Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala idha ya idhaa ya Kiswahili ya SBS hukona migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandao nenoanikiwa ni SBS com au mkwaju swahili. Kuna migamoto mwandalia, lakini kwa sasa tuongeze swala so zima la jinsi taifa ama nchi hii ya Australia inavyoendelea kukabiliana na virusi vya korona, pamoja na harakati za kuweza kurejesha nchi katika hali ya kawaida. Waziri mkuu Scott Morrison amesema kwamba ni mapema kufanya mageuzi kwa mfumo wa job keeper. Hata hivyo hajatupilia mbali wazo la kufanya mageuzi hayo. Mradi huo wa ruzuku ya mshahara wenye thamani ya dola bilioni 130 utatumiwa hadi Septemba, ila chama cha Leba kimeomba muda wa mfumo huo uongezwe. Chama cha Leba kinaongoza juhudi za kuongeza muda huo, kikidai kuwa waaustralia wengi watahitaji msaada wa kifedha kwa miezi ijayo, ila Scott Morrison amesema kwamba ni mapema sana kufanya mageuzi hayo the sintofahamu kuhusu uchumi wa dunia bila kusahau uchumi wetu binafsi bado upo hapa, na itakuwa mapema sana kuanza kufanya uvumi. Kitu ambacho watu wanajua ni kwamba kuna miezi sita ya msaada wa kiuchumi kwa thamani ya dola bilioni mia na thelathini. Hiyo inawaeleza Waaustralia kuwa tuko hapa kuwasaidia na tutakuwa hapa kuwasaidia Waaustralia kurejea kazini la muhimu ni kuwasaidia Waustralia wa kurejea kazini na la muhimu matters, ni kusaidia biashara za Australia kufungua milango. Hilo likifanyika, hapatakuwa nia ya viwango hivyo vya msaada no wa mapato of... wakati huo kiongozi wa chama cha Leba Anthony Albanese amesema lazima Australia ifanyie marekebisho uchumi wake. Ameweka wazi kesi yake kuhusu kwa nini mashirika ya kiserikali yanastahili patanishwa Umuhimu wa kusaidia viwanda pamoja na kuwekeza zaidi katika miundo mbinu, reli ya kasi ikijumuishwa. Bwana Albanizi ameonya dhidi ya kurejea kwa kile anachoita ajenda ya kitamaduni ya chama cha mseto ya kukandamiza ukuaji wa mishahara pamoja na kudhoofisha usalama wa kazi. Tusirejee katika hali ambayo to hakuna to usalama to wa to kazi, wanaotafuta kazi wakikwama katika umaskini But na wanasayansi wakipuuzwa tumesalisogea mbele kwa kutopona tu janga hili, bali kuwa na tumejifunza kupitia janga hili. Wakati huo huo, majimbo na wilaya za Australia zimeanza michakato ya kuregeza baadhi ya vizuizi vya COVID-19 kuanzia Jumatano tarehe 13 Mei, jimboni Victoria, watu wataweza wakaribisha watu watano ambao ni jamaa au marafiki wao ndani ya nyumba zao. Kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews amesema kwamba anatumai watu watatumia hekima kwa swala hili. That doesn't mean, and it is not an invitation. Hiyo haimaanishi na si mwaliko wa kuwa na sherehe ndani ya kila nyumba kila siku. Tunastahili tumia hekima yetu, tunastahili kuwa na usawa, tunastahili tambua kuwa hali hii haijaisha. Hii ni fursa ya kuchukua hatua ya kwanza ambayo ni salama. Fanya tahadhari na kufaa, na hicho ndicho muhimu zaidi. Watu wataweza kutana nje katika vikundi vya watu kumi na michezo kama gofu mazoezi ya kutembea na kuvua samaki vinaruhusiwa, ili mradi watu wanatii kanuni za kujitenga katika jamii. Idadi ya watu kumi wataruhusiwa kushiriki katika mikusanyiko ya kidini, na harusi zinaweza kuwa na wageni kumi. Idadi ya watu ishirini wanaweza hudhuria ibada ya mazishi inayofanywa ndani, wakati ibada ya mazishi inayofanywa nje inaweza hudhuriwa na idadi ya watu takriban thelathini. Kiongozi wa Victoria bwana Andrews anaohamasisha watu wanaofanyia kazi nyumbani waendelee kufanya hivyo hadi mwisho wa mwezi Mei. Bwana Andrews ameongeza kuwa kuna uwezekano mafunzo ndani ya vyuo yataweza anza tena katika wiki zijazo. "Kwa sasa tunaamini kuwa kurejea kwa mfumo wa utaratibu wa mafunzo wa ana kwa ana yanaweza anza, tahadhari na uangalifu unasali lipewa kwa vipimo ambavyo tumefanya pamoja na mazingira tunayokabili. Leo siyo siku ya kuweka wazi maelezo kamili, sitaki fanya matangazo kisha nikose kujibu maswali yote ambayo mna haki ya kuuliza, ila hiyo itafanyika hivi punde na tutawapa wazazi taarifa ya kutosha ambayo wameomba. Majimbo mengi yameanza tayari michakato ya kutoa mafunzo darasani. Jimbo ni wa New South Wales, wanafunzi watarejea darasani angalau mara moja kwa wiki kushiriki katika masomo ya ana kwa ana. Kiongozi wa jimbo hilo Gladys Berejiklian amesema kwamba wanafunzi wa kidato cha kumi na mbili na shule zinazomilikiwa na jimbo zitatoa angalau masomo shuleni angalau mara tatu kwa wiki. Nina furaha kusema kwa up upande school wa kidato cha kumi na mbili kwa wastani katika shule zetu za umma wanafunzi wa kidato wa wa cha mbili 3 3 na mbili watarejea darasani kati ya siku tatu na siku nne wiki hii, na muhimu zaidi kwa kidato cha kumi na mbili ni kiwango kikubwa, na baadhi ya shule tayari zinafunzia darasani kila siku katika mfumo wa umma. Jimbo la kusini Australia nalo litaruhusu watu kuanzia kulia ndani ya migahawa na mahoteli kuanzia tarehe nane Juni. Kiongozi wa jimbo hilo Stephen Marshall amesema kwamba watu wanaotaka kutumia pombe ndani ya baa watahitaji kufanya hivyo wakiketi, iwapo watatumia chakula pia ndani ya baa hizo kusimama ndani ya bar ba, itakuwa katika siku za usoni, ila kuanzia tarehe nane Juni tutakachokuwa nacho uh, so ni watu kula ndani ya migahawa, mahoteli na bar. Kwa, uh, kwa hiyo watu wakienda ndani ya uh, bar kunywa pombe so itabidi wafanye hivyo wakiketi mezani, ili tuweze fuatilia mchakato ule wa kujitenga kijamii. Australia iko katika nafasi bora kulingana na nchi zingine kwa kukandamiza coronavirus, ila wakati vizuizi vinaregezwa, kuna hofu ya wimbi la pili la maambukizi. Michael Kidd ndiye naibu afisa mkuu wa matibabu wa Australia amesema kwamba watu wanastahili kuendelea kuwa waangalifu kuhusu mchakato wa kujipa umbali na watu katika jamii kila wakati. Each of us needs to continue our strong commitment. Kila mmoja wetu anastahili kuwa imara kuendeleza ahadi yetu ya kujipa nafasi kati ya watu yenye umbali wa mita moja unusu na watu wengine wakati wowote tutakapokuwa nje ya nyumba yetu crowd. Hiyo ina maana kuepuka vikundi vya watu viwezekanavyo. Ukiona kundi la watu, tafadhali enda sehemu nyingine. Na unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii sbs.com.au mkwaju coronavirus. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Greg Diet na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.