Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kuendelea, uendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerana, tuleta makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anaonekiwa ni sbs.com.au swahili. Na nawapo na makala kupendekeza, ama una lolote lile ambalo umependa kutujulisha, basi wasiliana nasi kwa barua pepe anaonkiwa ni swahili.program@sbs.com.au. Kwa sasa basi tuelekee mjini Nairobi nchini Kenya, ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anatusubiri na taarifa hizi ambazo zimegonga vichwa vya habari Wiki hii barani Afrika, kisa cha kwanza cha virusi vya korona kilithibitishwa nchini Kenya Ijumaa. Waziri wa afya Mutahi Kawe alithibitisha kisa hicho katika tangazo alilolitoa moja kwa moja kupitia vyombo vya habari. Bwana Kawe alisema kwamba mtu mwenye maambukizi ya virusi vya korona alithibitishwa kuwa na maambukizi hayo Alhamisi usiku. Waziri huyo alisema kwamba kisa hicho ndicho cha kwanza kuripotiwa nchini Kenya tangu kuzuka kwa mlipuko huo mjini Wuhan nchini China. Kisa hicho ni cha raia wa Kenya aliyewasili kutoka Marekani kupitia London nchini Uingereza tarehe tano mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini. Aligunduliwa kuwa na virusi hivyo katika maabara ya wizara ya afya nchini Kenya. Hata hivyo, waziri huyo alisema kwamba mgonjwa huyo ambaye ni mwanamke, yuko katika hali njema na kwamba viwango vyake vya joto vimeshuka na kuwa vya kawaida. Nchini Ethiopia nako, mamlaka za nchi hiyo pia zilitangaza kisa cha kwanza cha maambukizi ya korona, ingawa mgonjwa wa Ethiopia ni raia wa Japan. Zaidi na mwandishi wa habari Wanyama Jibusiri. Waziri wa afya wa Ethiopia Daktari Amir Aman alisema raia wa Japani mwenye umri wa miaka 48 ambaye amegunduliwa na virusi vya Korona alikuwa amesafiri katika mji mkuu wa Adis Ababa mnamo Machi tarehe 4. Mwanaume huyo alisafiri kutoka Japani hadi Bukina Faso mnamo Februari 23 kabla ya kuelekea Ethiopia siku chache baadaye. Kuripotiwa kwa kisa cha ja kwanza cha virusi vya Korona nchini Ethiopia kunatokea siku ambayo taifa lingine la eneo la afrika Mashariki, Kenya pia likiripoti mgonjwa wake wa kwanza. Lakini licha ya kisa hicho cha kwanza cha virusi vya korona kuripotiwa, mamlaka za Ethiopia zinasema kwamba hazitachukua hatua za kufunga shule, kupiga marufuku mikutano ya hadhara au kusitisha safari za ndege shirika la ndege la Ethiopia limshutumia kwa kuendelea na safari katika mataifa ambayo yameathirika na mlipuko wa virusi vya korona. Shirika la afya duniani WHO limetangaza mlipuko wa virusi vya korona kama janga la kimataifa baada ya Itali kukaza nati zaidi katika sheria zake za karantini, huku Marekani ikisitisha safari za ndege kutoka Ulaya. Kwa mjibu wa takwimu za WHO, zaidi ya watu elfu tano wamefariki, wengine elfu mia moja thelathini na nane kuambukizwa na takriban elfu sabini kutibia na takriban kutibia kupona tangu mlipuko wa virusi vya korona kutokea katika mji wa Yuan nchini Uchina mapema mwaka huu. Virusi vya korona vimeripotiwa katika mataifa 132 duniani, 13 kati hayo ni ya Kiafrika. Misri ni taifa la kwanza barani Afrika kuripoti vifo vya watu wawili kutokana na virusi hivyo. Mbali na Uchina, mataifa mengine ambayo yamezongwa na virusi vya korona ni Italia, Iran, Korea Kusini, Uhispania na Ujerumani. Rwanda nayo imethibitisha kisa cha kwanza cha virusi vya korona. Mgonjwa huyo ni raia wa India aliyewasili Rwanda Machi 8 kutoka Mumbai, India kulingana na taarifa iliyotolewa na wizara ya afya. Inaripotiwa kuwa mtu huyo hakuwa na dalili zozote za virusi vya korona wakati aliwasili nchini Rwanda na alijipeleka mwenyewe kwenye kituo cha afya Machi 13 ambapo alifanyiwa vipimo mara moja Wizara ya afya imesema kwamba sasa inaendelea na matibabu. Hali yake imeimarika na ametengwa na wagonjwa wengine wote. Waliotangamana na mgonjwa huyo wanaendelea kutafutwa katika juhudi za kudhibiti ugonjwa huo. Kuelewa zaidi kuhusu virusi hivi vya korona, huyu hapa Dr. Philip Muthoka ambaye ni mtaalam wa maswala ya afya. Dalili za huu ugonjwa, wananchi, ni kama vile nda, dalili za homa ya kawaida tu. Mm -hmm. Unachemua, unapatwa na um, Um, kuashwa na koo, kukooa, kuumwa na kichwa, kuumwa na misuli. Kwa hivyo hii shida zikikupata, kama uko hapa injini na hujatembea inji za nje mahali na hujatangamana na mtu ametembea inji za nje, usikuwa na hofu. Hata tukiangalia katika inji, inji zile huyu ugonjwa umeambia Uchina, Korea, Italy Um, wale watu wa, wanalemewa wana zaidi na u ugonjwa hii oma ya COVID-19 um, um, um, mm -hmm, ni wale wako na changamoto zingine kwa mwili mm -hmm, labda kinga yao, kinga yao mwili imefabeka kwa ajili ya labda ako na virusi za ukimwi ama anatumia dawa za za za kansa ama mm -hmm, ako na kisukari mm -hmm, ama ako na presha. Rais wa Tanzania John Magufuli naye ametoa tahadhari kuhusu ugonjwa huo wa Korona akiwataka watu kutopuuza, kwani mpaka sasa umegharimu maisha ya watu wengi duniani. Alizungumza na umma wa Tanzania alipokuwa akizindua karakana kuu ya jeshi la wananchi wa Tanzania mjini Dar es Salaam, katika kusisitiza tahadhari iliyotolewa hivi karibuni na waziri wa afya nchini humo Umi Mwalimu. Rais Magufuli aliwataka raia kutopuuza tahadhari hiyo. Ndugu zangu, kwa vile tuko hapa, nilitaka pia nizungumzie kidogo swala la ugonjwa huu wa korona. Ugonjwa huu wa korona upo duniani na umekumba nchi nyingi. Kwa takwimu zilizopo ni kwamba zaidi ya watu laki moja na kumi na mbili elfu wameshaambukizwa ugonjwa huu, lakini nakadiriwa watu karibu elfu nne na mia tano wameshapoteza maisha duniani. Kwa hiyo ni ugonjwa mbaya, na kwa sababu ugonjwa huu sasa umesambaa katika mahali pengi katika dunia yetu. Tunatambua kuwa Tanzania hatujapata mgonjwa wa ugonjwa huo mpaka sasa. Lakini Tanzania hatuwezi tukajiweka pembeni bila kuchukua hatua. Hatua zimeshaanza kuchukuliwa. Waziri wa Wizara ya Afya ameshazungumza, ameshatoa tahadhari mbalimbali ambazo tunatakiwa kuzichukua. Napenda nirudie, ndugu zangu wa Tanzania kwamba ni vizuri sana tukaendelea kuchukua tahadhari kwa nguvu zote. Ugonjwa huu unaua na unaua kwa haraka sana. Niwaombe ndugu zangu wa Tanzania tusipuuze ugonjwa huu, tusipuuze hata kidogo. Ni lazima tuanze kuchukua hatua za kujikinga na tatizo hili. Kwa wale wanaopenda kusafiri safiri sana kama safari sio ya lazima sana, usisafiri. Kama safari sio ya lazima sana, usisafiri. Rais Magufuli hapa hapo, akikamilisha taarifa ya mwandishi wetu Jasa Nyakundi hapo ambayo imezungumzia mengi yaliyojiri katika jimbo la Afrika Mashariki na Afrika ya Kati katika wiki ambayo imekamilika. Mengi zaidi kuhusu makala hayo zapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoaju Swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mkoaju SBS Swahili. Waendele kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.