Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idha ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS com au mkoaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliyochapisha tayari, anwani ni facebook com mkoaju SBS swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumeandalia, utafiti mpya umebaini kuwa moja kati ya vifo vinne vya kuzama majini nchini Australia vinawahusu watu ambao walizaliwa ng'ambo. Ripoti hiyo imejiri wakati zaidi ya shule mia nne za kuwafunza watu kuogelea nchini kote zinajiandaa kutoa mafunzo ya kuogelea bila malipo kwa watoto kwa muda wa wiki nzima. Lengo la kampeni hiyo ni kuongezea uelewa kuhusu usalama majini kwa watoto wa wahamiaji pamoja na watoto wengine. Guprit Singh Bolar ni mwanafunzi wa kimataifa ambaye anaishi katika eneo la Surfers Paradise, Queensland. Krismas iliyopita alimpoteza rafiki yake kwa jina la Ravnit Singh Gill, ambaye alizama katika ufukwe wa Twid ambao uko katika kitongoji cha Daranba. Bwana Bala amesema maisha hayajawa yalivyokuwa tangu kifo cha rafiki yake kwa sababu alichukuliwaje toka kwetu katika siku nzuri. Alikuwa mtu mwenye, time, mwenye furaha na alikuwa akiburudika, ila ghafla like vitu vilibadilika. Ni huzuni ni huzuni, it's not, it's not ni huzuni kutokuwa naye. Hatuwezi it, it amini it hayuko nasi tena no. Ravnit Singil alikuwa akicheza ufukweni alipovutwa baharini na wimbi kubwa la maji. Hadithi yake ni moja tu katika visa vingi vya kuzama ambavyo vimegharimu maisha ya wanafunzi wa kimataifa nchini Australia. Ripoti ya uzamaji ya kitaifa imebaini kuwa mtu mmoja kati ya watu wane wanaozama katika maji ya Australia katika mwongo uliopita walizaliwa nje ya Australia. Kikundi cha nne cha ukubwa katika visa vya uzamaji ilikuwa ni wanafunzi wa kimataifa wengi, ambao waliwasili hivi karibuni kwa muda wa miaka mitano au michache, na watalii waliongoza katika vitengo vingine miongoni mwa watu kama hao waliozaliwa Uchina, New Zealand, Uingereza, Kusini Korea na India walipatwa kuwa katika athari zaidi. Stacy Pigan ndiye mtafiti mkuu katika shirika la uokoaji wa baharini almaarufu Royal Life Saving Australia, amesema ujuzi mdogo wa kuogelea pamoja na ulevi vilikuwa miongoni mwa masuala yaliyoongoza katika visa vya wanafunzi wa kimataifa kuzama. Kulikuwa idadi ya robo ya wanafunzi wa kimataifa waliozama ambao walikuwa wamekunywa pombe uh, takriban asilimia sitini zaidi driving juu ya so, viwango vinavyoruhusiwa kuendesha gari uh, kwa hiyo wanafunzi wa kimataifa wanatumia pombe katika sehemu ambako kuna maji. Shirika la Royal Life Saving Australia huongoza miradi ya usalama majini nchini kote, hususan ikiwalenga wahamiaji na wanafunzi wa kimataifa. Lengo la miradi hiyo ni kutoa mafunzo ya kuogelea, maelekezo ya usalama wa majini, pamoja na taarifa ya tabia inayofaa katika maeneo ya ufukwe. Blair Morton hufanya kazi katika shirika la uokoaji la Life Saving Australia, amesema wahamiaji huwa na uelewa wa tofauti wa bahari tofauti na wazawa wa Australia. Taarifa kuhusu vitu kama mawimbi, wazo la maji kuwa yanatembea badala ya kusimama, wazo la kuelea majini na kuwa nguo zinaweza ingilia kati uwezo wa kuelea majini, mawazo kama haya ambayo jamii pana ya Waustralia wanaweza zingatia kuwa mawazo ya kimsingi, ni mifano ya vitu ambavyo wahamiaji hawawezi jua au elewa. Migrants may not know or may not fully understand. John Ray Lee ni mwanafunzi wa kimataifa kutoka Singapore na ni mwanafunzi wa ubunifu katika chuo cha RMIT mjini Melbourne. Yeye pia hufanya kazi kama mwalimu wa kuogelea wa kiutamaduni na lugha tofauti katika shirika la Life Saving Victoria. Bwana Lee amesema kushuhudia tabia za kutojali katika ufukwe wa Australia kulimpa motisha ya kuwa mwalimu na kusambaza uelewa kuhusu usalama majini, kama anavyoelezea hapa. Nilipokuja hapa mara ya kwanza Rockwell, na kutembelea eneo la Mornington na marafiki wangu, tulienda sehemu za kuogelea na kuruka majini kutoka miamba. Niliona wanafunzi wengine wa kimataifa ambao walikuwa hapo pia hawakuwa na uelewa kuhusu usalama, kuhusu media, maeneo ya kuogelea ya nje na maji pia walikuwa wakipuuza uwezo wao wa kuogelea au walikuwa wakiwasukuma marafiki zao kutoka miamba hiyo na kadhalika, hatua ambayo ilikuwa ni hatari. Shirika la Royal Life Saving Australia linashirikiana na baraza la usalama wa majini nchini Australia kujaribu kupunguza visa vya kuzama majini kwa nusu kufikia mwaka elfu mbili na ishirini. Katika uchambuzi wa hivi karibuni, watafiti walibaini viwango vya visa vya kuzama na karibu ya kuzama majini tangu mwaka elfu mbili na mbili ni asilimia ishirini na sita. Hiyo ina maana kwamba zaidi ya vifo mia nne vimeepukwa kila mwaka, ila miaka inapoendelea kupita changamoto mpya huibuka. Kumekuwa ongezeko la asilimia ishirini na nane katika umma tangu mwaka elfu mbili na mbili, pamoja na idadi ya wanafunzi wa kimataifa wanaowasili nchini kuongezeka mara mbili. Stacy Pigen kutoka shirika la Royal Life Saving Australia amesema Licha changa ya changamoto hizo, maendeleo makubwa yamefanywa. Kwa mfano, kuwalinda watoto wa changa, maendeleo makubwa ambayo tumeona yamekuwa miongoni mwa watoto wenye so, miaka kati ya sufuri hadi kumi na nne katika ripoti yetu mpya kuhusu za maji nchini. Tumetoa ripoti kuhusu swala hili na tumeona upungufu wa asilimia arobaini na moja kutoka mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na tano kufikia tuliko kwa sasa. Kuongeza uelewa zaidi ya shule mia nne za kuogelea zitatoa mafunzo nchini Australia bila malipo kwa watoto wote ambao wana chini ya miaka mitano katika wiki ya kujifunza kuogelea ambayo itaanza tarehe mbili hadi tarehe tisa Oktoba. Andrew Kidd ndiye afisa mkuu wa uendeshaji katika shirika la Poolworks. Shirika lake linahusika katika mradi huo na amesema watoto watajifunza jinsi ya kuheshimu maji kama anavyofafanua hapa. Mradi huu umeundwa kutoa fursa kwa kila mtu apeleke mtoto wake mwenye miaka chini ya tano 5 katika kituo ambako atapata mafunzo ya kuogelea bila malipo. Hii ni hatua ya kwanza katika safari hii, alisema Bwana Kid. Kwa makala mingine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Joy Joshi na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS.com.au mkwaji Swahili.