Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Jambo tena popote ulipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ambayo wazasikiza moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS au mkwaju swahili, wazapata baadhi ya makala ambayo tumechapisha tayari kwenye ukurasa wa Facebook, anwani ikiwa ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe kutueleza maoni yako kuhusu yale ambayo umesikia ama kupendekeza makala fulani ambayo ungependa kujua zaidi kuhusu, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuelekee katika taifa la Ethiopia ambako maombolezo yanaendelea baada ya ajali iliyotokea ya ndege. Ndege ya kampuni ya Ethiopia imefanya ajali dakika sita baada ya kupaa angani, muda mfupi tu kutoka uwanja wa ndege katika mji mkuu na kuua kila mtu aliyekuwa ndani ya ndege hiyo. Ndege hiyo ilikuwa aina ya Boeing 737 MAX 8 ambayo ni ndege mpya inayokabiliwa kwa ukosoaji mwingine baada ya ndege nyingine kama hiyo kuhusika katika ajali ndani ya muda wa miezi sita. Mkurugenzi mtendaji wa ndege ya Ethiopia alieleza waandishi wa habari kwamba, There were 149 kulikuwa abiria 149, pamoja na wafanyakazi ndani ya ndege hiyo. tumehuzunika sana for this tragic accident. Mkurugenzi wa ndege ya Ethiopia Bwana Tewolde Gebremariam hapo wakithibitisha taarifa iliyokuwa ikihofiwa kuhusu ajali hiyo kwa familia na marafiki. Hapakuwa wahanga katika ajali hiyo ya ndege ya Boeing 737 max 8 iliyofanya ajali dakika sita tu baada ya kuondoka katika uwanja wa ndege wa Addis Ababa ikielekea Nairobi. Bwana gibrimariam tena uh, uh, kupitia rekodi za wadhibiti so wa uchukuzi wa anga Rubani alisema alikuwa na tatizo na alitaka rejea uwanjani, kwa hiyo alipewa idhini ya kutua. Imethibitishwa kuwa waathirika wa ajali hiyo wanatoka katika mataifa takriban thelathini na tano. Idara ya masuala ya kigeni na biashara haina taarifa inayodokeza kuwa kulikuwa Waaustralia ndani ya ndege hiyo. Wakati huo huo, ubalozi wa Australia mjini Adis Ababa unaendelea kutafuta taarifa kwa haraka kutoka mamlaka ya Ethiopia kuhusu ajali hiyo. Ahmed Khalid alipaswa kuwa abiria ndani ya ndege hiyo iliyofanya ajali, ila alicheleweshwa mjini Dubai na ndio sababu alikosa kuabiri ndege hiyo, kama anavyoelezea hapa. Everyone was asking the... kila mtu alikuwa akiuliza wafanyakazi ndani ya ndege kuhusu kinachoendelea, ila hakuna aliyekuwa akisema chochote, walikuwa wakitembea tu ndani ya ndege hadi abiria mmoja alipoona taarifa katika simu yake ya mkono kuwa ndege ya kwanza ambayo ilikuwa imeondoka uwanjani takriban dakika sita kabla ilikuwa imeanguka. Haijawa wazi kilichosababisha ajali ya ndege hiyo ya Ethiopia katika mazingira ya hewa yaliyoonekana yakiwa bila tatizo lolote na yakiwa sawa, ila ajali hiyo ni sawa na ajali nyingine mwaka jana, ambako ndege ya Lion Air ilianguka toka hewani katika bahari la Java na kuwaua watu mia themanini na tisa. Ajali hizo mbili zilihusisha ndege aina ya Boeing 737 Max 8, na ajali hizo mbili zilitokea dakika chache tu baada ya ndege hizo kupaa hewani toka uwanja wa ndege. Miki K alikuwa rubani zamani, ila siku hizi ni mwandishi wa habari anayefanya uchunguzi Alipozungumzia ajali hizo mbili, alisema kwamba angependa jua aina ya mafunzo ambayo wafanyakazi katika ndege hizo walipokea kuhusiana na mwelekezo mpya unaohusiana na ndege ya Boeing 737 Max 8 baada ya ajali ya ndege ya Lion Air. Bwana Kai na maelezo zaidi kiufundi, tunastahili subiri takriban siku 30, to... takriba 30 uh, kuchunguza ripoti ya kwanza itakayotolewa. Bila shaka, ripoti hiyo itategemea taarifa kutoka vifaa vya ndege almaarufu kwa jina la black box, kifaa kinacho rekodi deta ya safari pamoja na kifaa kinacho rekodi sauti sehemu ambako marubani wanafanyia kazi. Katika kesi hii, kifaa kinacho rekodi data kitakuwa muhimu sana kusaidia kuelewa wasifu wa ndege hiyo ya Boeing 737 MAX 8 ilipopaa angani na kuanguka dakika 6 tu baada ya kuanza safari yake. Ndege ya Virgin Australia imeagiza ndege 30 aina za Boeing 737 MAX 8 ambazo inatarajiwa ndege hizo zitakabidhiwa kampuni hiyo baadaye mwaka huu. Msemaji kutoka kampuni hiyo alieleza shirika la habari la SBS kuwa bado ni mapema kusema kama ajali ya ndege ya Ethiopia itaathiri maagizo ya ujenzi wa ndege hizo zingine, ila inaaminiwa pia kuwa shirika la ndege la Fiji Airways pamoja na Silk Air hutumia aina ya ndege hizo ambazo baadhi yazo husafiri katika nchi tofauti, Australia ikijumuishwa. Abi Ahmed ndiye waziri mkuu wa Ethiopia, ametoa risala za rambirambi kwa familia na marafiki wa waathiriwa wa ajali hiyo, na ameapa kueleza umma kilichosababisha ajali hiyo uchunguzi wake utakapokamilika. Bwana Abe na maelezo zaidi maracha, again, kuna timu tofauti zinazofanyia ajali hii uchunguzi na taarifa mpya itatolewa kwa umma na kwa Waethiopia na abiria wa kigeni waliopoteza maisha yao, mioyo yao ipumzike kwa amani. Jamhuri ya Shirikisho ya Kidemokrasia ya Ethiopia inatoa risala za rambirambi kwa familia zilizoathiriwa, marafiki na jamaa. Wakati huo msemaji wa Boeing amesema kwamba timu ya kiufundi itatembelea eneo la ajali hiyo kutoa msaada wa kiufundi. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Charlotte Lam na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.