Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, wasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migirano na tukuletea makala haya kutoka studio za SBS. Na kama kawaida, pia unawezapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anaoni ambao ni facebook.com mko wa juu Swahili. Jeshi la polisi la jimbo la New South Wales limekubali wajibu wa uvunjaji wa sheria za karantini kutoka kwa wasafiri wawili wenye wa asili ya Ujerumani mjini Sydney. Jeshi la polisi limesema kuwa limewaruhusu wasafiri hao wawili kimakosa kuabiri ndege ya kwenda Melbourne baada ya wawili hao kuepuka karantini mjini Sydney. Matendo na mifumo ya polisi katika uwanja wa ndege inafanyiwa tathmini pamoja na kuboreshwa wasafiri hao wawili pamoja na wengine 176 waliokuwa ndani ya ndege ya Virgin nambari va838 iliyotoa mjini Melbourne Jumamosi saa saba na dakika 25 za mchana wameagizwa kuingia katika karantini mara moja nyumbani mwao kwa wiki mbili zijazo. Martin Foley ndiye waziri wa afya wa Victoria, amesema vipimo vya ufuatiliaji vinaandaliwa kwa wasafiri kutoka Ujerumani baada ya vipimo vya awali kuonyesha kuwa hawana coronavirus. So if in fact, uh, tomorrow, the international. Anasema kama kesho vipimo vya wasafiri hao kima wa kimataifa vinavyoonyesha wana virusi hivyo, mnyororo wa maambukizi utakuwa umevunjwa, na tutawaachia watu wao wa karibu pamoja na wasafiri katika ndege hiyo ambao wanajitenga from isolation. Na tukielekea katika jimbo la kusini Australia, wakazi wa jimbo hilo la kusini Australia wameachiwa kutoka makarantini siku tatu mapema kuliko ilivyoratibiwa baada ya kubainika kuwa mfanyakazi katika duka la pitsa alitoa taarifa za uongo. Wakazi wa jimbo hilo kwa sasa wanaruhusiwa kuondoka nyumbani mwao kwa sababu yeyote, na mabaa, migahawa, huduma binafsi, pamoja na sehemu za mazoezi kwa sasa ziko wazi ila baadhi ya vikomo vya itasalia kwa umati wa watu katika kumbi na wakazi wa kusini Australia watahitaji hati za ruhusa kuingia jimboni Victoria, isipokuwa kama wanaruhusa maalum isiyohitaji hati hizo. Wakati huo afisa mkuu wa afya wa jimbo wa hilo Nicolas Peria ameonya kuwa wiki ijayo itakuwa muhimu katika jimbo la kusini Australia kwa virusi hivyo, wakati mlipuko katika eneo la Parafield kaskazini ya Adelaide ikiwa imekuwa hadi visa 26. Anasema wakati tuna zaidi ya visa elfu tano pamoja na ufuatiliaji wa watu wa karibu yao katika karantini kuna takriban watu wa arobaini ambao hatujaweza wasiliana nao. Kila mtu anapokea ujumbe mfupi wa simu kuelezwa ulikuwa karibu ya mwathirika na unastahili ingia katika karantini na ufanyiwe vipimo. Ila bila shaka tunataka fuatilia hilo na kuzungumza na watu moja kwa moja. Kuna takriban watu arobaini ambao hatujazungumza nao kufikia sasa, alisema Bisperia na mawakili wanaihamasisha wana serikali ya shirikisho itoe fidia kwa waathiriwa wa uhalifu wa kivita uliofanywa na vikosi maalum vya Australia nchini Afghanistan. Hata hivyo, waziri mkuu Scott Morrison amesema kwamba hoja ya fidia haizingatiwi kufuatia ripoti mapema wiki iliyopita ambayo iliwashutumu wanajeshi wa Australia kwa mauaji wa wafungwa 39 pamoja na kwa tesa wengine wawili. Madai hayo yanapingana na wizara ya kigeni Afghanistan ambayo imesema serikali ya Australia ilihakikishia kuwa itatoa haki na fidia kwa familia za waathiriwa. Diana Sayed kutoka chama cha wanasheria wenye asili ya Afghanistan amesema familia hizo zinastahili pewa fidia, na anasema no, hakuna idadi ya hela zozote ambazo zitarejesha maisha ya wapendwa wao, watoto na wanachama wa familia zao, ila hiyo itakuwa hatua katika sehemu sahihi kuelekea kupata haki na uwajibikaji. Pamoja na kama hicho ndicho familia zinataka, basi hicho kinastahili kuwa mezani, Bi Sayed alisistiza katika kauli yake. Na katika taarifa zingine, moto wa vichaka anaendelea kutoa hatari sana katika kisiwa cha Fraser jimboni Queensland na kutishia nyumba katika maeneo ya Happy Valley, ama kijiji cha Happy Valley na pamoja na Mount Isa, ama mlima Isa kama unapenda jeshi la wazima moto la pamoja na vikosi vya dharura kule Queensland vinaendelea kukabiliana na kuonya wakazi katika maeneo hayo kuendelea kuwa mbali na sehemu hizo za moto, ambazo zimezungua kwa umbali wa kilomita tatu na nukta tano katika eneo la kusini kaskazini magharibi ya vitongoji hivyo, na watu wanaendelea kutoa kupewa uhamisho na kupewa hifadhi katika sehemu zingine kuelekea maeneo ya kusini ya eneo hilo la mji wa Euron, ambapo moto huo ulianza pamoja na, na ripoti kwamba lianzishwa kupitia moto ambao ulianzishwa kinyume na ilivyokuwa inatarajiwa katika sehemu ambapo tumketa kambi katika tarehe 14 ok, Oktoba na imeharibu zaidi ya hekta 1038.5 za mbuga ya taifa. Katika taarifa ambazo tumeandalia za kimataifa, wajumbe wa Umoja wa Ulaya na Uingereza wa wanakutana hii leo mjini Brussels katika mazungumzo yanayojaribu kufikia makubaliano ya kibiashara ya baada ya Brexit, huku masuala matatu muhimu yakisalia ya bado kizungumkuti. Rais wa halmashauri ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson walifanya mazungumzo kwa njia ya simu usiku ya Jumamosi na kuwaagiza wajumbe wao kuendelea na mazungumzo katika jaribio la mwisho la kumaliza tofauti zilizoko. Amesema kwamba tofauti kubwa bado zimesalia, walisema viongozi hao katika taarifa ya pamoja baada ya mazungumzo ya njia ya simu kutathmini uhusiano wa baadaye wa Uingereza na Umoja wa Ulaya. Pande zote zimekiri kwamba muda unayoyoma na kufikia makubaliano kabla ya kipindi cha mpito kumalizika mwishoni mwa mwaka huu viongozi hao wawili wamegusia pia maendeleo yaliyopatikana katika maeneo kadhaa, lakini bado kuna mgawanyiko katika swala la haki za uvuvi. Johnson na von der Leyen wamedai kuwa hakuna makubaliano yanayowezekana ikiwa kutofauti juu ya masuala matatu muhimu ya utawala, uvuvi na kanuni za ushindani hayatapatiwa ufumbuzi. Tukielekea katika taarifa zingine, uamuzi wa rais wa Marekani, Donald trump kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Somalia katika siku za mwisho za urais wake umechochea malalamiko kutoka kwa baadhi ya wa Somali ambao wamemwomba rais ajaye Joe Biden kubadili uamzi huo, sema kwamba uamzi wa, wa, wa Marekani kuondoa wanajeshi wake nchini Somalia katika kipindi hiki muhimu cha mafanikio katika mapambano dhidi ya Al-Shabab na mtandao wao wa kigaidi ulimwenguni ni jambo la kusikitisha sana. Senata Ayub Ismail Yusuf alimambia shirika la al habari la Reuters katika taarifa, akilitaja al Qaida likihusishwa na uasi wa al Shabab. Asema kama wanajeshi wa Marekani wamekuwa na mchango mkubwa na mafanikio mazuri katika mafunzo na operesheni kwa wanafunzi na wanajeshi wa Somalia, albwana Yusuf alisema, mjumbe katika kamati ya mambo ya nje kwenye baraza la seneti la Somalia. Serikali ya Somalia haikuweza kupatikana haraka kutoa maoni yake mapema Jumamosi kuhusu wamzi wa Ijumaa wa kuondoa takriban wanajeshi wote mia saba wa Marekani ifikapo Januari kumi na tano. Na tukiangazia taarifa zingine vita vya takriban miezi mwezi mmoja wa Ethiopia katika jimbo la kaskazini la Tigre vimeathiria kuwa viwango vikubwa jitihada za kukabiliana na janga la korona katika taifa hilo miongoni mwa yenye kiwango kikubwa cha maambukizi barani Afrika. Hali inakuwa hivyo katika kipindi ambacho mapigano yanayoendelea yamesababisha karibu watu milioni moja kupoteza makazi yao na kutatiza pia shughuli za utoaji msaada wa, ki, wa kiutu. Maelfu ya watu ambao wanayakimbia mapigano kati ya wapiganaji wa Tigre na jeshi la Ethiopia wamevuka mpaka na kuingia taifa jirani la Sudan, ambapo pia idadi ya maambukizi ya virusi inaongezeka kwa kasi. Zaidi ya wakimbizi elfu 45 kutoka katika eneo la mzozo la Tigre kwa sasa wanaishi katika maeneo ya mbali ya Sudan ambako wanahifadhiwa katika kambi zenye idadi kubwa ya watu zisizo na uwezo wa kuwafanyia vipimo vya virusi vya korona au kuwapatia matibabu ya maradhi ambayo yanaendelea kuwakabili kwa sasa. Na tukitazama taarifa hizo zikiendelea na zingine ambazo zinajiri, na pakiwa bado paja kuwa suluhu yoyote kwa kile ambacho serikali hiyo inataka iweze kufanyia kazi mara moja. Na barani kule katika taifa la Tanzania Chama cha upinzani cha ACT Wazalendo kimefikia uamuzi wa, wa kujiunga na serikali ya umoja wa kitaifa, kwa mjibu wa Adolf Shaib, katibu wa mkuu wa chama hicho. Katika mkutano maalum wa kamati kuu ya chama cha ACT Wazalendo wameamua kuwa, wamependekeza jina la mwanachama atakayekuwa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar. Pia ACT Wazalendo imewaruhusu wajumbe wa baraza la wawakilishi wa bunge na madiwani waliochaguliwa kukiwakilisha chama cha wananchi waliochagua na miongoni mwao. Sababu walizotoa kufuatia uamzi wa huo ni pamoja na kutathmini historia ya mapambano ya demokrasia kule Zanzibar na Tanzania bara kwa ujumla, na kusema kuwa mara nyingi kumejirejelea matukio ya raia kujeruhiwa, uwepo wa uhasama wa kisiasa, kudhalilishwa kijinsia na mali za watu kuharibiwa, huku jambo muhimu ni kuwa na amani. Huendelea <muchasimu> kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa nami Gode Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni. Kwa sasa tuingie moja kwa moja katika dimba la michezo tukianzia katika mchezo wa rugby ama mchezo wa raga kama unapenda, ambapo kulikuwa na tendo la kihistoria, ambapo wimbo wa taifa jana usiku uliimbwa katika lugha la Kiwarajuri, ambayo ni moja ya lugha ya watu wa asili hapa nchini Australia, ambapo mwimbaji alieleza shirika la habari la SBS kuhusu wakati wimbo huu ulipopazwa katika vipaza sauti pamoja na kimataifa. Bifox alisema kwamba anasema you know. so and... Nitaka kusikizwa. Nina fahari kuweza kuimba lugha hii na watu wote wenye na jamii pana ya watu wa asili wamesema kwamba wanahisi, na wamejihisi kwa manami, na kuweza kuhisi pamoja na wazee wetu, wamehisi fahari sana Vilevile vile, mashangazi wetu na wajomba wangu pia wamehisi fahari ya kuweza kusikia lugha yetu pamoja na wimbo huu, na si kuzihisi nikiwa mwenyewe, nilikuwa nao wote pamoja, na tulikuwa na fahari kuweza kuimba wimbo huu ambao bila shaka ulikuwa ni katika historia ya Australia kuonyesha kwamba wimbo wa taifa ukiimbwa katika lugha ya kiasili hapa nchini, ambapo si lugha ya Kiingereza na wimbo huu uliimbwa na B. Olivia Fox, ambaye ni mmoja wa watu kutoka jamii ya Warajuri na lugha iliyotumiwa ni lugha ya Iora iliyotumiwa katika wimbo huo. Tukiendelea na taarifa zingine ambazo tumeondelea, taarifa za michezo hususan katika ulimwengu wa kimataifa, moja ya taarifa za kuhuzunisha ni pamoja na ile ya shujaa wa soka wa Senegal Papa Bouba Diop, alifariki nchini Ufaransa juma lilopita akiwa na miaka 42. Analizikwa kifamilia mahali alipozaliwa karibu na mji wa Dakar kule Senegal siku ya Jumaa. Rais Macky Sall wa Senegal alitoa salamu za heshma akisema kwamba taifa limepata pigo kubwa. Job alifunga goli pekee katika michuano ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na mbili walipochuana na Ufaransa. Walicheza wenzake, wachezaji wenzake kadhaa wa zamani walihudhuria tukio hilo siku ya Ijumaa, na walivalia shati za timu ya taifa zilizoandikwa jina lake na namba yake 19 aliokuwa akivalia mgongoni. Mshambuliaji El Hadji Diouf alisema Job alisema kwamba alikuwa mchezaji wa mfano, huku Henry Kamara asema kwamba amepoteza pacha wake katika mchezo huo. Na katika taarifa hizo za soka ambazo tulielezea pamoja na taarifa za mchezo wa raga, katika makala ambayo tulioletea hapo kabla kuhusu wimbo wa taifa ulifuatwa na mechi kati ya Argentina na timu ya Australia, timu ya taifa ya Wallabies, timu ambayo ilikuwa inatafuta ushindi baada ya kuona kilichofikia All Blacks, wakati Pumas wa Argentina waliweza kuicharaza All Blacks. Hata hivyo, mechi hiyo iliweza kuisha kwa alama zikiwa ni sawa 15 kwa 15 baada ya mchezaji wa Australia kukosa mkwaju katika dakika za lala salama. Na katika taarifa za soka matokeo ambayo yametokea mapema hii leo maalfajiri ya leo ilikuwa ni kati ya Chelsea na Leeds United, he wakipata ushindi wa magoli matatu kwa moja. West Ham wakipata kipigo cha magoli matatu kwa moja kutoka kwa Manchester United, wakati Everton na Burnley wakichangia goli moja kwa moja na alama vilevile, City wakipata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya Fulham. Hapo baadae itakuwa ni kati ya Westbrom na Crystal Palace, Sheffield United na Leicester City wakichapa pamoja na Liverpool na Wolves wakiweza okay, kuchangia dimbani alfajiri. Na Tottenham na Arsenal, mida ya saa tisa unusu za alfajiri ya leo wataweza kuchangia dimbani mwa kuweza kujua ni nani ambaye atapata ushindi na kuweza kutetea eneo la London, kuweza kujipiga kifua kusema nani ndio mbabe katika eneo hilo. Na tutazama mato matokeo katika robo finali za Kombe la Afrika jijini Sydney. Katika mechi ya kwanza ilikuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ivory Coast. Kongo pata ushindi wa goli moja kwa sufuri. Ghana ikiwacharaza sira leo ni magoli matatu kwa sufuri, wakati Sudan kusini ikiwanyuka Misri magoli matano kwa moja, na vilevile vile Sudan ikipigwa magoli matatu kwa, kwa mradhi magoli sita kwa tatu dhidi ya Cape Verde kumaanisha kwamba sasa itakuwa ni zamu ya Congo kukichapa dhidi ya Ghana katika nusu fainali. Vilevile Sudani kusini pamoja na Kepved kuvana katika nusu fainali katika viwanja vya mazoezi vya Western Sydney Wanderers jijini Sydney, Australia. Katika taarifa za hali ya hewa kwa sasa mjini Sydney, joto ni 23 nukta tano, Melbourne zikiwa ni 15 nukta tano na Brisbane zikiwa ni 27 nukta sita kwa sasa Perth ni 19.9, Adelaide 14.7, Hobart 9.3, Canberra 12.3, na dawa ni kwa sasa nyuzi joto ni 25.9. kufikia hapo ponde mwisho ya taarifa habari yamatomandalia bakia nasi, kwa makala mengine manda kujia mda usio mrefu, penda shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.