Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Uko na migodi migirano juni hii, alituleta makala haya moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo unaweza pata katika makala haya, pamoja na kufaidi na kuchangia na wenzako, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili, pamoja na kurasa ya Facebook facebook.com mkwaju sbs swahili. Kwa sasa tutazungumzia swala so zima la yale ambayo yanaendelea kule Kenya, hususan katika taifa hilo la mashariki Afrika ambako taifa hilo limepokea pigo lingine baada ya gavana wa Bometa Joyce Laboso kuaga dunia baada ya kukabiliana na saratani kwa muda mrefu. Laboso alifariki Jumatatu, Julai 28 akipokea matibabu katika hospitali ya Nairobi, ambapo aliripotiwa kuwa katika chumba cha wagonjwa mahututi kwa majuma mawili na wiki jana Kenya ilimpoteza mbunge wa Kibra ken Okoth ambaye naye pia alikuwa akikabiliana na saratani vilevile vile. Je, huduma na tiba kwa wagonjwa wa saratani ikoje nchini Kenya? Kujua mengi zaidi, tuzungumze na mwandishi wetu Jesse Nyakundi ambaye yuko katika ofisi zetu za mjini Nairobi. Hujambo. Hujambo, mwanzo kabisa, vifo vya viongozi hao wawili vimepokewaje hapo nchini Kenya? E, ni mshangao mkubwa kwa Kenya kuwapoteza viongozi ambao ni wanasiasa ambao ni mashuhuri kwanza kumpoteza yule Ken wa Kof yule, yule mbunge wa Kibra, ni jambo ambalo lishitwa wengi, isipokuwa kwamba walikuwa wanafahamu kwamba alikuwa ameelemewa sana na ule ugonjwa wa saratani. Lakini ni kifo ambacho kimetokea kwake, kwa, kwa umri wake ni mdogo sana, ni miaka arobaini na moja. Kwa hiyo eneo lake la ubunge la Kibra ni ambapo alikuwa ametengwa sana. Eh, ni, ni jambo ambalo limewashangaza wengi. Ken alikuwa kiongozi wa aina gani? E, ni mtu alikuwa ni mtu wa watu. Ukiangalia sasa hivi vile watu wanazungumza, wale wa eneo lake la ubunge, ni mtu wa watu. Wakina mama wana majonzi sana eh, kwa kuwa walikuwa na mradi wa kuwasaidia wale watoto wa, wa shule ambao hawajiwezi kimasomo. Kulikuwa na mradi wa kualikia karo, na ni mtu alikuwa ni mtu wa kuzungumza. Yani, ni mtu alikuwa na mtu wa tajiriba, akiongea, tunasikia ni mtu ambaye anaongea vizuri. Hivyo kenye imempoteza mtu mpote ambaye ni muhimu wa saa, katika ule upande wa upinzani umempoteza mtu ambaye alikuwa anategemewa sana hmm. na gavana Laboso, alikuwa ni kiongozi wa aina gani? Vile vilevile na ndio ni kama taarifa zake za za changamoto alikuwa anakabiliana nayo kwa muda mrefu zilikuwa ni kama zinawekwa chini chini, hazitangazwi az, sana hadi kifo chake. Yeye alikuwa ye, kiongozi aina gani na kifo chake kimepokewaje? Sanasana yeye uh, hakuwa anajulikana sana kama alikuwa mgonjwa, hadi wakati alitembelewa katika hospitali moja London na alikuwa king, uh, uh, uh, alikuwa waziri mkuu wa zamani Raila Odinga, ndio ilikuja kufichuka kwamba alikuwa alikuwa uh, na ni mgonjwa. Joyce Laboso ni gavana kati ya magavana watatu wanawake nchini Kenya ambao walikuwa na uwezo wa kumiliki vile viti vya ugavana na ni ni mama ambaye amepitia mambo mengi, yaani ukiangalia historia yake kuanzia masomo yake hadi wakati amekuwa mhadhiri wa chuo kikuu, amempaka kaanza kuingia siasa baada ya kifo cha dadake Lona Laboso mwaka elfu mbili na nane. Ni mama ambaye ni mkakamavu sana. Na viongozi hao wawili ni watu ambao tuseme kwa uwezo kifedha, walikuwa sawa, wana, wana uwezo hadi matibabu yao yakafanyiwa nje na ndani ya Kenya. Lakini kwa Mkenya wa kawaida ambaye pengine wa mapato ya chini tiba yake <coughs> ya magonjwa kama saratani ikoje? Ni ngumu sana kwa Mkenya wa kawaida yeyote, ambaye yuko pote pale, ambaye anaelewa saratani na vile ina- imeua viongozi kadhaa hapa Kenya, hata wengine wakiwa na uwezo wa kifedha hakuna mtu ambaye hata siku moja angependa aambiwe kwamba udaktari amwambie kwamba ameua saratani, sababu baada ya kufariki kwa viongozi kadhaa ni jambo ambalo, ni ugonjwa ambao umezua hofu kubwa hapa Kenya. Pengine tutazungumzia sasa, kwa haraka kidogo, tunaona kwamba vikao vya kusikiliza kesi ya ufisadi dhidi ya gavana wa Kiambu Ferdinand Waititu, mkewe Susan nu na washukiwa wengine watatu inaendelea hapo mjini um, Nairobi. Ni kipi ambacho kimeweza kikawekwa wazi tangu kesi hizo zianze, na kesi hiyo pia inapokewaje na wananchi pale Kiambu? Kulikuwa na hesabu zilifanyika, ambapo ilionekana kwamba kuna fedha ambazo zilikuwa zimetumika kwa matumizi ambayo hayakuwepo. Kwa hivyo ni jambo ambalo lilionekana uh, kwamba kulikuwa na wizi wa pesa eneo lile la, la Kiambu kwa hivyo eh, baada ya uchunguzi kufanywa na idara ya uchunguzi DCI na idara ya kupambana na ufisadi uh, uh, inaonekana kumegunduliwa kwamba kulikuwa na kweli, kulikuwa na wizi wa uh, uh, uh, pesa na ndio maana gavana alikuwa ametafutwa, ame, ame, ame hadi wakati alikujitokeza mwenyewe lakini Bwana Waititu si mgeni mahakamani kwa kesi tofauti. Je, hii ina tofauti gani, ama kesi hii natof, n-inatofautianaje na kesi zingine ambazo amefikishwa mahakamani kabla? Kaza inaonekana ni kama mazoea, sababu ni, ni mtu ambaye anapenda sarakasi. Lakini inaonekana uh, wakati huu ni kama ni jambo ambalo limemtikiza kidogo, sababu ni ana ana hofu kwamba huenda sasa asiweze kupata kile kiti tena kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa hivyo ni jambo ambalo wananchi wale wa Kiambu inaonekana hawalichukulia kwa kirahisi kwa hivyo eh, pia kuna kuna majibu yake mwaka elfu mbili ishirini na mbili na kwa sasa, wamepewa dhamana ama bado, Leo leo labda vile bado kesi inaendelea hadi itaendaje? Mwandishi wetu Jesna Yakundi na taarifa hiyo kutoka mjini Nairobi, ambaye tumezungumza naye kuhusu vifo hivyo viwili vya Gavana Joyce, Daktari Joyce Laboso pamoja na aliyekuwa mbunge wa eneo la Kibra Ken Okoth, wote wawili ambao walifariki kwa kupitia saratani. Na tunaendelea kufuatilia swala so hili kujua aina ya tiba ambayo inapokewa na nini changamoto ya kuweza kupokea tiba kamili ya ugonjwa wa saratani nchini Kenya. Wengi ambao wanaashiria, basi wanaamua ni kuondoka kwenda kutibiwa nje ya taifa hilo, na hata wakirejea, bado kunakuwa na changamoto nyingi zingine. Na pia taendelea kufuatilia hadithi ya bwana kitendawili cha bwana Waititu ambaye anaendelea kufuatiliwa mahakamani kwa kashfa ya ku, kuweza kufuja na mafujaji wa shilingi milioni mia tano themanini na nane mashtaka ambayo ameakana pamoja na washukiwa wenzake. Mengi zaidi kuhusu makala hayo, basi tembelea tovuti yetu SBS com au mkwaju Swahili. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS com au mkwaju Swahili.