You're with SBS Radio. Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na shirika la taifa la utafiti kwa ulinzi wa wanawake umegundua e, takriban theluthi moja ya wanaume wenye umri kati ya miaka 16 hadi 24 wanaamini wanawake wengi ambao wanasema wamebakwa badala yake waliwaongoza wanaume kufanya hivyo na kisha wakajutia hilo. E, katika suala la picha za utupu ambazo husambazwa bila ridhaa, zaidi ya robo waliojibu waliwalaumu wanawake kutuma picha hizo badala ya kuwalaumu wapenzi kwa kusambaza. Mtafiti kiongozi kutoka chuo kikuu cha RMIT Anastasia Powell amesema matokeo tafiti yameonyesha kuwa baadhi ya mambo yanahitaji kuzingatiwa. We found that, uh, one in seven young Australians, for instance, believe that a man can be justified in forcing sex on woman... Tuligundua kuwa Waaustralia wadogo mmoja kati ya saba, kwa mfano, wanaamini kwamba mtu anaweza kuhesabiwa haki ya kulazimishwa ngono kwa mwanamke ikiwa alianzisha kwanza, lakini akabadili mawazo yake. Kwa hiyo tabia hizo za lawama kwa waathirika wa unyonyeshaji wa kijinsia au hawaelewi kwamba hali inayoendelea idhini katika kukutana kingono ni kweli yanahitaji kufanyiwa kazi hasa. E, karibu robo ya vijana waliohojiwa wa kiume waliamini kuwa wanawake hupenda kutongozwa mara kwa mara hata kama hawana nia. Profesa Paul anasema: Tabia ya kudhibiti mahusiano au ukorofi wa kudhibiti katika mapenzi ni sehemu nyingine kubwa ya wasiwasi inayohitajika kufanyiwa kazi. Um, constant messaging of someone... Tugundua kuwa vijana wengi hawana uelewa kwa tabia za kudhibiti hivi au ukorofi fulani wa mapenzi wa kujifanya wembabi au ujumbe wa maneno kila mara kwa mtu bila ridhaa yake au kuendelea kumtongoza mtu ambaye kwa kweli alisema hana nia, ni aina ya unyanyasaji na ni tabia inayohitaji e, kudhibiti. E, tuligundua kuwa asilimia kumi na moja ya vijana au takribani moja kati ya kumi hawafikiri kwamba kumchungulia mtu vile ni ya aina ya unyanyasaji dhidi ya wanawake. Kumchungulia au kumfuatilia, hiyo ni mifano tu, alisema alisema Bi Anastasia Paul. Utafiti huo pia uligundua kwamba asilimia ishirini ya vijana hawaelewi kuwa kuendelea kufuatilia eneo alipo mpenzi wako linaweza kusababisha au linaweza kuchukuliwa kuwa ni matatizo ya unyanyasaji. Anasema, eh, watu wengi wamependa kufuatilia wapenzi wao au kuchukua simu zao kujua eneo walipo, au kufuatilia simu zao za mikononi na vifaa vingine, ni aina ya unyanyasaji. Msemaji wa umoja wa haki za usawa wa vijana uh, Romy Risto amesema kuwa ujumbe watoto wanaopokea kwa njia ya sinema na vipindi vya runinga ni sehemu ya kulaumiwa kwa maoni yao juu ya ridhaa na udhibiti katika mahusiano. Anasema ujumbe mwingi ambao vijana bado wanaokuwa wanaopata kwa kweli ni wa kijinsia sana, na huimarishi maoni mazuri ya shauku ya idhini e, au ukorofi kwa maana vyombo vya habari vinavyotumia eh, ni sinema na maonyesho ya runinga. Kwa hiyo, kulingana na kile wanachokiona, nadhani ni kueleweka kabisa kwamba vijana hawana ufahamu sana nini maana halisi ya idhini au ukorofi katika mahusiano na ni jinsi gani unaonekana ukorofi huo katika maisha ya kawaida, anasema vipindi vizuri juu ya elimu ya kijinsia vinahitajika. Uh, ufafanuzi mkubwa wa elimu ya ngono kutoka kwa umri mdogo unaojumuisha mawazo ya ridhaa ni muhimu sana ili uweze kujaribu na kushughulikia hilo na tunajua kwamba hafanyiki kwa wakati huu. Uchunguzi huo unaofanya E, au unaofanyika kila baada ya miaka minne ulitafuta maoni ya watu elfu moja mia saba ambao ni wanaume na wanawake wenye umri wa miaka 17 hadi 24, na mtafiti kiongozi Profesa Anastasia Paul anasema kuna baadhi ya ishara za uboreshaji tangu utafiti huo wa mwisho pamoja na ukweli kwamba bado tuna maeneo machache ya wasiwasi, hususan kuhusu ridhaa na kuchungulia watu, yani stalking na tabia za udhibiti. Kwa jumla, tunaanza kupenya kwenye kazi za kuzuia tunayoifanya kwa kuzingatia vijana juu ya elimu, uhusiano wa heshima na kufanya kazi kupitia jumuia, ili kuwasaidia vijana e, kuwa na mahusiano mazuri na yenye