Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Kwa hivi sasa tugeukie katika makala ya wiki hii, kwani itakumbuka kwamba eh, Scott Morrison ameomba msamaha wa kitaifa ambao uliwaomba msamaha wale waliofanyiwa matendo ya unyanyasaji wa kijinsia, watoto wa kiume na wa kike. Lakini eh, katika kuliangalia hili tumegeukia uchambuzi ambao utaweza kuonyesha ni kwa jinsi gani walivyoweza kupata matatizo haya. Utafiti mpya umebaini kuwa idadi kubwa ya wanawake wadogo na wasichana duniani kote wanajihisi hawako salama mijini kwa sababu ya unyanyasaji wa mara kwa mara na mara nyingi unyanyasaji wa kingono. Mpango wa shirika la misaada wa kitaifa unasema matokeo haya yanaonyesha mitaa ya jiji na usafiri wa umma ni sehemu zinazohitaji uangalizi. Wengi wa wanawake na wasichana wa Sydney, zaidi ya asilimia 90 wanahisi hawako salama baada ya giza e, katika maeneo katikati ya jiji. Hii ni tokeo muhimu la hali isiyo salama katika ripoti inayohusiana na majiji iliyoagizwa na shirika la misaada ya kibinadamu lijuikanalo kama Plan International. Iliangalia katika uzoefu wa wanawake kwenye miji mitano mikubwa ya dunia: Delhi, Kampala, Lima, Madrid na Sydney, kupitia mpango wa mtandaoni unaoitwa Free to be, wanawake wenye umri chini ya miaka 30 kutoka miji hiyo waliweza kuonyesha maeneo waliyoyaona kuwa mazuri au mabaya kwenye ramani ya dijitali, kuanzia kwa watu wakionyesha alama sehemu zisizofaa na kuelezea sababu za maamuzi yao. Taarifa hiyo ilibaini karibu kila miji wanawake walikuwa na uwezekano wa mara kumi zaidi kuliko wanaume kujisikia wako salama katika maeneo ya umma. Mjini Madrid na Lima, karibu asilimia 85 ya washiriki pia waliripoti unyanyasaji wa kijinsia katika maeneo ya umma. Kwenye mji wa Sydney, ripoti hiyo imebaini asilimia 75 ya maeneo yaliyotajwa yalionekana kuwa mabaya. Ni asilimia 71 ya washirika walisema kuwa ni kwa sababu walikuwa wakifanyiwa unyanyasaji wa kijinsia katika maeneo hayo. Mkurugenzi mkuu wa Plan in International Australia Susanne Legena amesema ripoti inaonyesha asilimia 60 ya matokeo haya yalitokea mitaani. Well, hii inanionyesha mimi ni kwamba mambo haya kwenye mitaa ni makubwa na hayajawekwa kwenye kumbukumbu vizuri au kueleweka, lakini inatokea kwa viwango vya juu sana. Inaanza mapema, Hivyo, umri wa kawaida ambao watu waliripotiwa kupatwa na matatizo haya kwa mara ya kwanza ilikuwa ni kati ya umri wa miaka 11 na 15. Kwa hiyo una wasichana wadogo ambao baadhi yao wamekumbana na hali hiyo wakati wao wa kwanza wanapoingia kuwa wanawake, wanajikuta wanafanyiwa vitendo vya unyenyesaji kijinsia mitaani, na hii ni mwaka 2018, alishangaa mkurugenzi huyo mkuu wa Plan International. Mwanamke huyo mdogo alikuwa ni mmoja wa wengi huko sini, ambaye aliambia SBS wamekuwa na unyenyesaji wa kijinsia mjini. Anasema alikuwa na umri wa miaka 13 wakati tukio lilipofanyika. Hivyo nimekuwa nikiitwa paka kutokea kwenye gari, na kwa kweli wamekuwa wakinifuata, walishatoka nje ya gari ambayo ilikuwa dhahiri sana yenye kutisha. Kwa hiyo nilihisi kuwa na wasiwasi na kuogopa, nadhani ni hatari. Nilikuwa na rafiki kabla na tulikimbia, lakini ukweli ni kwamba jamaa alivyotoka nje ya gari alitutisha zaidi. Anazungumza, anazungumza, uh, binti huyu ambaye alikumbwa na matatizo hayo Personally, like, I wouldn't walk on the street anymore by myself. I would always be with a friend, especially at night. I feel like just being around people just make you feel more comfortable and just safer. Like I just wouldn't go alone. Like I know that's not good, but like that's just how it is now, sort of thing. Anasema alibadili tabia yake kama, uh, matokeo ya tukio hilo. Bila shaka hakuweza kutembea tena mwenyewe. Mara nyingi huwa yuko na rafiki hasa nyakati za usiku na anajisikia kuwa karibu na watu tu inamfanya ahisi vizuri zaidi na salama tu. Na hawezi kutembea peke yake. Anajua sio vizuri, lakini hiyo ni jinsi ilivyo sasa, anasema vitu kama hivyo. Wanawake wengi wanasema wanahisi kuwa salama katika maeneo ambayo yamechangamka au ambapo watu wengi wanapokuwepo. Lakini daktari Nicole Combs, mkurugenzi wa maabara ya XYX katika chuo kikuu cha Monash ambacho kilichotambua uh, au kilichambua data kwa ripoti hii, anasema maeneo ya umma pia huwa ya hatari. Wewe um, busyness... una unaweza kudhani kwamba ikiwa mahali palipo na pilika basi ni salama, lakini sio kwa kweli kabisa. E, kama utafiti huu unavyotuambia ikiwa ni papilika sana, hugeuka mahali halisi ambapo unyenyesaji wa kijinsia na wahalifu hufanya kazi, kwa sababu kuna kutokujulikana sana na hapo e, kuna fanana kwani vitu hivyo vinaendana na, kama ninavyosema, usafiri wa umma ni mahali ambapo tuna wasiwasi sana kuhusu wanayokumbana nayo wanawake na wasichana. Ripoti hiyo ilibainisha asilimia ishirini ya maeneo yaliyoonekana kuwa mabaya ni sehemu za usafiri wa umma au vibanda vya usafiri wa umma. Washiriki wengi walisema unyanyasaji wa kijinsia ulikuwa sababu ya kutajwa huko sehemu hizo. Mwanamke huyu mdogo wa Sydney aliambia SBS alipokuwa akiketi peke yake kwenye basi, wakati friendly, mmoja kind of like, mwanamume na rafiki yake hu alionyesha urafiki sana, na walikuwa wakinigusagusa gusa, um, na kunishikashika sana na like kind of ninajisikia kuwa unapaswa kuendana nayo pamoja, lakini daima kuna kale kahofu ambako wanaweza kukufuata unakoelekea au kuendelea zao, na hiyo ilitokea kabla nilipokuwa kwenye kituo cha treni, na unajaribu kumkimbia mtu na wanakufuata hadi kwenye sehemu ya kupandia treni. Daktari Cams anasema wanawake wengi hawana taarifa ya matukio ya aina hii, kwa sababu hutokea mara kwa mara na majaribio ya awali ya kuripoti yamesababisha hatua ndogo hivyo hapa Sydney katika theluthi moja ya matukio haya yaliripotiwa kwa mamlaka ni ambao hawakufanya chochote. Hivyo moja tu kati ya kesi hizo 20 ni kitu kilichofanyika. Kwa hiyo kile tunachokiona katika miji yote ni karibu na asilimia 35 mpaka 40 ya washiriki wanasema kwamba ilikuwa mara kwa mara kwamba hakika wafanyi chochote kuhusu hilo, kwa sababu wakifanya hivyo wangeweza jikuta wako kituo cha polisi au kuzungumzia, kuzungumza na maafisa wa polisi wa masuala ya usafiri wa umma kila siku. Kwa hiyo kulikuwa na kujiuzuru kwa nguvu zote juu ya wazo hili la kutoa ripoti kwa sababu ni kawaida eh. Suzanne Legena kutoka mpango wa kimataifa wa Australia anasema shirika limetoa matokeo kwa wanawake wadogo eh, kuendeleza mfululizo wa mapendekezo wanasema kuna haja ya kuwa na mabadiliko katika jinsi wanaume na wavulana wanavyowaona wanawake, hivyo kwamba aina yoyote ya kutokukuheshimu au unyenyesaji inaeleweka kuwa haikubaliki kabisa. Bilegena anasema kikundi pia kinahitaji wanawake zaidi kushiriki katika mipango ya mijini ili miji ipangwe kuwa salama na maeneo mengi ya kuvutia au kukaribisha. Ikiwa una uwezo wa kufanya kuwa salama kwa wanawake wadogo, uh, basi unawafanya kuwa salama kwa kila mtu, hivyo um, sio tu um, miundo mbinu lakini taa, kona za mitaa, na shughuli zake mitaani humo, ni jinsi mji huo unavyoweka haya pamoja. Iwe kuna mabasi, kama kuna taa mitaani na grafiti, ikiwa kuna shughuli, mambo hayo yote yanaweza kuchangia watu kujisikia kama wana watu karibu nao, na wanaweza kupiga simu ikiwa mambo yakienda vibaya, na kutengeneza tu jiji litakalovutia na la kipekee. Bilegana anasema mabadiliko yanaweza na yatatokea haraka ikiwa watu kufanya kazi pamoja. Wito in, you know, kwa sasa in the world, ni kwa wafanya maamuzi kind of, wapangiliaji wa jiji, polisi, mamlaka usafiri na mtu yoyote anayevutiwa na wanawake na wasichana wadogo katika maisha yao, kwa kweli kuzingatia kile tunachokigundua na kufanyia kitu kuhusu hilo taarifa hii ni kwa mujibu wa mwandishi wetu Tara Kosoreto, kama ilivyoandaliwa na kusoma kwako nami Frank Mtao. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkowa Swahili.