Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na migode Migerano. Makala hayo waweza kuwasikiliza kama kawaida kwenye ukurasa wetu wa Facebook pamoja na tovuti yetu sbs.com.au, mkoaju swahili. Kwa sasa, tutafanya mazungumzo maalum na baadhi ya watu ambao wamehudhuria hafla maalum iliyoandaliwa katika kitongoji cha Miranda. Wataanza kuanza kujitambulisha kisha tutaingia katika mada kamili ambayo inatufanya tuzungumze kuhusu kila ambacho ulikuwa kifanya katika hafla hii moja. Kwanza majina, jina lako nani, kaka? Kwa majina Alex Munyao. Naitwa Jame Yumbwa. Kwa majina ni Susan Kariuki. Bwana Alex, ama kwa jina rasmi tuseme, mchungaji ama tuseme nani? Aha, mchungaji. Aha. Ah, mchungaji, hafla ya leo ilikuwa inahusu nini na kwa maoni yako imeendaje? Hafla ya leo ilikuwa juu ya kutoa shukrani kwa shirika letu ambalo tulianza mwaka uliopita na kusaidia vijana kule mjini Machakos, na imekuwa imeenda vizuri sana, imenonga sana. Kwa watu wote waliohudhuria wamefurahia sana, na tumeshukuru tume sana kwa Maulana kwa m... ya, yote yaliyojalia siku ya leo, na kwa waine mwenye ni mwenye nyumba yenye tumefanyia hiyo. Um, tumeshukuru sana na tumeendelea vizuri, na watu waliofika hapa wamefurahia sana na mewahindi kutusaidia na kutushika mkono, ili tuendelee pamoja kusaidiana na kusaidia vijana kule mjini Machakos. Uh, Dada Jen, kwa yale ambayo umeona leo kwa maono yako ilikuwaje? uh, uh, sherehe ya leo imekuwa ni ya kufana sana, wacha niseme. Na ningependa kutoa shukurani zangu kwa Harrison ambaye ni, ni chef upande huu wa Sydney. Ameweza kuandaa um, sherehe ambayo imeitwa ni, ni sherehe ya waafrika kusherekea Krismasi ambayo imekuwa ni ya kusaidia ili, sh, ili shirika la shukrani ku, ku, kusanya fedha za kuweza kusaidia katika shughuli pale e. Pamoja na hayo, nikitoa shukrani kwa ambaye ametu host mahali hapa ambaye anaitwa Mr. w Wine. Mr. Wine, tupatia mahali pale ambao tumeandaa ile sherehe, na kwa kweli tumeweza kufurahia na tumeshukuru sana. Ya zaidi ya yote, nataka kutoa shukurani kwa marafiki zetu ambao wameweza kuhudhuria ile sherehe kupitia kwa mwaliko kutoka kwa ndugu yetu Harrison. Kwa kweli tumepata marafiki wengi na sherehe imekuwa ya kufana sana na tumesikia kutiwa moyo. Dada, kwa upande wako hafla ya leo ama sherehe ya leo umeonaje, na kwa ushirika wako ni kipi ambacho umefurahia zaidi hapa? Uh, mimi kile sana naweza sema ni, ni kutoa shukurani sana. Nimefurahi tumepatana wa Kenya, pia tumepatana na watu wa nchi zingine. Imeleta uh, upamoja, na nashukuru sana. Chakula pia tumekula kizuri sana, asanteni. Naam, dada pale ameguzia swala la chakula na yule ambaye anahusika hususan kwa vyakula hivyo na kuweza kurejesha wengi wakiwa wanahitaji pengine usaidizi wa kutembea ni Bwana Harrison ambaye tutazungumza na hivi sasa. Bwana Harrison, mipango ya leo hususan kwa upande wa maakuli ni nini ambacho ulikuwa unazingatia hasa wakati ulikuwa unajiandaa? Kwa kweli kwa sababu ya mapenzi ya kupika, lakini uh, umuhimu wa Kazi hii yangu ni ya kimoyo kwa sababu nikifanya hii kazi nafanya kwa, kwa kuonesha at least uh, kama culture yangu kama Mwafrika. Sasa kwa hivyo hivyo vyakula vyote, kulikuwa na vyakula kutoka Zanzibar, kutoka, vyakula kutoka Nigeria, kutoka Lagos. Maana jina la lakini ya hiyo, ya hiyo, ya, ya sherehe na fundraiser ilikuwa ya ku ya kuwakilisha nchi za Afrika, lakini sana sana kwa kusaidia ndugu zetu eh, Shukrani Foundation, Shukrani Home Foundation, ili waweze kujulikana na wengine na Waafrika wenzao. Yeah. Mchungaji, kawaida shule kama hizi inakuwa pengine ni tatizo ama vigumu kuweza kupata watu kuja wako, kwa upendo wako, ni nini ambacho unaona kwamba watu walifurahi zaidi kuja kuweza kushiriki nanyi na kuweza kutoa mchango wao kadri ya uwezo? Pahali penyewe e, venye tulia, a, tumeandalia sherehe hizi za Krismasi na kusherekea kutoa shukurani kwa shirika letu, ni pahali watoto wanafurahia kucheza, kuna Uh, mwenye Ali ametuarika ni mpenda wa Kenya na amepaeka katika, uh, mahali pale watoto wanaweza kuja wanachezea. Kwa hivyo hiyo imefutia wazazi wengi kuja na watoto wao, na mahali watoto wanaweza furahia bila kuwasumbua. Kwa hivyo hiyo imefutia sana, na pia chakula, mpishi wetu nio ni ndari sana kwa upikanji na walio wamejitorea wamefurahia sana. Kwa hivyo, hiyo ni sehemu moja, na pia Wakenya hupenda kuja pamoja kusherekea Krismasi kama uh, desturi yao huko nyumbani. Kama na unajiunga nasi, tunazungumza na baadhi ya watu waliohudhuria hafla ama sherehe maalum ya mlo wa Krismasi kwa jamii ya Waafrika ambao wanaishi Sydney, pamoja na kutoa mchango kwa shirika la Shukrani Home Foundation ambao natoa msaada mkubwa kwa vijana na watu wazima nchini Kenya. Tuzungumzie sasa kuhusu vyakula ambavyo mlipata pamoja na ile kujumuika na wakenya wenzako. Kawaida inakuwa ni nadra sana kuweza kupatana na Wakenya ama Waafrika wengine sehemu moja, mnazungumza. Kwa upande wako, imekuwaje kuweza kukutana na wenzako na kuona kwamba mnaweza kuzungumza kwa upande mmoja lugha nyumbani, mnakula mna vyakula vya kinyumbani? Nimefurahi kupatana na wenzangu wa Kenya na Imenipa, imenipa raha sababu nimeona ni kama niko nyumbani na nimefurahia sana kupata chakula kama vile tu nyumbani, chapati, wali, mhogo, imenifurahisha, ndio Bwana Harrison. Kawaida vyakula huwa ukiandaa na wakia kwamba karibu katika siku za wiki, huwa pengine mawazo yaendi sana kwamba chapati nita, nitafanya ngapi ama pengine maamri itakuwa kiasi gani lakini kwa leo ulijisikia kwanza, ukijua kwamba unapika na unajua kwamba wale ambao watakuja kuvionja ni watu ambao pengine wanavifahamu vizuri zaidi, na patakuwa na kama ile wanasemaga critic, ama ukosoaji kiasi fulani kuhusu upishi hiyo. <laughs> Haikosi, lakini kwa kusema kweli, jinsi vile akina mama zetu walikuwa wakipika nyumbani, kama kiwango cha chakula mama akipika anajua kuwa akipika kama ni watoto watatu atapika kama watoto wangapi? Watano au sita, kwa sababu mtu yoyote anaweza tokea aje kula, maana sasa kuna quantity ya kutosha na extra ya kubeba pia. Lakini na pia critics na wale wale hawako wote, kwa sababu ah, watu wengi walifurahia chakula kwa sababu kulikuwa na variety nyingi kweli, na flavor tofauti, na kwa kweli bado nangoja critics. <laughs> Asante, yeah. Na kwako Jen, umeshangaa kufika Australia unapata vyakula vya nyumbani ambavyo pengine ulikuwa umevikimbia au vinakufuata huko pia? Ah, nimefurahi sana. Niseme kama tangu nilipoingia huko Australia nimekawia sana bila kuona chakula kama kile nimepata leo. Na wacha niseme leo ndo siku, niseme nimekula nimeshiba. Siku zingine nimeishi nikionja onja vitu sivielewi, lakini leo nimejihisi nyumbani, lakini sherehe sasa imekwisha nashanga bado niko Australia, kwa hiyo <laughs> yeah. Uh, Mchungaji, unasikia mwenzako hapa amekuwa tu ni kuonja lakini analala na manung'uniko. Hapana, hata ashabeba ingine take away. Tumeshukuru sana naona ni wengi ambao wamepachika wame pengine katika magari pale yamejaa ni Polisi pengine akiwasimamisha barabarani atasema kuna, kuna sherehe inaendelea ndani ya gari ama ni nini? Kwa upande wako ni kipi ambacho utarejea uta, nacho nyumbani na utakumbuka kwa siku ya leo? Ile kenye nitakumbuka sana ni kuwa pamoja, ile kusherekeana na kuungana, alafu tunaweza pia kupata sijui contacts, utaitaje na Kiswahili, mawasiliano tunaweza kuwasiliana, alafu pia unaweza mtu anakuambia hapa ndio unaweza pitia njia, kuna kusaidiana pia sana. So kile sana pia tuna, tunasema sana shukrani kwa the foundation yenye imetuunganisha sisi wote pamoja, asanteni. Naona kwamba tunafunga mwaka na kunakuwa na mengi ambayo yamejiri mwaka huu, changamoto tofauti na mafanikio ya kila aina. Pengine kwa harakaharaka kabla tumaliza mazungumzo ya leo, ndugu, kwako, mwaka huu umekuwaje? Kwako na ni yapi ambayo natazamia kuendelea nayo katika mwaka ujao, na ni gani ambayo huwezi kusubiri kuacha nyuma? Mwaka huu natazamia tu kufaulu, sababu mwaka huu ndio mwaka ambao nimefika Australia na nina, nina maono makubwa aa, kwa mwaka hu unaokuja, na kwa hivyo, naomba tu lakini ni, ni maombi tu kwa sababu ni Mungu tu anaweza fanikisha, kwa hivyo natazamia tu mbele itakuwa sawa. Na huu mwaka nimeona nimechukua hatua kubwa, na najua mbele Mungu atakuwa nami vizuri kabisa. Ndugu Harrison, kwa kweli ni matarajio mengi kweli, kwa sababu sana sana kama watu wageni kutoka kwa hii nchi, ni ile kushirikiana kwa wale wa Kenya, wengine wageni, kuwaleta karibu, kuonesha njia, kuelekeza kuelekeza kwa kuwa na maisha yao iwe rahisi kidogo, that's hiyo, uh, ndio kiini kiini mwanzo sana sana yangu kuwezesha wale wageni wanaokuja na wale wamebaki nyumbani pia tuwasaidie, kama charity kama hii ya uh, uh, Shukrani Foundation ili tuweze ku, kurudisha uh, you know, kurudisha yale tume, yale ba, zile baraka tumepata turudishe nyumbani Kenya ama wale wanakuja kama wageni wale students, tuaweze kueleza jinsi ya kutengeza makaratasi ya kutafuta kazi, kuwaonyesha pahali kuna kazi, pahali watapata kazi e, jinsi ya kujielekeza kwa njia ya nidhamu pia na sheria zile zilizoko nchini, na pia ile kwa support, maana kwa you know, kupatia ile msingi wema, wakija so at least hiyo uh, ndio maono yangu ya mwaka ujao na mwaka huu pia ukiisha uishe kwa kwa, kwa, kwa, yani kwa kupeana moyo, yani kwa kusaidia. Kwa upande wako dada, ni yapi ambayo unatazamia mwaka ujao, na kuna kile ambacho yani unahesabia siku kukiaga cha mwaka huu? Uh, kwangu, ile sana sana natazamia sana ni watoto wangu wakuje huku nimekuja huku na bwana yangu sasa, nataka niweze kufanikiwa, niweze kuleta watoto wangu. Aa, bila shaka naweza shukuru sana kina watu kama Harrison wametuonyesha njia na kupata kazi na kila kitu, but ile muhimu sana, tunashukuru Mungu kwa yote. Asante dada Jen kwa upande wako, ni api yale ningesema kuhusu mwaka huu wa 2018 ni kwamba ubali nimefika ni Mungu hata kwa, kwangu kuweza kufika Australia. Ni mara yangu ya kwanza kuja huku, kwa hivyo hata kufikia hiyo hatua yote, nashukuru Mungu, nikitazamia ya kwamba hata mwaka ujao Mungu ataendelea kuniinua na kunionyesha mengine ambayo labda siyajui, nikiweka maisha yangu mikononi mwa Mungu na nikiendelea kujitoa kama kama vile tunavyojitoa katika Shukurani Foundation fundaon ni kwa sababu mimi kama Mkristo naamini vile Biblia inasema ya kwamba ukijitoa kwa shughuli za Mungu na yeye pia atajitoa kwa kushughulikia wewe. So mimi naendelea nikijitoa kwa shughuli za Mungu nikijua kwa kweli pia naye ananishughulikia na, na, na ile direction atanipatia, hiyo ndo nitafuata. Asante sana Mchungaji. Kwa upande wako mwaka huu tunaweza tukasema kwa upande wa imani kumekuwa na changamoto nyingi sana kama kila mtu anavyoelewa, hususan hapa nchini Australia, kesi moja baada nyingine, baada nyingine, ambapo kwa watu imani yao inatekiswa kiasi kwamba wanajiuliza kuna haja nirejee Jumapili kanisani? Kwa vile ambavyo vinaendelea, kwa pande, kama mtu wa imani, ni vipi ambavyo pengine unaweza kutazamia kwa mwaka ujao, pamoja na wale ambao mwaka huu pengine ni kama wamekwazwa kidogo kiimani, unaweza kuwapa moyo vipi? Ah, kama vile neno la Mungu linavyosema, utafuteni kwanza ufalme wa mbingu na hayo yoy, yoy, yengine yote utayapata kwa ziada. Eh, utafutaji wa ufalme wa Mungu unaambatanishwa na msalaba. Na kubeba msalaba sio rahisi. Kila mtu ako na msalaba wake wa kubeba. Na wakati ule tumeweka msalaba chini ndio matatizo yanaingia. Kama vile mfano mmoja, upeano wa watu kumi ambao alipewa misalaba wabebe, na mmoja wao alikuwa anajificha, anakata wake nusu, anakata wake nusu. Alivyofika mahali hizo misalaba ilikuwa imepimwa, wakifika mahali wakelee hiyo misalaba wapi, wapitie njuu. Ukikata msalaba wako, ukifika pale auambatanishi au, au, au, au pale, kwa hivyo utaanguka. Kwa hivyo mimi na Tanzania kama mwaka unjao u mwaka, nashukuru Mungu tumeweza kufanya mambo yengi mengi sana katika Shukurani nchini Kenya na hapa Australia. Tumefanya schools in Byron Bay, tukasaidia vijana Kenya, tukapia tukajitolea, tukafungua resource center pale nyumbani, na tuko na wanafunzi ambao wanafunzwa, na pia tulituma container kule Kenya ikaenda. Huu mwaka ni mwaka wa kushukuru Mungu, na tukiendelea kuweka Mungu mbele, mambo yote yatakuwa yataenda vizuri kulingana na uwezo wake Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo mimi ni kushukuru tu kama venye shirika letu linaitwa Shukurani. Ni kushukuru Mungu na sehemu nzuri ya kumalizia mazungumzo haya. Asanteni sana kwa kujiunga nasi na asanteni kwa mchango ambao umetoa kufanikisha mazungumzo haya. Hayo basi ni makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Mengi zaidi kuhusu makala haya wazapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoaju swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkoaju swahili.