Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS, huko na migode migirano, katika makala maalum tukizungumzia swala la unyanyasaji wa majumbani, ama kwa upande mwingine dhuluma ambayo hufanyiwa pale nyumbani, iwe ni kwa mwanaume kwa mwanamke, watoto, wanawake, hata wanyama pia wanaweza kuwahusishwa katika swala hili, lakini takwimu nyingi zinaegemea upande wa kinadada wakidhulumiwa ama wakinyanyaswa na wanaume. Kupata uelewa zaidi na jopo la wataalam ambao ni kina dada wote, pengine tuanze kujitambulisha kisha tuzungumzie swala hili. Wewe binafsi swala hili unalielewaje? Kwa majina naitwa Mapenzi Julia, ni mkaaji wa hapa Sydney, Australia. Unyanyasaji wa wanawake, hasa navouelewa navo mwenyewe, unakuja kwa namna nyingi, kwa sababu mara nyingi tuna tunaelewa kuwa unyanyasaji ni tu mwanamme kama na anatumia nguvu za, za kukunyanyasa ama kukupiga, lakini kuna ndio, kuna namna zingine kama uh, uh, namna zingine za kutumia matusi, namna zingine za kutumia unyanyasaji wa kuwa na kukataza, pengine uh, kukuwa na uhuru wa kutoka kwenda sehemu fulani, ama uhuru wa kuwa una, unataka kufatilia dini fulani. So kuna mambo mengi um, natumai na, na uh, kwenye hii vile tunavyoongea tutayaleta mambo yote tuweze tu, tukuelimisha wenzetu waweze kutuelewa. Jina langu ni Wanyika Mshila na pia mimi ni mkaaji wa hapa Sydney. Na vile Mapenzi alivyosema, uh, kunyanyaswa huwa kuna maana tofauti tofauti mm, mm. Na mmoja wao ambapo Mapenzi hakusema lakini tuliozungumza kuhusu mm. pengine w wiki, wiki, mm. moja mbili iliyopita, wiki mbili zilizopita mm. ni kunyanyasa kutumia um, fedha ama mm. kukataza mwanamke kuwa na pesa kwa, kwa, kwa sababu nataka mm. pengine vile Mapenzi alisema mm. akae nyumbani ama mm. asiwe na nguvu mm. ya, ya uhuru wa kufanya chochote mm. ama nguvu mm. ya kujiendeleza eh, mbali eh, kwa sababu nataka akae nyumbani kwa hivyo unamgandamiza. Asante ah, Mapenzi mm. <laughs> Na visa hivi mara nyingi hutokea nyumbani sana mm -hmm. lakini iwe ni kwa wanandoa mm. ama hata ikiwa na wakati wa uchumba mm. Ni kwa nini watu pengine wa hawajiondoi mapema akiwa unaona hizo ishara? Kama kwa mwanamke, kuna jinsi unaweza ukatambua kwamba pengine bwana huyo hapa baadae katika sosoni atakuja kunigeuka, ama ni swala ambalo linakuja kidogo kidogo mpaka mwenye atajipata mwenye ushamwezo tayari na, na janga hili? E, tulizungumza kidogo kuhusu hizo ishara na tulitambua kwamba kuna zingine huwezi jua kama ni mtu amekupenda ama ni mtu anataka kukunyanyasa wakati ujako, kwa sababu mkianza kujuana, kuna vile mwanamume anaweza kupatia wakati wote anataka kujua uko wapi, anataka kupigia simu kila wakati, na huwezi jua kama hivyo ni, ni, mapenzi, ni mapenzi, ama ni unyanyasaji. hmm. Hmm. Lakini ukiwa katika Uh, sehemu ya sasa, mshaanza kuwa na huo urafiki mm. Na huyu mtu naona hataki vile mapenzi, alisema hataki mm. uwe na marafiki, hataki anaanza kukutetanisha na familia mm. Unajua, hizo ndio dalili za kwanza kwanza kujua huyu mtu atakuwa akikunyanyasa mm. na saa zingine tulivyosema, mm. sio rahisi kutoka katika uhusiano huo mm -hmm. kwa sababu pengine sa zingine hauna ile confidence ya kujitoa, mm -hmm. ama mtu huyo ashakutenganisha na watu hujuu, utaenda wapi ukishatoka naye? mm -hmm. yeah. inakuwa pengine ni fikra kwamba ntambadilisha baadaye, ama nibaki, nikibaki ndani ntambadilisha siku za usoni, ama inakuwa ni tunikutarajia kutakuwa na mabadiliko fulani. Saa zingine kama wanawake kwenye uh, hi, uh, kwenye ndoa sana sana, ama kwenye uhusiano huwa kuna hiyo fikira ya kuwa pengine atabadilika, hmm. Unaona, kwa hivyo wacha tu nikae nivumilie, inaweza kuwa ni mda tu anapitia. Pengine saa zingine pia tunawapa wao wanaume sababu, kwa nini wanatufanyia vitu, vitu kama hivi. Unaona. Hmm. Saa zingine unasema, pengine mimi sijafanya vizuri hmm, ndio maana amenifanyia kitu, si kitu fulani pengine mimi sikutimiza jambo fulani alilokuwa analitaka yeye, ndo maana akanifanyia kitu fulani. Kwa hivyo tunajikuta saa zingine kwanza nikirudi nyuma naweza nikasema kuwa wanaume ambao wanafanya uhalifu wa namna hii ni kuwa wanataka kuchukua control, um, ya, ya, ya wanawake unaona. Sasa saa zingine anakuingia kwenye akili na kuwa wewe mwenyewe pia unajihisi una kama wewe ndio uliye kwenye makosa, sio okay? Um, na huyo mwanaume sasa kwa kukuchukua kwenye control namna hiyo, ni kama sasa anapata nguvu ya kukugandamiza wewe mwenyewe. Huwezi ku, si rahisi kuondoka kwa sababu pia mwenyewe utajifikiria ni kweli a, pengine nimefanya kitu fulani makosa a, pengine nikibadilika hivi na mwanamume wangu pia atabadilika. Lakini kadri inavyoenda, you know, unajiona pia wewe Uh, unazidi kugandamiza na yule mwanaume ndio anazidi kuchukua kontrol kwako. Watu ambao wanapitia masuala kama haya ya unyanyasaji nyumbani mm, wanakuwa pengine na motisha um, kuweza kuzungumzia swala hili miongoni mwa rafiki ama ni kitu cha kuziba na, ku, na kusindilia ndani ya roho mm, watu wasijui hali ikoje? Nafikiria wakati mwingi watu huwa wanajizibia ndani, na pengine ni kwa sababu wakati mwingine vile mapenzi aliposema, uh, kuwa wanaona pengine wananyanyaswa kwa sababu wamefanya kitu kibaya ama ni, wao ndio wame, nini wameleta wamesababisha wame mm. yeah, mambo haya. Kwa hivyo alafu, wakati mwingine ni vile tu, uh, tulitaja tena wiki mbili zilizopita, ni saa zingine utaona kwamba jamii yako yeah, <laughs> yeah itakuangalia ita vibaya. Kwa hivyo unajaribu kuweka vitu vya nyumba nyumbani, kwa hivyo hutaki kusema mmeo anakupiga ama unafanyiwa hivi vitu vyote nyumbani. Kwa hivyo mm. saa zingine naona sio rahisi sana kusema na, na kule barani Afrika kuna jamii ambazo zinasema kwamba mme mzuri ni yule ambaye anampiga mkewe. mm -hmm, kama wanawake masemaje hapo, ndio ah. <laughs> <laughs> kuna mila zingine, na tukirudia kwanza uhusiano wa uhalifu uh, uh, kati ya wanawake na wanaume has, hasa wanaume wakigandamiza wanawake mm, ni tofauti sana kutofautisha, je hii ni mila ama hii huu ni ugandamaji? Kwa sababu kwa sababu mm-hmm, kwa saa sa zingine, unaona kama kuna, kuna mila zingine ndio wanasema mume wangu asiponipiga hajanipenda. Kwa hivyo, wanaume wanachukua lile jukumu la kuwa mwanamke ni kama unavom, unavyomfanyia mtoto kwa mfano you know, mm. Lazima umpige ndio umweke au aingie adabu mm. Ambayo sasa sivo hiyo, unaona mila kama hizo mila zingine ndo tunafaa tuziache kama hizo, kwa sababu sasing... si sawa na si wanaendeleza mila hizo. Unajua, mwanamke anakuja anakwambia, hujachapwa na hivyo inaendeleza, hakupendi ndio na saa mm, zingine pia, hata tukienda tuseme kwa mfano tunaita wazee kikao, tuseme kwa mfano kumekuwa na shida fulani, mume wangu amenipiga wa ama mume wangu akanifanyia wa kitu fulani. Mara nyingine sisi waafrika pia um, hatusaidiani mm, kuelekea kuelekea um, maneno kama haya kwa sababu kwa mfano ukienda, ukiripoti kule, ama ukienda kuikalisha, ukiweka kikao, wanaangalia hasa mwanamke umekosa nini ndio kusababisha yule mwanaume kufanya kitu fulani. Hawaangalii kuwa ndio mwanaume umefanya kosa tulirekebishe usirudie kufanya kikosa kama hili kwa mke wako. Wanaangalia wewe mwanamke, kwa nini umemfanyia nini yule mwanamme hasa ndio akafanya kitu fulani? Kwa hivyo mila zetu saa zingine pia huwa zinaturudisha nyuma, hasa sisi wanawake, kwa sababu ziko nyi, mila nyingi sana kwa kimaoni yangu mwenyewe ziko kufaidisha mwanaume hasa, sio mwanamke. Unaona kama vile kulipa mahari, vile mwanaume anafikiria kwamba amelipa mahari, kwa hivyo we ni mali yake uh -huh. Na kwa hivyo anaweza fanya chochote. Chochote yeah, anachotaka alafu kisha uh -huh. Ukienda ukiambia familia yako ya huyu mm. Mtu ananifanyia hivi hivi mm. Wanasema lakini ashakulipia mahari mm. Wewe ni wao kwa hivyo rudi mm. Ya yeah, mm. Rudi kwao kwa suluhu tuache kulipa mahari. <laughs> Ah, sio kusema tutache kulipa mahari ah, ah, ah, ah. Siseme hivyo mami, si kusema mahari asilipwe. uh -uh, si mam, mahari lazima ilipwe. ni, ni vile mm -hmm. mafikira kuhusu mahari mm -hmm. yeah. mm -hmm. Njelu, mahari nasema... lazima ili, ilipwe. Kuna mila zingine kama nimesema, ni, ni desturi kuzifata zingine mm -hmm. ndio, si vizuri kuzifata mila mm -hmm. mahari lazima italipwa mm -hmm. unaona hiyo ni <laughs> lakini sio kumaanisha kuwa umenu, umenunua mwanamke unalipa, uh -huh. una mahari kusema ni kama kusema nini, ni zawadi, ni zawadi, okay. Ama ni vile kusema asante, asante ama, ama Ume, ya, umeshukuru ume mm. mm. Mwanamke amelewa vizuri unawapa na... wale wazazi wa mwanamke zawadi ya heshima <laughs> yao pia mm. Wamemfundisha wame mtoto wao mm. Wamefanya wame bidii mtoto wao mm. Pengine anafanya kazi nzuri mm. Anakuletea mafaida ya wewe ule ambao unamwoa kwa hivyo mm. mm. Ni muhimu mahari kulipwa, lakini pengine tukirudi nyuma wa Afrika tunafaa tuelewe kuna tofauti nyingi sa, I mean, tunataka tujue hasa sababu ya kuoa mwanamke ni nini kwa sababu wanaume wengi hapo ndi unapokosea. Kama wewe umeamua unataka kumwoa mke, unamleta mwanamke mshirikiane kufanya maisha yenu mazuri, haujaleta mfanyikazi kwa nyumba mm -hmm. ama haujaleta uh, unajua kija uh, kazi kwenye nyumba <laughs> ambayo sasa wewe uh, utatarajia yeye yeah, pia ameenda kazini, akirudi awe amekufanyia kitu fulani mm -hmm. chakula kiwe kiko tayari, nguo mm -hmm. amekupigia pasi, alafu vitu kama hivyo kama vinakosekana ndio kunakuja hiyo mambo ya kupigana ambayo mm -hmm. sasa si vizuri. Kwa hivyo kule nyumbani huku kidogo tunasema kuna wanaume wengine kidogo wanajaribu, sio wote hmm. ambao wanasaidia pale nyumba, na si kusaidia, ni majukumu yao, wanafaa wafanye. Kwa hivyo yeah. wanafanya, si lazima mke ndo akupikie, si lazima hmm. mke ndo asafishe nyumba yeah. si lazima mke afanye kazi zote, lakini kule nyumbani tabu bado ndo hiyo, na kama chakula kama kinakuwa kitamu zaidi mama akipika si basi mwanaume aoshe nguo. <laughs> Mana jadi mnakuja mna, mna, mna kwa pamoja yeah. Kushirikiana, unaona, kushirikiana kufanya maisha yenu yawe mazuri, bwana. hmm. Kama mke chakula chake nkitamu, saa zingine pia nsawa mume akipika, hata kama hmm. sikitamu mtakula kwa siku moja mpumzike hmm. ule utamu, alafu mnaendelea stb zipate kupumzika. Ah, <laughs> ah, kambia kibarua hapa mgonjwa mm. Sasa kama kwa mfano mwanamke ni mgonjwa um, na, na nyumbani mpo na watoto wadogo, sasa mtafanya nini? Na saa zingine ina, inatokezea kuwa yule mwanamme anamlazimisha yule mwanamke kwenda kupika kwa sababu hana jinsi hana namna watakapofanya. Kwa hivyo na saa zingine hiyo pia ni, ni, ni unyanyasaji okay. mm. kwa hivyo lazima wewe mwenyewe kama unajua kujiangalia pia unamwangalia na mke wako, na mke wako pia anakuangalia. Si jukumu tu la mwanamke kuangalia mwanamme mm. kwenye kila kitu mm -hmm. Ndio asilimia kubwa ya wanaonyanyaswa ni wanawake mm -hmm. Lakini kuna ile asilimia kidogo ambayo ni wanaume mm -hmm. Lakini kuanila chini chini mm -hmm. mtu asemi maana, hata unafikiria kwa mfano kesho, ni nipige nende pale Central Police mm -hmm. kusema wataniangaliaje, si mwenyewe watanipiga pia ni ngumu kwa wanaume kwa sababu hasa sisi Waafrika tume, tume tumelewa mm -hmm. kuelewa kuwa mwanamume lazima awe ndio mwenye nguvu, mwanamume lazima awe ndiye ambaye ni kama ndio kichwa cha familia mm. Um, kwa hivyo hata kwa tofauti zetu sisi wanaume na wanawake, wanaume ndio wako na nguvu nyingi kuliko wanawake ukiangalia uh, maumbile. lakini saa zingine ndio kuna wanawake hasa kuna wakati Kenya, kuna wakati kulikuwa kumefuma sana wanawake walikuwa wanapiga wanaume, lakini sasa eh, lakini ni ngumu kwa mwanamme kwa sababu kitu cha kwanza unachoangalia ni jamii itakuchukuliaje. Wewe mm, ukienda ukishtaki yale mashtaka kwa mke wangu kanipige. Wewe mm, utaonekana pengine hauna nguvu, hautaonekana mwanamme kamili. Mm. Unaona kuna mambo mengi na wanaume ni kitu kimoja ambacho hawakitaki kuonekana kuwa mimi sio mwanamme kutosha. Unaona mm, wanataka kuwa lazima kama mi mwaname, mimi mwanamme nionekane mimi ndio mwanamme, mimi ndio nimekiti kwenye hii nyumba. Mimi ndio mwanamme ambayo nafanya hii nyumba inaenda vile navyoenda. Kwa hivyo ukija wakati ukisema, ah, kweli mi mke wangu yanifanyia hivi mara nyingi ha, ha, hakuna uh, support, hakuna uh, msaada. Sana sana kwa wanaume especially kuhusisha mambo ya kusema, uh, tusaidie pia wanaume ambao wanaendelea sehemu hizi, kwa sababu watu wengi wanafikiria wewe ni mwanaume bwana, unaweza ukajadili uka swala hili mwenyewe na ukalimaliza Suluhu itakuwa wapi sasa? Maana iwapo mm. mama anadhulumiwa nyumbani we mtoto, iwe wa ni wale wanyama ambao wanaishi na familia, wengi wanakuwa na wanyama ambao wanaishi nao wa. mm. ama pia kama ni mwanaume sasa ndie anafikia ana, ana kikichapo <laughs> <laughs> ama nambia ukiongea tena ntakufanya sawa yule dada wa, wa Nyeri sasa. <laughs> Sasa suluhu itatoka wapi? mm. Suluhisho inaweza ikaja kwa kuwa ni maelewano kwenye ndoa mm. Unaona, maelewano ni muhimu sana na saa zingine kuna u, watu wengine, naweza nikasema, kwa upande wa mwanamke kunyanyaswa, kuna wanaume wengine huwa wanasumbuliwa pengine na um, uh, ugonjwa wa akili mm-hmm. Um, saa zingine inaweza kuwa ni wanataka tu Uh, pengine ni wivu nawasumbua. Sasa saa zingine inatege, inataka kuwa kuwa kuna maelewano kati ya mume na mke. Kama wanaelewa mke wako lazima ni kitu fulani anakipenda kukifanya, lazima anataka kwenda kazini, mwache aende kazini, lazima umwelewe. Kama ni mume wako pengine unamnyanyasa pia, lazima umwelewe. Pengine anapenda kwenda kupata kabia kamoja na rafiki zake, akija ni usiku, unamwelewa ndio ameenda, pengine kama sasa yeye yeah, ameenda njia zingine na wanawake wengi n hasa hiyo ndio inasababisha pengine wale wanawake kupiga wale wanaume basi. mm. Kama kuna hiyo tashwishi pengine, hapo sasa unaweza ukaita wazee, mkakaa, mkasuluhisha akasema, mwanaume wangu akona wa hii tabia mm. ukiona tabia pengine hairekebishwi basi, ni afadhali tu muache ule mtu, wewe ufate maisha yako, badala ya kumuumiza mwenzako, unaona mm -hmm. Aa, kwa sababu saa zingine bahati mbaya mambo kama haya huwa yanaenda yanazidi sana, napita mpaka mpaka inakuwa mtu anapoteza maisha mm -hmm. Unaona, na hiyo ni kitu ambacho kinaumiza sana, na hasa pia watoto ambao wanahusika kwenye hizi ndoa Ina, inaumiza sana. Kwa hivyo saa zingine kama unaona ni, ni kitu hakiwezi kutatuliwa, ni, ni vizuri tu basi muachane. Saa zingine mambo haya huwa yanasababishwa pia na madawa ya kulevya ama, ama nini, pombe, pombe ah, na vitu kama hivyo mm. Kwa hivyo ukiwa kama hiyo ndio nini situation yako, basi pengine mm. kutafuta watu wanao kama rehabilitation centers, yeah. mm -hmm. kupeleka mmeo ama mkeo kwa hizo rehabilitation center, mm -hmm. kwa maana ya kutafuta njia ya kuishi pamoja mm -hmm, kwa sababu saa zingine tu ni tabia mm -hmm, sio mtu mwenyewe, mtu mwenyewe ni mzuri lakini mm -hmm, akiwa amekunywa ama ametumia hizo madawa ya kulevya anakuwa mtu mwingine mm -hmm. kwa hivyo kama sio kusema ti ukae katika nini, mm -hmm. kwenye husiano, kwenye husiano lakini mm -hmm, mkitaka kama mmeoana unaona ni mtu mwenyewe akipata msaada, basi mambo yanaweza kubadilika, basi ufanye hivyo ya. Kwa ujumbe, kwa ufupi, huyo mtu awe katika maisha yako ama asiwepo, maisha yataendelea. Sherta, endelea. Sherta, endelea. Um, na ni shida kwa sababu saa zingine sisi wanawake tunaona, kwa mfano nikiachana na mtu kama huyu basi mm, maisha yangu yameisha. mm -hmm. Uh, nitafanya nini na watoto? Nitaenda wapi na watoto? mm -hmm. Nitawalisha nini watoto wangu? mm -hmm. Watoto wangu watasoma namna gani? Unaona sasa? mm -hmm. Saa zingine ma, tukifikiria mambo kama hayo inatukuta ina sisi wanawake tunaendelea kubaki kwenye sehemu ile, kwen, ino, kuvumilia mapigaji mm -hmm. Kuvumilia kutukanwa, kuvumilia unyanyasaji kila aina kwa sababu unafikiria watoto wako, unaona. Mm. mimi kwa mfano nikisema kwa ufupi, mara nyingi nasikia sana hasa nyumbani ama hata hapa wa, watu ambao wamepitia unyanyasaji hasa na wanaume, anasema mimi nimebaki kwenye ndoa hii tu kwa ajili ya wanawa, mm. wanangu mm. unaona, nimebaki hapa tukuvumilia kwa sababu ya wanangu mm. lakini saa zingine pia tunafaa tuelewe kuwa wewe kuzidi kubaki kwenye ile ndoa pia unaumiza wale watoto, wale watoto. Mm. kwa sababu watoto wakikua wakiona vituko kama hivyo vinaendelea, baba mm. kila wakati anampiga mama, unaona hao mm. pia wanaweza wakachukua tabia kama hizo, ama wakawa hawatazichukua lakini wakakasirika kwa upande mwingine mm. ikawa pia inawa, inawachanganya akili mm. unaona alafu saa zingine pia mwanaume kama sana sana kama akili yake sio nzuri um, anaweza hata akaamua kuwaua nyote pamoja na watoto mm, na yeye mwenyewe mm. Unaona, na hiyo kitu inatokea sana sana. Kwa hivyo saa zingine ni vizuri ukiondoka, na hata pia pia ukiondoka fadhali pia uende mahali sehemu mbali, kwa sababu mm, watu kama hawa bado anakufuata, utakuta mtu anakufuata. najua pengine una, unafanya kazi sehemu fulani mm, anakusubiria nje mm, ama anajua pengine unapenda kwenda dukani sehemu fulani anakusubiria hapo mm. Kwa hivyo ni muhimu sana sana, pia kama umeamua unaondoka, uondoke uende sehemu mbali kabisa, hata kama utakaa kwa muda mrefu, alafu pengine kurudiana na sehemu nayokaa ka kwa mfano ndio karibu na kwa familia, lakini lazima ujipe mda sana kabla uonane na yule mtu. Na mawaidha mengine pia niko nayo ni wanawake nadhani, na tunapaswa kuwa na account zetu tofauti kuwa mm. na bank account mm. separate ya yeah, mwanaume mm. ndio mm. Vitu kama hivi vikifanyika, una uwezo wa kujitoa kama mm. una watoto mm. usiwe sasa unahofia utafanya nini na watoto, utawalisha aje? Utafanya nini mm. uko tu na uko na njia zako, mwenye. zako mwenyewe za kujitoa katika mm. yeah, katika sehemu kama hizo, na najua mm. watu wengine wanasema wa, basi tumeoana, mbona tuwe na hizo vitu tofauti tofauti? Mm. na sio kusema kuficha, mmeo unaweza mwambia mimi niko na pesa zangu kadhaa, hapasi kujua ni, ni ngapi ama nini, lakini uko tu na mm. kama ni mwanaume ambaye anakupiga kila wakati atakulazimisha, atakulazimisha. Kama ni mwanamke kama huyo basi usimwambie, usiseme. <laughs> Lakini unajua tu kuna kitu hapo tu. Yeah. <laughs> na saa zingine inakuwa ni ngumu kwa sababu una, kama mimi nikisema kwa mfano, niko na mfano ambao rafiki yangu alikuwa anapitia sehemu ya mambo kama haya. Mume ndio anaenda sokoni analeta vyakula vyote, mume ndio anaenda kila mahali mm. Haruhusiwi kufika hata dukani mm, kwenda kununua maziwa kwa mfano. Mwanaume kitu kikokosekana, lazima nampigia mwanaume. Ule mwanaume anatoka kazini anamletea kila kitu kwenye nyumba mm. Haruhusiwi kutoka, na japo atakaponekana hata kwa mama yake, ama amekuja kwangu kama rafiki yangu mm anaweza kapigwa, unaona. Kwa hivyo saa zingine inakuwa ngumu, hasa wanawake, kwa sababu hauna hela, hauna ile mm. Mm. Kwa hivyo mawaidha kama hayo naweza sema, uwe mwanamke, lazima uwe pia uko na marafiki ambao wanakuelewa mm. na sisi wanawake pia mtu akitufata kama anaendelea na shida kama hiyo mm. tusiwe wabaya kumtukana, ku, ku, kumwambia, kwa nini we unakaa pale, kwa nini unafanya hivi mm. tusiwe na haraka ya kumhukumu mm. unaona, tuwe tunamwelewa tunasema mm. pole sana, tutafute njia ya kumsaidia mm. na kumpa muda mm. pia, kwa sababu eh. hata atoka kwa wakati wako eh, atatoka kwa kwa wakati wake. Kwa hivyo simwambie kwa nini unakaa na mwanaume huyu, kwa nini unamwacha mwanaume anakunyanyasa. Lazima umsikize pale, huyu mwanamke anap, anapotokea, umwelewe anavyosema, na kama unaweza kumsaidia mtafutie suluhisha kumsaidia, lakini si kum, kumhukumu kusema, kwanini umefanya mm hivi -hmm. Kwanini unafanya hivi kwa yeah. Hivyo pia sisi wanawake, hasa sisi wanawake wa Kiafrika, tunafaa tue tunakuja pamoja sana kusaidiana, kwa sababu saa zingine kuna hiyo kuogopa kusema ah, lakini ndoa ya mtu fulani iko vizuri, ndoa mm -hmm. ya mtu kwanini mi peke yangu ndio niko na, na mambo kama haya tunaweka viegezi fulani e, na saa zingine mtu unaogopa kwenda kusema kama uko na shida fulani, kwa sababu hutaki kuonekana wewe, pengine unajua, uko chini kuliko wenzako, kwa hivyo mm. Sisi wanawake tunafaa tuwe tunaelewana, na mtu kama anaendelea na shida hizi tuelewe, si kosa la yeye mwanamke amba ndio maana vitu vituko hivyo vinafanyika okay. Ni saa zingine tu ni ni ni mwanamume ndio anasababisha. Kwa hivyo sisi tunafaa tuwe tunakuja pamoja, tunatafuta suluhisho na tunasaidiana, tuache sana sana kuhukumiana kuna mengi ya kuzungumzia swala hili lakini naona muda umekuwa adui. Kwa hiyo shukran sana kwa kuchangia maoni yenu kwa swala hili. Pengine tu neno fupifupi fupi tu kwa wale ambao wanakabiliwa na matatizo haya, ujumbe wako wa kuwa pamoja ni upi? Nadhani ya ujumbe wangu ni kwa marafiki sana sana, kuliko wale wana nini, ni vile mapenzi aliv, alivyotaja kidogo pale tu, tusimame pamoja tuwape, au wanawake ile support, na Tusiwahukumu, hatujui ni nini, nini wanachopitia wana na, mm. Mm. Mm. na la, rafiki akituambia mambo kama haya mm, tu, tuyaweke kwetu tusianze kuropokwa kwa kila mtu mm. mm. mm, tutafute mambo ya kumsaidia badala ya mm, kusambazisha, kusambazisha mambo haya yeah. Nafikiri, Yeah, itasaidia yeah. Mimi naweza nikaongezea kusema pengine kama uko kwenye hali ambayo mtu anakutishia maisha, nenda polisi. Naenda ukaripoti polisi kwa sababu saa zingine utaambiwa ukienda ukaripoti polisi nitakuua ama nitakufanyia nini, lakini naenda ukaripoti polisi. Saa zingine ni muhimu, zile ripoti zikiwa kule zitakusaidia. Um, kila wakati jiondoe, kama kuna unaona pengine amekasirika ama ameshaanza kukwambia kwenye simu nikifika nyumbani nitakuua ama atafanya kitu fulani afadhali ukimbie, ujiondoe, uondoke kwenye hiyo sehemu, utafute mahali ambako utakaa sehemu za hapa Australia. Pengine naweza kusema kuna, kuna misaada mingi sana wanawake wanaweza wakafika wakasaidika. Uh, ukienda kwenye White Ribbon, uh, website ambayo ina, ni, ni, iko uh, ukigugle White Ribbon, wameandika vitu vingi sana ambavyo vinaweza vikakusaidia wewe mwanamke. Kuna namba za simu ambazo unaweza ukapiga kwenye charities, ambazo zinaweza pia zikakuchukua. Kuna sehemu ambazo uta, utaulizwa uko kwenye um, sehemu fulani kama pengine ndio uko kwenye nje hujui mahali pa kukaa. Kuna mtu anaweza akaja akakuchukua akakupeleka sehemu mbali na kawa mahali unapoishi haujulikani uko wapi, unaona, na kazi zingine pengine hata utakusaidia upande wa kazi. Kwa hivyo usiwe na hofu kama pengine unashangaa, sijui nitaishi wapi, nitafanya kazi wapi, nitalisha watoto wangu nini. Kuna uh, sehemu nyingi ambako mwanamke anaweza kaenda na akapata usaidizi mambo ya Afrika sijui, lakini najua pengine Kenya wanaweza kuwa ndio wako na sehemu wanawezaenda enda wakasaidika pia, sina habari, lakini kama mtu yuko hapa Australia, kuna sehemu nyingi ambako anaweza kasaidika. Kwa hivyo mtu usiogope, ukiona uko kwenye shida wewe toka na, na uende nyumba uh, ukatafute msaada, ushauri mzuri, na kama unahitaji mengine zaidi, tembela tovuti yetu sbs.com.au Mraba Swahili.