimi naijua. So so kama kuna kuwa na conducive environment, serikali inapanga vitu vizuri, ni ni kwa mfano mambo ya ya kodi ya tumeongelea yana complications. Um, tumeongelea mambo ambayo labda vibali vinachukua muda unazungushwa. If all of those things ziko sawa. Mfano mzuri ni Rwanda. Rwanda sasa hivi ni rated very highly katika katika mazingira ya kufanya biashara. All that means ni kwamba makampuni ya nje ambayo yana capital ndio mambo unayoongelea wewe yako yanajisikia ya ya ya ya uhuru sana na interested kwenda kuinvest in Rwanda. IFDI as a percentage ya, ya, ya, as a proportion ya GDP inapanda, umomo ndio kuna employment, umomo ndio kuna kuzalisha for export, unanielewa eh? Yes. Okay. So ni mambo yanazungushana ya ya sana, lakini serikali is very important ku, ku, ku play very uh, central role katika kufix mambo mengi. Kumbuka una chango wote katika hili la uingizaji wa fedha za kigeni Uh, mi nakubaliana na ndugu Rei kwenye hiyo FDI lakini, kwangu mimi naona serikali ingeweza kuweka mkazo zaidi na kujenga mazingira mazuri ya Watanzania kuweza kuuza vitu nje especially the primary goods, na maana unga wa mahindi, michele. Unaona, vitu kama hivi ambavyo pale nyumbani kwetu hali ya hewa ni mzuri, na yani, viko watu wanalima vyakula vingi, lakini unfortunately storage yenyewe ndio kama hivyo, utakuta nusu ya vyakula vinaliwa na panya, unaona. Alafu kitu kingine kwamba mazingira ya ku hayajatengenezwa mazuri ya kuweza mtu kama mimi, mimi niko hapa muda mrefu na nafahamu na, na, na, na, na, na, na, na njia nyingi hapa na sehemu nyingi ambazo tunaweza nikachukua bidhaa kule tukaleta tukauza, mfano wao kama vile korosho. Na mimi nishaleta unga wa muhogo hapa nikauza vizuri tu bila matatizo. First time ilikuwa ni ngumu, nilifanya package, lakini nilifanya makosa kwa ku, kwa kusikiliza sana watu wa nyumbani, lakini mara ya pili nimekwenda nikaja na idea zangu, nikachukua mambo ya hapa, tukapaki vizuri na nini, uh, tumefanya vizuri lakini mara ya tatu ilibidi nisimame, kwa sababu kulikuwa na vitu vingi kama anavyosema ndugu Rei hapa ya kwamba yale mazingira ya kufanya biashara yalikuwa ni magumu. Sasa sijui ni, ni watu walikuwa wanataka wana, wana, wana ku, ku, kuchochea rushwa au sijui vipi. Kwa hiyo ikawa nikaona, kwanza ngoja kwanza nifanye shughuli zangu hizi niweke pembeni, lakini aa, rasmi mimi mwakani kwa sababu naona mazingira kidogo yamekufurahisha yame yamenifurahisha. Haya, tutarudi hilo la staff kwenye kipindi kingine. Kwako Gabriel, turudi kwako. E, ni mmoja wa vijana ambao unatuma pesa nyumbani kusaidia ndugu jamaa na marafiki e, unaona hili linaweza likaendeleza mchango gani katika ukuaji wa uchumi Tanzania? Lina, lina mantiki yoyote au halitotufaa kwa wana diaspora wanaoishi nje <laughs> Kwa mtu mmoja mmoja ya haiwezi kuleta nguvu sana wa uh, kama kuna mchango uwa, kwa na impact, inafanya kwenye uchumi sijui estimation zikoje kwamba kwa mwaka kwa kiasi ambacho wanadiaspora, uh, kiasi gani kwenye Lakini, uh, whatever the number is ina impact. Kwa sababu chochote ambacho Uh, unaingiza una nafikiri kina manufaa zaidi kwenye uchumi kuliko kile ambacho anakitoa. Kwa hiyo uh, kwa namba yoyote ambayo iko, bado kuna mchango. Lakini uh, nikiongelea hilo pia nilitaka kugusia hili swala la, la, la investment. Nafikiri hiyo ni topiki ambayo inakuwa nzuri sana. Kuna, kuna, kuna kitu cha kujifunza pale uh, nyumbani, pamoja na mazuri ambayo serikali zinajaribu uh, kujitahidi kufanya, lakini wachukue measures zaidi za kuweza kuwavuta sasa uh, Uh, foreign investors wakubwa, baada ya kutegemea hii michango midogo midogo ambayo atatuma na mwingine na mwingine, sisi tunafanya kama nyongeza tu, lakini wapo investors wakubwa wenye mapesa yao mengi ambao they are ready to invest anywhere. Wao wanatafuta tu amicable environment ambayo wanaweza wakachukua pesa zao wakaenda wakaweka. Sasa sisi mazingira yapo, lakini yaongezewe chumvi kidogo, ili yawe yaweze kuwa mazuri zaidi. Kwa mfano tupunguze regulations, yaani zisiwe nyingi sana, kwamba mtu leo anataka kuja kufungua biashara yake pale, anataka kuja kuweka kiwanda chake kikubwa pale, mwondolee ile milolongo ya kwenda, procedures zisiwe nyingi sana. Naona uh, ikiwezekana ziondoe kabisa, yule at the end of the day anatoa na mapesa kule, anakuja kuweka pale, hata hata ondoa hata, hata, hata kimbiza tu zile ile kampuni pale, atakuja ataweka pale, sisi tuta benefit in so many ways Wakati mwingine unaweza taka sana wewe fungua biashara hapa, uh, labda kama utainvesti certain uh, amount of money, unaweza mkaweka pale, tunaweza kupa sisi offer, usilipe tax labda kwa miaka miwili, kwa miaka mitatu tait no. Unaona at the end, at end of the day bado utapata tax upikia wale wafanyakazi wa ambao atakuwa akiwalipa mishahara na bado ataajiri uh, uh, wafanyakazi pale, namwekea tu masharti ma, ma, ma hayo pengine kwamba unapokuja, tunataka labda uajiri wafanyakazi wa kutoka Tanzania kwa kiasi kadhaa, okay. Lakini kwenye swala la kodi tutakupa exemption, kwa hiyo tunavuta kwa njia yote ambayo tunafikiri tunaweza, na nchi yetu ingeweza kuendelea kwa haraka sana okay. Bwana Rei, linakuja swala la kuimarisha shilingi, tumalizie na hili e, kuna umuhimu wa kuimarisha shilingi ya Tanzania ili tuweze kuendeleza uchumi na kama tunahitaji kuimarisha, tuimarishe vipi? Kuimarisha shilingi, uh, I guess ina, inatoa confidence kwa watu, investors included. Um, na sasa hivi mimi sidhani kama ina matter that to, to be honest, kwa sababu sisi export hatuna yani sisi sisi sisi, mimi nishafanya analysis uchumi wa Tanzania kwa wingi, acha mambo ya peasantry consumption ndogondogo, lakini most of it ni import. Nadhani hata mimi siliongea hiyo issue kwa hiyo sana sana, labda shilingi ukiimarisha ita benefit in the context, kwamba nafikiria kwa uh, na mazingira tulionayo nayo sasa hivi ambayo wanaiseti the current administration yata stabilize ile fall at yata which the shilingi imekuwa Um, while uchumi, mixing iko export less, lots of import, than it won't make much difference kwa sasa hivi okay. Mm -hmm. Uh, neno la mwisho kutoka kwako Gabriel ukipata ushauri wa kushauri yanayoendelea sasa hivi, ili kuboresha uchumi wa Tanzania unaweza ukasema nini? Uh, tuzidi kuangalia, nafikiri uh, serikali iangalie misingi ile ambayo moja kwa moja inaweza kuwa na direct impact kwenye kuna uchumi wetu kwa kuhusisha vijana wengi na watu wengi zaidi ambao moja, eh, kwa moja watachangia kuweza kukuza uchumi wetu kwa kutengeneza ajira zaidi, kwa kuondoa ukilitimba kama hupo kwenye hizi sekta za biashara, lakini kwa kuvutia ku, uh, zaidi wawekezaji wa nje, lakini pia kuwapa kipaumbele na kuwaondolea uh, vikwazo wafanyabiashara wafanya wa ndani na wawekezaji wa ndani kuondoa mazingira yote ambayo uh, sio rafiki kwenye swala zima la biashara na uchumi, na hivyo kuweza kusaidia uchumi uweze, uweze, uweze kukua. Okay kwako, kumbuka neno la kumalizia. Ukipata nafasi ya kushauri uboresho wa uchumi wa Tanzania, unafikiria nini cha kuushauri hapa? <coughs> Mimi ushauri wangu bwana, ni naweza nikatofautiana na wenzangu kidogo, lakini mimi naona nchi yetu sisi ni nchi ya wakulima na asilimia kubwa ya watanzania tunaishi kutegemea kilimo sasa hii ni area ambayo ikiangaliwa iki, iki, vizuri tukirekebisha inaweza ikatunyanyua na kutunyanyua ni kwamba na, wakulima mfano mi upande wa baba zangu wanatoka Songea tunalima sana mahindi kule sasa wale wangeweza kutengeneza vigrupu vyao waweze ku, ku, ku, ku, ku, kufanya vitu na kuuza nje, na maana wakiuza nje tutapata na hiyo hela ya kigeni, na pale pale itakuwa ajira, maanake unapotengeneza kitu kupeleka nje, na maana utatengeneza ka kiwanda, serikali itapata, yani it's a win win situation. Kwa hiyo tungeweka umuhimu kwenye kilimo, kwa sababu mimi nime katika uyu, kwa kutembea tembea kwangu duniani huko nimepata bahati ya kwenda nini, Vietnam. Mimi ile nchi ni nchi ambayo imenimpress sana juu ya kwamba walikaa wamepigana na Wamarekani miaka ishirini lakini they've never looked back. Hawana hang over ile ya nini, wanachapa kazi, wanafanya biashara. Uh, nchi you can see the country is moving, na in fact mimi napenda sana staili yao ya ya ya ya, ya ya biashara kuliko, kuliko ya China. Okay. Haya, asante sana bwana, kumbuka, na sasa tumalize tu kwa Bwana Rei, ushauri wa mwisho unaotoa katika kuendeleza uchumi wa nchi yetu Tanzania. Unafikiria nini kifanyike ili uchumi wa Tanzania uende huko unakotakiwa? A, mimi nadhani tuongeze nguvu kwenye kwenye manufacturing ndio kitu ambacho nakisoma. So so mambo kwa mfano alikuwa anaongelea um, kumbuka hapa You know, kitu ambacho sawa kilimo kinaweza kuwa ni primary source ya imports lakini kama hamna value addition, na hiyo hiyo imekuwa ni ishu ya, ya Tanzania kwa muda mrefu unalima pamba. Kuna watu una, wanasema bwana eti, eti pamba mtu anapewa kilo moja shilingi elfu moja lakini shati likitoka China likaja Tanzania linauzwa $2, $2, $2. We value addition. So you will only get, you know, unapata you know, just something small So, mimi nadhani nadhani serikali is on the right track kwa kusema tujaribu ku, ku, ku, kuimarisha sana na kuongeza momentum upande wa manufacturing viwanda. Okay. Asante sana Bwana Ray Kaijage, uh, mimi sikumbuka babu na Bwana Gabriel Nsumba, tulikuwa tunauangalia uchumi wa Tanzania, ikiwa ni makala ya kwanza kabisa kuweza kujiuliza maswali ya msingi ya mwanzo, na tutaendelea basi ku kuwaya kukutana na hawa wadau kujua masuala mengine ya maendeleo ya kiuchumi. Tell us what you think. Rate this podcast on iTunes. It helps other people to find us.