Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, wasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode a mgireano, tukaletea taarifa hizi hivi sasa hadi tukapofika tamati ya makala haya. Wakati baadhi ya majimbo nchini Australia yanaanza kuondoa vizuizi vya coronavirus kwa utaratibu, jimbo la Victoria limekuwa la kwanza nchini kurejesha tena vizuizi hivyo. Idadi ya visa vipya 25 h vimerekodiwa jimboni humo tangu Jumamosi 20 Juni, hiyo ikiwa ni visa 13 zaidi tangu Jumaa 19 Juni, visa 18 Alhamisi 18 Juni na visa 21 Jumatano 17 Juni. Kuanzia usiku wa manane wa leo hadi 12 Julai, mikusanyiko ndani ya nyumba itapunguzwa na kuwa hadi watu watano na mikusanyiko katika sehemu za nje itapunguzwa hadi watu kumi. Migahawa, hoteli na mabaa ilikuwa imeandaliwa kuwaruhusu wateja hamsini ndani kwa wakati mmoja kuanzia Jumatatu ishirini na mbili Juni, idadi hiyo ikiwa ni nyongeza ya watu ishirini kwa sasa, ila ongezeko hilo litaahirishwa hadi tarehe kumi na mbili Julai. Afisa mkuu wa afya wa Victoria Profesa Brett Sutton amesema jimbo hilo liko kwenye njia panda ambako hatua zinastahili chukuliwa kuzuia janga hilo kuwa baya zaidi. We are absolutely at risk of a second peak. Anasema bila shaka tuko hatarini kuwa na kilele cha pili, ila tunaweza lidhibiti, na lazima tulidhibiti, kwa sababu virusi hivi huongezeka mara mbili kila wiki katika umma kwenye visa vya kwa sasa, hivyo ndivyo takwimu hizo zinavyoonekana vikiongezeka mara mbili kila wiki. Kwa hiyo lazima tushushe idadi hiyo na turejee katika hali ambako tuna maambukizi machache au hata kumaliza maambukizi ndani ya jamii. Kiongozi wa jimbo hilo Daniel Andrews naye pia amedokeza uwezekano wa kutekeleza vizuizi vikali zaidi kwa serikali za halmashauri na za jiji au vitongoji vitakavyotambuliwa kama sehemu tata. Hata hivyo, mameya wameomba hatua kali zaidi zichukuliwe kwa sehemu maalum zim, zim, zim, ambako za milipuko badala ya kufunga vitongoji vizima. Na katika taarifa zingine waziri wa shirikisho wamehamasisha kwamba pawe na pasiwe na hali teta, wala pasiwe na hali ya watu kufedheka sana kupitia ongezeko la virusi vya korona kule Victoria. Ongezeko hilo la COVID-19 jimboni Victoria limelazimisha serikali hiyo kuongeza tena ama kukaza kamba zile zilizokuwa zimeregezwa za vizuizi, hali ambayo inaleta taruki katika jimbo hilo kwa sasa. Yule ambaye akizungumza na shirika la habari la SK, Daniel Andrews amesema kwamba kurejesha kwamba kurejesha ama kuwaruhusu wanamanaji wa vuguvugulaar liliweza kuongezeka na kuongezea virusi hivyo kwamba amesema ii linazua wasiwasi, lakini tunasahili tuna tambua kwamba ilikuwa ni kesi kwa kesi na kwa swala ambalo linakuwa ni katika eneo husika na ni katika miulipuko midogo midogo. Kwa hiyo coronavirus inaendelea kuwa changamoto kubwa kwa upande wa jibu la kiafya. Natambua kuwa Bwana Andrews, Bwana Daniel Andrews amerejelea tena ile msimamo wake kuhusu nia na katika ahadi alizokuwa ametoa nabila nakiri, tunasema kwamba hiyo inaongeza na inajumuisha ina ina idadi ya watu ambao walikuwa ni waandamanaji takriban elfu thelathini waliohusika katika shughuli hilo. Tuangazie sasa taarifa za kimataifa kutazama kipi ambacho kimejiri katika hali hizi na suala hizi za kitaifa. Rais Donald Trump wa Marekani amezindua kampeni yake kuwania uchaguliwa tena kwenye uchaguzi wa Novemba kwenye mkutano wa kwanza wa hadhara licha ya kitisho cha virusi vya korona katika mji wa Tulsa, Oklahoma. Trump ameutumia mkutano huo kuwashambulia wapinzani wake wa Democratic. Aidha, alitumia mkutano huo wa mjini Tulsa katika jimbo la Oklahoma uliokuwa umepigiwa debe sana kuimarisha kampeni yake inayoyumba wakati kukiwa na janga kubwa la kiafya na mgogoro wa kiuchumi pamoja na maandamano dhidi ya ubaguzi wa rangi ambayo yamelifagia taifa hilo katika wiki za karibuni. Mrepublican huyo amedai ushindi dhidi ya janga hilo ambalo limewaua karibu wamarekani laki moja elfu ishirini, akisema kwamba nimefanya kazi nzuri sana, nao hata wakati watu sita wa timu yake ya kampeni wakipatikana na maambukizi hayo ya Covid 19. Endelea na taarifa zingine ambazo zinaendelea kugonga vichwa vya habari, tujil moja kwa moja katika jimbo ama katika bara la Afrika, hususan katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo msaidizi wa mkuu wa rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amehukumiwa kifungu cha miaka ishirini jela na kazi ngumu kutokana na hatia ya ufisadi katika kesi ya aina yake Vital Kamerhe, mwenye umri wa miaka61, na aliyehudumu kama mkuu wa utumishi kwenye ikulu ya Kinshasa alitiwa hatiani kwa ufisadi wa zaidi ya dola milioni 50. Kwa mujibu wa mahakama kuu mjini Kinchasa, sehemu kubwa ya fedha hizo zilikuwa zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 15 chini ya programu iliyotangazwa na Chizekedi mara tu baada ya kuapishwa Januari elfu mbili kumi na tisa. Hii ni mara ya kwanza kwa wale wanaochukuliwa kama vigogo wasiogusika nchini Kongo kushtakiwa na kuhukumiwa kwa ufisadi. Kamere, ambaye anatambulika kama mwanasiasa mjanja na anayecheza karata zake takriban katika kila utawala, alikuwa pia mshirika mkuu wa rais wa zamani Joseph Kabila kabla hajaungana na kambi ya bwana Chisekedi. Na ni kuhusu suala hilo ambapo tutapata fursa kuweza kuzungumza na mwakilishi wa chama hicho cha ANC katika nchi ya Australia. Tutakapopata mazungumzo ya Jumanne, tutawaletea mazungumzo hayo bila kuchelewa kabisa. Tukiangalia taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa, tuweke moja kwa moja kule Misri ambapo rais Abdul Fatah al Sisi wa Misri ameonya kwamba nchi yake ina uhalali wa kuingilia nchi jirani ya Libya, na meilaumu jeshi lake kuwa tayari ameliamuru kwa mradhi jeshi lake kuwa tayari kwa operesheni ya nje ya nchi ikiwa italazimika. Kauli ya Sisi inakuja kukiwa na wasiwasi juu ya uingiliaji kati wa Uturuki nchini Libya ambao umefunikiwa kumrejesha nyuma mbabe wa kivita Jenerali Khalifa Haftar. Sisi alitumia ziara yake kukagua vikosi vya kijeshi vilivyowekwa kwenye mpaka wa nchi yake na Libya, kuvionya vikosi vya serikali inayotambulika kimataifa nchini Libya visijaribu kuvuka mstari wa mbele wa mapigano kuelekea waliko waasi wanaoongozwa na jenerali Haftar. Na katika taarifa zingine, tuelekee basi nchini Tanzania, ambapo hali inaendelea kuwa tete kwa upande wa wale ambao wanajitokeza kuwania urais. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Tanzania, Bernard Membe, anasema kwamba yuko tayari kuingia katika kinyang'anyiro cha ugombea urais kupitia chama tawala cha CCM mwaka huu endapo kamati kuu ya chama hicho itatoa tamko kwamba hajafutiwa wanachama wake. Akizungumza Jumamosi mkoani Lindi, kusini mwa Tanzania, Membe alisema anahitaji kamati kuu itoe tamko kuhusu wanachama wake na uhuru wake wa kuingia katika kinyang'anyiro, ili asiwekewe vikwazo katika hatua za kuchukua fomu na kutafuta wadhamini endapo atatangaza nia, bila uwazi kuhusu msimamo wa kamati ya kuu juu yake. Mpaka sasa ni Rais John Pombe Magufuli peke yake ambaye amechukua fomu kuwania urais kwa tiketi ya CCM akiwa anawania awamu ya pili uongozi. Endapo Membe ataingia katika kinyang'anyiro hicho, itakuwa jambo la nadra kwa rais aliyeko madarakani Tanzania kupata changamoto ndani ya chama chake wakati anawania awamu ya pili. unaendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS, tukiletea makala haya kutoka studio za SBS, na hivi sasa twende si moja kwa kwa moja katika duru la michezo kutazama ni kipi ambacho kimejiri na nini ambalo linaweza kutazamiwa, hususan kwa upande wa matokeo ya michezo pamoja na mengine mengi ambayo yameebuka hivi sasa. Tutazama kile ambacho kimejiri, hususan katika mchezo wa NRL ambapo kuna mengi sana ambayo anaendelea kuunga vichwa vya habari hususan kwa upande wa timu kadhaa tukianzia katika timu ya New Zealand Warriors ambao wamempiga kalamu mkufunzi wao ama mwalimu wao Stephen Kearney, hii kijani baada ya kula kichapo cha alama 40 kwa 12 kutoka Sydney Rabbitohs katika mechi iliyochezwa Ijumaa tarehe 19 Juni. Vilevile katika mechi zingine ambazo zilichezwa, Sydney Roosters waliwalaza wageni wao ama wenyeji wao Parramatta Eels alama zikiwa ni 24 kwa kumi na mchezaji wao fullback wao James Tedesco akiweza kuwacharaza Paramata kwa mabao makali makali, ambapo mwalimu wa Roosters Trent Robinson alisema kwamba kwanza kabisa bila shaka uh, makabiliano yalikuwa makali na ya kimwili, bila shaka ukiwa na mpira wala bila mpira. Vijana walicheza vizuri na nilidhani kwamba James Tedesco alicheza vizuri hata baada ya kuondoka wengine walionyesha umahiri wao kuweza kujionyesha na kuweza kujiweka katika nafasi bora ya kuweza kucheza katika sehemu ngumu na wakati ngumu, wakaweza kuleta mashindano na ushindani mkubwa sana katika mchezo. Hayo basi ndio yale ambayo walisema, na katika matokeo ambayo yalitokea katika mechi ambazo zilichezwa mapema hii leo ilikuwa ni zamu mda mrefu mfupi uliopita, zamu ya Southern Sharks kuwavaa Bulldogs wa Canterbury, alama zikiwa ni ishirini kwa kumi na nane wakati Sea Eagles waliovaa Raiders wa Canberra kumi na nne kwa sita hapo. Walisema kwamba Roosters waliwanyuka Eagles kwa kumi na nne zikiwa ni ishirini na nne kwa kumi wakati West Tigers walipata ushindi dhidi ya Cowboys thelathini na sita kwa ishirini. Tukitazama basi matokeo yaliyojiri katika EPL mechi zilizochezwa alfajiri ya leo, Wolves waliwacharaza wenyeji wao West Ham magoli mawili kwa sufuri wakati Bournemouth nao wakakubali kichapo cha magoli mawili kwa sufuri kutoka kwa Crystal Palace, wakati Watford wakatoka sare ya kufungana goli kwa moja moja dhidi ya Leicester City. Brighton na Arsenal walikichapa, wakati Arsenal walitangulia kufunga. Hata hivyo basi, Brighton walitoka nyuma na kufunga magoli mawili na kupata ushindi wa magoli mawili kwa moja wakati Tottenham na United United moja moja moja Norwich City na Southampton 3-0. Mengi zaidi basi, tazame katika hali inavyoendelea katika utabiri wa hali ya hewa, tukianza mjini Sydney ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 13, wakati Melbourne zikiwa ni 10.1, Brisbane 16.2, Perth 13.9, Adelaide 10.8, Hobart ni nyuzi joto pale ni 9.9, wakati Canberra ni 4.3 na Dawni kwa sasa ni 24.5. Kufikia hapo basi, ni mshatafa habari. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple Google, Spotify au popote pale unapozipata.