Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na Migode Migerano tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni anonikyo, ni sbs.com.au kwa juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangalie jinsi sekta ya elimu inavyokabiliana na janga la Korona, pamoja na kuwatetea wanafunzi wa kimataifa pamoja na wanafunzi wa nyumbani ambao wameathiriwa kwa njia moja ama nyingine na virusi hivi. Serikali ya shirikisho imeshutumiwa kwa kuwapuuza wanafunzi wa kimataifa katika mfuko wake mpya wa misaada ya elimu ya juu. Taasisi za elimu ya juu zitapunguza gharama ya baadhi ya mafunzo kuanzia mwezi ujao wa Mei kwa ajili ya kujaza pengo za ujuzi na kusaidia uchumi kupona janga la coronavirus litakapoisha. Serikali ya shirikisho imetangaza hatua ambayo itaruhusu vyuo na tef Kutoa mafunzo kwa gharama ndogo kuanzia mwezi ujao. Lengo la hatua hiyo ni kujaza pengo za ujuzi, kusaidia uchumi wa taifa wakati janga la coronavirus litakapoisha. Gharama ya baadhi ya masomo itapunguzwa kwa asilimia 74, kwa masomo yanayofanyiwa mtandaoni ambayo yatadumu kwa muda wa miezi 6. Masomo hayo yatakuwa katika sehemu zinazozingatiwa kuwa kipaumbele cha taifa, vipaumbele hivyo vikijumuisha uuguzi walimu, teknolojia, ushauri na saha na sayansi. Dantian ndiye waziri wa elimu wa shirikisho, amesema mfumo huo ni fursa kwa watu ambao ajira zao zimeathiriwa na janga la coronavirus kubadili kazi wanazofanya. Tunachotaka fanya ni kutoa fursa kwa watu wote ambao maisha yao amepinduliwa juu chini coronavirus, na coronavirus, wapate ujuzi mpya au wazingatie chaguzi zingine za ajira, kuwawezesha watu badala ya kushinda wakitazama Netflix wanaweza fanya masomo universities. Australia ni shirika la washawishi katika sekta ya elimu wamekaribisha mfuko huo wa msaada wa serikali Katriona Jackson ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika hilo amesema wakati mradi huo ni hatua muhimu za kwanza hatua hizo zenyewe hazitoshi kuzuia hasara za kiuchumi kwa sekta yake hususan ambako wanafunzi wa kimataifa wanahusika kwetu, ni pigo mara mbili. Inahusu kuwahamisha wanafunzi wetu wa nyumbani mtandaoni na wanafunzi wa kimataifa mtandaoni, ila pia ni kwa sababu wanafunzi wa kimataifa kimsingi hawawezi fika hapa. Wanafunzi wa kimataifa huchangia dola bilioni 39 kila mwaka katika uchumi kupitia malipo ya elimu ya juu, idadi ambayo ni asilimia 2.2 ya pato la taifa. Tumekadiria kuwa patakuwa pigo la mapato kwa pigo hilo likiwa ni takriban dola bilioni tatu na bilioni nne nukta sita. Tafsiri ya pigo hilo ni kwamba ajira nyingi zitapotezwa katika vyuo. Tutafanya kila tuwezalo kujaribu kupunguza idadi ya kazi zinazopotezwa, ila ni vigumu kuelewa kuwa kimsingi kuna pato ambalo halitakuwa. Serikali itatoa dhamana pia ya uwekezaji kwa vyuo kwa viwango vya sasa hata kama kuna kupungua kwa idadi ya wanafunzi wa nyumbani, wanatoa elimu ya juu na elimu ya kimataifa nao pia watapata ada ya udhibiti, ili waweze kuwasaidia vizuri zaidi wanafunzi wa nyumbani pamoja na wanafunzi wa kimataifa, pamoja na kutoa misamaha ya malipo ya mikopo chini ya mfumo wa fee help na mikopo ya wanafunzi ya vet student loans. Hata hivyo, chama cha elimu ya juu cha kitaifa kimesema kwamba kutojumuisha hatua za ziada kuwasaidia wanafunzi wa kimataifa ni aibu. Marin Faruki ni seneta wa chama cha Greens, amesema na wasiwasi kuwa ujumbe wa serikali utawatenga mamia ya maelfu ya wanafunzi wa kimataifa. Tunajua kwa mfano kuwa wanafunzi wa kimataifa hawajapata hata senti moja ya msaada. Serikali hii, serikali hii ambayo imewaacha bila msaada vyo vimelazimishwa kuwa benki za vyakula na serikali hii ambayo imekataa kuwapa wanafunzi wa kimataifa aina yoyote ya msaada. Wakati huo huo, wanafunzi wa kimataifa wamesema kwamba wanakabiliwa na sintofahamu kubwa ya kiuchumi, wengi wao kwa sasa wakiwa bila ajira na hawafuzu kushiriki katika mfumo wa serikali ya shirikisho wa JobKeeper wenye thamani ya dola bilioni mia na thelathini kama sehemu ya jibu ya madhara ya kiuchumi kutoka COVID-19, serikali ya shirikisho imewaruhusu watu wenye viza za muda kuweza kutumia hela zao za akiba ya ustaafu, na pia serikali imeongeza masaa ambayo wanafunzi wa kimataifa wanaweza fanya kazi kila wiki mbili. Bifaruki amesema pia kwamba serikali inastahili fikiria pia kuhusu jinsi madhara ya muda mrefu kutowasaidia wanafunzi wa kimataifa yatakavyoathiri athiri sekta hiyo, na kufeli kuwasaidia kuwa we wanafunzi wa kimataifa pia huwatenga na kuwabagua mamia maelfu ya wanafunzi ambao tumewakaribisha hapa, na siwezi shangaa kama have... wanafunzi watasita kurudi Australia, Australia wakizingatia Australia jinsi wamehudumiwa. Mapema wiki hii, baraza la wanafunzi wa kimataifa la Australia liliomba ubalozi na balozi ndogo pamoja na mabalozi watoe mifuko ya misaada ya ustawi inayolenga hususan wanafunzi wa kimataifa Baraza hilo limesema kwamba wanafunzi wa kimataifa walikuwa wamepoteza kazi zao na sasa wanaishi wakitumia akiba zao ambazo zinaisha kwa kasi. Varun Kelly ni mwanafunzi wa kimataifa kutoka India amesema hatma ya siku zake za usoni haijulikani tangu alipoacha kazi yake. It's a really bad situation right now. Ni hali mbaya sana kwa sasa. Katika wiki chache itabidi nilipe also, kodi the, pia baadhi ya bili zinaanza kuongezeka, kwa hiyo ni vigumu really kuzilipa kwa, kwa sababu inabidi nikope hela kutoka kwa watu ambao ni kama marafiki hata like nchini India ambako in wazazi wangu in parents are are wako na wana nia money ya kunitumia hela ila kwa sababu ya hali iliyoko kule benki zimefungwa. Licha ya hali hii, bwana Keli amekosa msaada hmm wa fedha wanaokabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi kutoka kwa chuo chake cha Swinburne. Amesema chama cha kitaifa cha wanafunzi pamoja na chuo vimejaribu viwezavyo kuwasaidia wanafunzi wa kimataifa ila hawawezi fanya mengi kwa sababu ya msaada mdogo wa dharura ambao wanapatikana. Uh, like, uh, waliongeza kwa muda, waliongeza ila idadi ya watu ambao wameomba uh, msaada uh, huo ni zaidi so ya msaada uliopo. Uh, niliomba msaada re huo, na nikanyimwa. Wakati huo huo mwekazina wa taifa George Frydenberg amesema kwamba serikali haina mipango ya kubadili sheria zilizotangazwa kama sehemu ya mfuko wake wa Job Keeper. Unaweza endelea kupata taarifa mpya kuhusu coronavirus katika lugha yako kwenye tovuti hii SBS.com.au mkwaju coronavirus, kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu, tembela tovuti yetu SBS cau mkwaju Swahili, pamoja na ukurasa wetu wa Facebook ambako tumechapisha makala haya na mengine, anananicwaa ni facebookcom mkwaju SBS Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Pegi ya Kumelu, Tom Steiner na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.