Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, hii ikiwa ni taarifa kamili ya habari. Maafisa wa afya wa shirikisho wamesema mpango wa utoaji wa chanjo za covid-19 nchini Australia utaendelea na unaendelea vizuri kwa mwisho wa mwezi wa mwezi huu wa Februari ila hawatataja muda wa utekelezaji. Dozi za kwanza za chanjo ya Pfizer zitawasili nchini Australia katika siku zijazo. Mpango ni kwa Australia kupokea dozi bilioni 20 za chanjo za Pfizer kabla ya mwisho wa mwaka huu zitakapopokewa kila wiki. Afisa mkuu wa afya nchini Australia Paul Kelly amesema kwamba lengo la ratiba hiyo ni kuepuka matumizi mabaya ya chanjo. Anasema uh, so we'll be looking to... tutaki chanjo nyingi zitakazokuwa zita ndani ya magala. Kwa hiyo tutachunguza utoaji hususan katika makundi ya vipaumbele ambayo watu watajua kuhusu haraka tuwezavyo, ila katika wiki ya tatu tutarejea katika makundi hayo ya umma kuwapa dozi ya pili, hususan kwa chanjo ya Pfizer. Hiyo ni muhimu sana kusubiri kwa muda wa wiki tatu. Bwana Kelly amesema pia kuwa mamlaka ya bidhaa ya madawa inayojulikana kwa ufupi kama TGA, mchakato wa kutoa idhini ya chanjo ya AstraZeneca unaendelea. Uh, continuing, continuing anasema inaendelea kupitia katika mchakato wa kuidhinishwa kupitia TGA. Hii ni chanjo nzuri, ni salama sana na punde itakapopitia mchakato huo wa usalama ubora na ufanisi, tutaweza tazama jinsi ya kusambaza chanjo hiyo, pia kulingana na ushauri wa TGA, alisistiza Bwana Kelly. Na kamati kuu ya ulinzi wa afya ya Australia inayojulikana kwa ufupi kama AHPPC inafanya tathmini ya mradi wa karantini hoteli katika majimbo ya na mikoa. Tathmini hiyo imejiri baada ya maambukizi katika hoteli za majimbo ya New South Wales, Victoria na magharibi Australia. Mamlaka husika hawazingatii mageuzi kwa wiki mbili za karantini; muda huo utasalia kuwa siku kumi na nne, ila wanawahamasisha hatua mpya kuimarisha mfumo wa sasa. Martin Foley ndiye waziri wa afya wa jimbo la Victoria, amethibitisha kuwa tathmini ya mfumo huo inafanyika jimboni humo. Uh, anasema government... kila kitu huwa chini ya tathmini na serikali ya Victoria inachukua mwelekeo wa tahadhari kimakusudi kwa masuala haya. Baraza la mawaziri la kitaifa limeweka mchakato wa kuongeza idadi kwa utaratibu, ila msimamo wa serikali ya Victoria ni kwamba kila kitu huwa chini ya tathmini kila wakati na ushauri wa afya ya umma utaongoza majibu yetu. Serikali ya Victoria mefanya, ime la, imefanya kwamba iwe lazima kufanya vipimo vya Covid 19 katika siku ya 16 ambayo ni masaa 48 baada ya siku 14 za karantini hotelini na ni siku ambayo wafanyakazi wanaofanya vipimo hawatumiki. Na katika taarifa zingine, serikali ya Queensland inakaza sheria za kudhibiti utovu wa nidhamu, pamoja na kukaza mchakato wa utoaji wa dhamana kwa vijana ambao ni uhalifu barabarani, kwa ajili ya kukabiliana na uhalifu wa vijana mageuzi kwa mfumo wa haki ya vijana yakijumuisha mahitaji ya bidhaa ya vijana kuthibitisha kwa nini wanastahili kupewa dhamana pamoja na ahadi thabiti kutoka kwa wazazi. Kiongozi wa jimbo hilo Anastasia Palushe amesema kwamba jeshi la polisi litakuwa pia na mamlaka ya kutumia vifaa vya vyuma kuwasaka vijana ambao wana visu katika sehemu maarufu za burudani. So, nasema no of... kwa hiyo hatuta sita. Kanuni ya misingi ya haki ya vijana inastahili kuwa kulinda jamii dhidi ya wahalifu na tutaandika hilo katika sheria, alisisitiza Bpalosh. Mageuzi hayo yanajiri baada ya ajali mbili mbaya zilizowahusu uhalifu ambao ni vijana na kusababisha kifo tarehe 26 Januari mjini Brisbane na mwendesha pikipiki katika mji wa Townsville. Tukiangazia taarifa za kimataifa, baraza la Seneti la Marekani leo litaanza mchakato wa kusikiliza kesi inayomkabili rais wa zamani Donald Trump, wakati timu ya mawakili wa kiongozi huyo ikidai kwamba mashtaka dhidi yake ni kinyume na katiba ya nchi hiyo. Trump anakabiliwa na tuhuma za uchochezi wa ghasia zilizotokea Januari 6 katika uvamizi wa majengo ya bunge, shambulio ambalo linashangaza ama lilishangaza taifa na ulimwengu huu kwa ujumla. Rais huyo wa zamani wa Marekani anatuhumiwa kuhimiza wafuasi wake kuvamia bunge, wakijaribu kuingilia kati mchakato wa kuidhinisha ushindi wa rais mtele wakati huo Joe Biden. Hakuna mashahidi wanaotarajiwa kuitwa kwenye kesi hiyo kwa sababu maseneta ambao wameapishwa kuwa wazee wa baraza watatumia video za tukio hii zima walioshuhudia na kulazimika kukimbia kwa ajili ya usalama. Trump mwenyewe amekataa wito wa kutoa ushahidi. Anakuwa rais wa kwanza kukabiliwa na mashtaka baada ya kuondoka madarakani na wa kwanza kushtakiwa mara mbili. Na muungano wa vyama vya upinzani nchini Somalia umependekeza kuundwa kwa baraza la taifa la wabunge wa viongozi wa upinzani na mashirika ya kiraia kuongoza taifa hilo la pembe ya Afrika baada ya muda wa rais kumalizika jana bila kuwepo na mpango waukabidhi madaraka. Muungano huo wa upinzani umesema kwamba utakataa jaribio lolote la kuongeza muhula wa rais Mohamed Abdullahi Farmajo, na mpendekeza kwamba baraza linaweza kuchagua kiongozi wa mpito hadi rais mpya atakapochaguliwa na wabunge. Hakukuwa na tamko kutoka ofisi ya rais, lakini wasaidizi wake walikuwa wanatoa pendekezo la kurefusha muhula wake katika taarifa iliyotolewa na ubalozi wake mjini Mogadishu. Marekani imemuhimiza Bwana Farmajo achukue hatua sasa hivi kutoa mkwamo wa kisiasa na kutafuta makubaliano na viongozi wa majimbo ya shirikisho hilo kufanya uchaguzi wa bunge na rais mara moja. Tukielekea kule Afrika Kusini, ambapo Afrika Kusini imesitisha kwa muda kampeni yake ya uchanjo dhidi ya COVID-19 Jumapili, baada ya utafiti mpya kubaini kuwa chanjo AstraZeneca haifanyi kazi vizuri dhidi ya aina mpya ya virusi vinavyopatikana nchini humo. Shirika la afya duniani almaarufu WHO linafanya mkutano um, Jumatatu kwa mra kuhusu maendeleo ya hivi karibuni nchini Afrika Kusini na utafiti huo uliofanywa na chuo kikuu cha Witwatersrand huko Johannesburg na bado haujafanyiwa tathmini, iliutimishwa kuwa chanjo ya Uingereza ilitoa tu kinga ndogo dhidi ya aina za wastan za ugonjwa unaosababishwa na aina tofauti ya virusi huko Afrika Kusini kwa vijana. Habari hiyo ilikuwa ni pigo kwa Afrika Kusini, ambayo imeshuhudia zaidi ya watu 46 wakifariki kutokana na virusi hivyo. Ilikuwa imepanga kuanza kuchanja watu wake na dozi milioni moja za chanjo za AstraZeneca katika siku zijazo, lakini utafiti uligundua kuwa chanjo hiyo ilikuwa na ufanisi wa asilimia 22 tu katika visa vya wastan vya aina ya ugonjwa huo wa Afrika Kusini. Na tukielekea kule Ethiopia, ambapo shirika linalowakilisha wakimbizi duniani UNHCR inakaridia wakimbizi elfu kumi na tano hadi elfu ishirini walikimbia kwenye kambi mbili za kaskazini na wametawanyika katika maeneo ambayo hakuna uwezo wa kuyafikia. Shirika hilo linasema kwamba wengi wapo katika hatari kubwa na wanahitaji msaada wa kibinadamu na ulinzi wa kuokoa maisha yao. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa linaonya kwamba maelfu ya wakimbizi wa Eritrea huko kaskazini mwa Ethiopia, katika mkoa wa Tigre uliokumbwa na mzozo, wanahitaji msaada wa ulinzi. Shirika hilo linarudia tena wito wake kwa serikali kutoa fursa kuwafikia wakimbizi. Kabla ya kuanza mashambulizi ya jeshi la Ethiopia huko Tigre mwanzoni mwa Novemba mwaka jana, shirika hilo la kuhudumia wakimbizi kutoka Umoja wa Mataifa liliwahudumia wakimbizi takriban elfu tisini na sita wa Eritrea katika kambi nne. Tangu wakati huo, shirika hilo limepoteza udhibiti kwenye kambi za na uwezo wake wa kutoa msaada muhimu kwa wakimbizi. Tangu mwanzoni mwa Januari, Ethiopia imetoa fursa kwa Umoja wa Mataifa na mashirika ya kibinafsi kufika katika kambi mbili huko kusini mwa Tigray. Programu ya chakula duniani inaripoti kwamba imefanikiwa kuwapatia wakazi ulepo kwenye kambi mgao wa dharura wa chakula na lishe, lakini inasema msaada zaidi wa chakula na huduma nyingine unahitajika. huendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS tukiona migodi migerano. Kwa sasa tuingia moja kwa moja viwanjani kujua ni yapi ambayo yanajiri katika ulimwengu wa michezo, tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo waaustralia wanaendelea kujikakamua katika michuano hiyo, na tukizungumzia mchezaji nambari moja duniani ambaye atarejea katika uwanja wa Rod Laver baadaye hii leo kumnyana na Denka Kovinic ambaye itakuwa ni katika michuano hiyo ya wazi ya Australia na Mwaustralia huyo Ashbati anatarajiwa kuweza kupata ushindi ili kuweza kuendelea kuperusha bendera ya Australia katika michuano hiyo ya hapa nyumbani. Na inatarajiwa kuwa umati wa watu elfu kumi na nane tayari umeshuhudia michuano hiyo ikiwa ni siku ya pili sasa, na baadhi ya mashabiki elfu sitini na nne wakiwa wanatarajiwa kufikia hapo mwaka jana. Na b Simon Halep ambaye alipata ushindi katika mchezo wake alikuwa nayo kusema punde baada ya mechi kukamilika. Nice uh, really be... Anasema ni mazingira mazuri na niliweza kuwa na furaha sana kurejea uwanjani, uh, na kuona kuna watu ambao wamekuja kushabikia mchezo wetu, ni furaha kubwa sana na hususan baada ya kushinda mechi hii. Na katika taarifa zingine za tenis, ni kuhusiana na matokeo ambayo yamefika kuanzia hivi sasa wanaome, kwa upande wa wanaume, mechi ambayo inaendelea kwa sasa ni kati ya Evans Norrie, ambao ni mechi ni sita kwa nne na kwa sasa seti ya pili ikiwa ni moja moja. Na wakati huo tukitazama katika mechi ambazo zimechezwa katika mechi za kwanza, Australia alipata ushindi, Alex de Minaur apata ushindi dhidi ya Sandgren kutoka Marekani, seti zikiwa ni tatu saba tano sita moja na sita moja vilevile vile na upande mwingine Rafa Nadal alipata ushindi dhidi ya bwana Dere, ikiwa ni katika seti tatu zikiwa ni sita tatu, sita nne, sita moja. Kwa upande wa wanawake tukitazama matokeo tuki ambayo wamefikia hivi sasa ni pamoja na wale ambao tayari wamekalisha mechi zao, tukiangalia hapo ni kwamba mchezaji Alexandrova amepata sita tatu na sita nne, wakati Maustralia Radionova alipata kipigo kutoka kwa Marekani Bringle ikiwa ni seti mbili sita moja sita mbili vilevile, na Coco Gauff akapata ushindi dhidi ya Teichmann kutoka kule Uswizi, sita tatu sita mbili, na mechi zingine ambazo tajiri muda wasio mrefu, basi bila shaka taweza kuwajuza na kuwaletea matokeo hayo katika mechi ambazo watazichapa wakati utakapofika. Tukiendelea katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa upande wa mchezo wa, wa tenis kwa mradhi mchezo wa AFL ambapo rais wa timu ya Collingwood Eddie Maguire ametangaza uamuzi wa wake wa kujiuzulu. Kujiuzulu kwake kunafuata kutolewa kwa ripoti kwa mfumo wa ubaguzi wa rangi ndani ya timu hiyo. Hapo akizungumza na waandishi, anajaribu, najaribu niwezavyo, ila sifanikiwe kila wakati, ila sicha kujaribu. Leo kuanzia sasa, najuzulu kutoka urais wa klabu ya Collingwood. Collingwood imekuwa itaendelea kuwa klabu nzuri sana, ila hili alistahili tuzuia kuchukua hatua za kuwa bora. Na tathmini hiyo ilifanywa baada ya mlinzi wa zamani Bwana Heriti Lumumba kuweka wazi dhulma alizokabiliana nazo alipokuwa akichezea klabu hiyo. Bwana Magwaya alikuwa anastahili kuondoka katika wadhifa huo mwisho wa mwaka huu, ila alikabiliwa kwa wito mzito wa kujiuzulu mara moja. Tukirejea katika soka, basi hali ilikuwa ni mshikemshike mshike katika mechi ya klabu bingwa duniani kote, ambapo klabu inayowakilisha bara la Afrika na Ulaya, Al Ahli ya Misri na Bayern Munich ya Ujerumani, ziliingia dimbani, ambapo bwana Lewandowski aliweza kufunga magoli mawili dhidi ya Al Ahli na kuweza kuwapa fursa Wajerumani kukichapa katika fainali dhidi ya Tigre ya Mexico, ambao waliwacharaza Palmeiras wa Brazil kwa goli moja kwa sufuri. Katika mechi ya kuamua ni timu gani ya tatu bora duniani itakuwa ni kati ya Palmeiras ya Brazil dhidi ya Al Ahli ya Misri. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 21.8, Melbourne zikiwa ni 22.9, Brisbane 25.9, Perth kwa sasa ni 24.8, Adelaide zikiwa ni 28.9 na Hobart ni 14.1 wakati Canberra kwa sasa nyuzi joto ni 22.1 na Darwin nyuzi joto ni 29.2. Kufikia punde mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo anakujia muda usio mrefu. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.