Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode ya migerano, tukulete makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anani ambayo ni amba sbscu mkwaju swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia ambao unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu na kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambayo ni facebook.com mkoa juu SBS Swahili. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika swala zima la biashara huru na mkataba ambao Australia una karibia kutia saini. Australia imetia saini mkataba mkubwa sana wa biashara ambao umechukua miaka minane kuwafiki na kushirikisha nchi kumi na nne kutoka kanda ya Asia Pacific. Biashara za Australia vyuo pamoja na wanaotoa huduma ya afya wanatarajiwa kufaidi kupitia mkataba huo. Wakati huo huo, serikali ya shirikisho ikijaribu kuboresha mahusiano yake na China, waziri wa biashara Simon Birmingham amesema mkataba huo kwa jina la Regional Comprehensive Economic Partnership, ama kwa ufupi RICEP, itatoa fursa kubwa kwa Australia kutoa mauzo mengi nje ya nchi pamoja na kuunda ajira nyingi zaidi. Mkataba huo umejadiliwa kwa muda wa miaka minane. Maafikiano hayo ni kati ya kanda ya kibiashara yenye thamani ya theluthi tatu ya pato la dunia. Waziri Birmingham na maelezo zaidi. Maafikiano ya RCEP yanajumuisha nchi tisa kati ya nchi 15 ambazo hufanya biashara na Australia. Hawa ni washiriki wetu wakubwa katika biashara, na ndiyo sababu tunachangia sheria sawia, upatikanaji bora kwa soko hizo na utakuwa taarifa nzuri kwa biashara zetu, wakulima wetu, na kwa ajira za waustralia wa pamoja na uponaji wa kiuchumi wa Waaustralia. Nchi kama Japan, China, Korea Kusini, New Zealand, pamoja na wanachama wengine kumi wa chama cha mataifa ya kusini mashariki ya Asia, almaarufu kwa jina la ASEAN. Nchi hizo zitakuwa sehemu ya mkataba huo pamoja na Australia. Nchi tisa katika orodha hiyo tayari ni washiriki wakubwa wa, wa, wa kibiashara na Australia, na mchango wa ushirikiano huo ni asilimia 67 ya mauzo nje ya nchi. Senata Birmingham amesema kwamba amesikitishwa kuwa India haitakuwa sehemu ya mkataba wa mwisho. Hata hivyo, waziri huyo alikaribisha hoja kuwa Australia na China ni washiriki katika mkataba huo. It's an important sign of our willingness to continue to work, ni ishara muhimu ya nia yetu ya kuendelea kufanya kazi kwa ushirikiano kandani, pamoja na kuwa na ushirikiano wa kiuchumi kandani, kwa sasa kuna magumu, na nina wasiwasi kuwa katika sehemu fulani matendo ya udhibiti ya China yamevuruga biashara Nahamasisha pande zote husika katika mwafaka wa RCEP yashiriki katika utekelezaji, si tu katika maandishi, ila pia kwa moyo wa mkataba, na inatumai itatoa fursa kwa kuendeleza mazungumzo ya kiuchumi kati ya pande zote husika kandani, alisistiza waziri Birmingham. Australia inatumai kuwa mkataba huo utakarabati mahusiano kati yake na China baada ya mivutano kadhaa ya kibiashara kati ya nchi hizo mbili kuibuka hivi karibuni. Mnamo mwezi Aprili mwaka huu, balozi wa China alitangaza marufuku dhidi ya bidhaa za Australia. Marufuku hayo yalifuatwa na ushuru wa bidhaa kama mtama, pamoja na kuvuruga shughuli za kilimo na mauzo ya nje ya nchi ya rasilimali. Kuvuruga kwa mauzo ya bidhaa nje ya nchi kumekadiriwa kuwa na thamani ya dola bilioni 19. Australia, Ustralia itatumia mkataba wa RCEP kuanzisha mikutano ya ana kwa ana na mawaziri wa China, mikutano hiyo ikiwa imeahirishwa kwa sababu ya mivutano kati ya nchi hizo mbili, ila Michael Shubridge, ambaye ndiye mkurugenzi wa miradi ya ulinzi katika taasisi ya sera ya kimkakati ya Australia, ambayo hujulikana pia kwa ufupi kama SP, amesema hakuna dhamana kuwa China itatoa ushirikiano. Bwana Shubridge na maelezo zaidi. Trade deals rely on good faith, mikataba ya biashara hutegemea nia nzuri. Kwa hiyo nchi hizo 15 zinaingia katika mkataba huu, lazima ziwe na nia ya kisiasa kutenda vile maafikiano yanataka. Nadhani vile tumeona Beijing ikifanya kama hiyo, itakuwa kweli katika mahusiano yake ya kibiashara chini ya maafikiano haya na Australia, unastahili kuwa na mashaka ila Bwana Shubridge amesema kwamba ongezeko ya shinikizo ya kimataifa huenda itasaidia, kwa sababu taarifa nzuri ni tuko ASEAN, sehemu ya Japan, kanda kubwa la kibiashara, kwa hiyo Zealand, kanda yote ya ASEAN Japan, Korea Kusini, New Zealand, Australia na China. Hiyo ina maana kwamba kuna uzito mwingi wa kisiasa katika uchumi huo mwingine, pamoja na Australia, zikiifanya China itende kwa mujibu wa maafikiano, na bila shaka kama India inajiunga baadaye, hiyo itasaidia zaidi. Kwa upande wake, Jason Clare kutoka chama cha Leba amesema kwamba serikali ya shirikisho inaweza fanya mengi zaidi kukarabati mahusiano ya nchi hizo mbili husika. La muhimu ni kwamba wakati kuna nchi ambayo ni mshiriki wako mkubwa wa kibiashara, na tunatengeza dola moja katika kila dola tatu kupitia biashara kutoka China, basi unastahili hakikisha una watu nchini China ambao wanaweza karabati vitu panapokuwa tatizo. Bila shaka, hapo kuna tatizo kubwa, inaweza gharimu ajira za Australia, inaweza gharimu wanaouza bidhaa nje ya nchi, soko muhimu. Kwa hiyo kuna wajibu kwa serikali kujua jinsi itakavyorekebisha swala hili, alisisitiza bwana Clare. Kando na biashara ya bidhaa, maafikiano hayo yanatoa sheria sawia kwa biashara ya kidijitali pamoja na haki miliki. Mkataba huo pia utatoa upatikanaji bora kwa sekta za huduma za Australia, kama huduma za kifedha, huduma ya afya pamoja na elimu makundi ya kibiashara nayo yamesema kuwa mkataba huo wa kibiashara ni muhimu kwa uponaji wa Australia kutoka kutikiswa kwa uchumi ambako kulisababishwa na janga la COVID-19. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Shuba Krishnan, Julia Carcasel na Gode Migerano. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea ya tovuti yetu wanaone ambao ni SBS.com.au mkoa juu Swahili. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.