unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili Waskiedha Kiswahili ya SBS ukiana migodi migerana kwamba makala hayo wzakapata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoaju swahili, pamoja na ukurasa wetu wa facebookanan ambao ni facebook.com mkoaju SBS Swahili. Mageuzi kwa baraza la mawaziri ndani ya serikali ya kusini Australia yamewekwa wazi baada ya kujiuzulu kwa mawaziri watatu kupitia kashfa za gharama. Mawaziri wa nyumba ya chini Vincent Tarzia, Stephen Peterson na David Basham wameongezwa katika baraza la mawaziri wa serikali ya shirikisho kwa mradhi wa serikali ya jimbo hilo. Watatu hao wamechukua nyadhifa za Stephen Noll, Tim Watson na David Ridgway. Kiongozi wa jimbo hilo, uh, Stephen Marshall amesema timu yake mpya inaleta utajiri wa uzoefu katika wizara zao. Anasema tunakabiliana na nyakati zisizo za kawaida na wizara inazo watajia leo, ni timu ambazo zitaendelea kutuongoza katika wakati huu, ni mchanganyiko wa uzoefu na ni mchanganyiko wa vijana na hamasa pamoja na mawazo mapya, alisisitiza Bwana Masho na watu sita wamekamatwa katika maandamano ya Black Lives Matter mjini Sydney ambayo yalitambuliwa kutokuwa mkusanyiko wa umma hadharani halali na mahakama kuu ya jimbo la New South Wales. Tano kati yao walipewa faini za dola elfu moja kila mmoja wao kwa kukiuka amri ya afya umma, wakati mmoja wao walipewa faini ya ukiukwaji wa jinai kwa maneno machafu au mabaya ukipenda. Jeshi la polisi wamesema mamia ya watu walihudhuria maandamano hayo ila Hawakupewa faini kwa sababu walikubali kuondoka polisi walipoamuru kuondoka. Michael Willing ndiye naibu kamishna wa polisi wa New South Wales amesema kwamba polisi wanaheshimu haki za watu kuandamana, na anasema hatupingi haki za kuandamana, hii inahusu salama wa umma. Mwisho wa siku, tuko tayari katikati ya janga. Hakimu wa mahakama kuu mwenyewe alieleza hali hii Jimbo ni New South Wales kuwa ni hatari alisisitiza bwana Willing. Paddy Gibson ndiye aliyeandaa maandamano hayo na amesema atapinga faini hiyo mahakamani na amewasilisha ombi lake bungeni akiomba haki kwa niaba ya mwanaume kutoka jamii ya Australia wa kwanza, David Donja Jr aliyefia gerezani na kiongozi wa chama cha Greens Adam Bent amesema kwamba wakati vikao vya bunge vya shirikisho vitakapoanza tena, chama chake kitapendekeza mswada wa kuhakikisha wafanyakazi wote wanaweza pata malipo ya siku 14 kujitunzisha coronavirus big... anasema ni kitu ambacho serikali inaweza fanya ambacho kinaweza fanya tofauti kubwa katika vita hivi vya umma dhidi ya virusi hivi, pia kwa wafanyakazi wanaojipata katika hali ngumu ambapo wanalinganisha akaunti zao za benki na wakati wanafanya maamuzi ambayo yanaweza athiri afya yao pamoja na afya ya wengine. Na katika taarifa zingine, wataalamu wamesema kwamba amri ya lazima ya kuvaa barakoa jimboni Victoria kwa ajili ya kukabiliana na usambaji wa virusi vya Covid-19 haikiuki haki za binadamu. Madai yalitolewa wikendi iliyopita yakidokeza kwamba masharti ya kuvaa barakoa katika umma ni ukiukwaji wa haki za binadamu watu wanaoishi Melbourne na Micho Shaya ambao hawavai barakoa katika umma wana wanaathira ya kupata faini ya dola mia mbili kwa kufeli kutii mwongozo huo wa afya. Hugh de Creste ndiye mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadam, ameeleza shirika la habari la SBS kwamba serikali ya jimbo hilo inatenda haki Anasema hiki ni kizuizi kidogo kwa uhuru binafsi kwa sababu nzuri. Jimboni Victoria tuna hati ya haki za binadamu. Hati hiyo inaweka majukumu kwa serikali kulinda maisha na kulinda afya. Kwa hiyo serikali inatumika sambamba na hati kwa kuwasilisha masharti ya kuvaa barakoa, wakiunga mkono na ushahidi wa kimatibabu pamoja na wito kutoka wataalamu wa, wa matibabu kuwa hiki ni kifaa kizuri ambacho kitasaidia kulinda afya na maisha. Serikali inatenda haki kwa kufanya hiki, alisisitiza Bwana De Cresta. <muchas> Tukiangazia sasa, taarifa za kimataifa, serikali kadhaa duniani zimechukua hatua za kurejesha vizuizi vya kukabiliana na janga la virusi vya korona, zikijaribu kuepuka wimbi jipya la maambukizi, wakati idadi ya vifo vilivyotokana na COVID-19 kipindukia laki sita hamsini. Mataifa ya Ulaya yamejikuta njia panda, wakati yanajaribu kurekebisha athari za kiuchumi za janga la virusi vya korona kwa kufungua tena shughuli za kawaida ikiwemo utalii, huku yakijilinda na wimbi jipya la maambukizi ya COVID-19. Sekta ya utalii ya Uhispania jana ilipata baada ya moja ya kampuni kubwa ya utalii kusitisha mipango ya safari kwa raia wa Uingereza kufuatia uamuzi wa serikali mjini London wa kurejesha sharti la kuwaweka watu katika karantini kwa muda wa wiki mbili pindi wanaporejea kutoka nje. Kampuni mashuhuri ya utalii ya TUI imetangaza kufuta safari zote za watalii wa Uingereza kuanzia Agosti 9, ikisema kanuni ya kuwaweka watu katika karantini itazuia walio wengi kufanya safari nje wa wa ya Uingereza. Nchini Ujerumani, serikali itaanzisha upimaji wa lazima wa COVID-19 kwa wasafiri wote kutoka maeneo yaliyo na hatari kubwa ya maambukizi ya virusi vya vi korona kufuatia kuongezeka kwa visa vya COVID-19 kwenye miji inayotembelewa kwa wingi na watalii. Barani Afrika, Misri na Sudan Jumatatu zilikosoa serikali ya Ethiopia kwa kile zilitaja kuwa kama kuanza kujaza maji kwenye bwawa lake la kuzalisha umeme kwenye mto Blue Nile bila kuwepo makubaliano. Shutuma hizo zilitolewa wakati wa kuanza kwa awamu ya pili ya mazungumzo yaliyoanza Jumatatu kuhusu namna Ethiopia itakavyojaza bwawa hilo. Sudan na Misri zina hofu kwamba mradi wa Ethiopia wa kuzalisha umeme ambao umegharimu kiasi cha dola bilioni nne unaweza kusababisha upungufu mkubwa wa maji kwenye mto Nile nchini mwao. Blue Nile ni tawi la mto Nile ambao Misri inategemea kupata asilimia tisini ya maji kwa watu wake milioni mia moja. Mazungumzo ya karibu mwongo mmoja yamekosa kufikia makubaliano namna Ethiopia inastahili kutumia maji ya mto huo huku ikijali maslahi ya Misri na Sudan. Na nchini Kenya hakutakuweza hakuta kuwa na uuzaji wa pombe katika migahawa na maeneo ya kuuza vyakula vya kipindi kwa kipindi cha siku 30 zijazo, amesema Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Rais Kenyatta amesema kwamba baa zote zitafungwa mara moja, akiongezea kwamba zile ambazo zitakiuka agizo hilo jipya litakapokonywa leseni zao. Amesema kwamba baa zitakazokiuka agizo hilo uwa leseni zao. Masharti yote ambayo ninayatangaza yataheshimiwa na Wakenya wote bila kujali nyadhifa zao katika jamii, aliongezea rais Uhuru. Aidha, rais Kenyatta amesema kwamba marufuku ya kutotoka nje kuanzia saa tatu usiku hadi saa kumi na moja alfajiri itaendelea kuwepo kwa kipindi kingine cha siku thelathini. Amewataka Wakenya kufuatilia mbali ama kufuatilia mbali dhana potofu kwamba viwango vya chini vya vifo vina maana kwamba ugonjwa huo sio hatari tena. Nchini Tanzania, mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Lisu, aliyepigwa risasi mara kumi na sita katika shambulizi la mwaka elfu mbili kumi na saba, amerudi nchini humo kutoka uhamishoni ili kukabiliana na Rais John Pombe Magufuli katika kinyang'anyiro cha kuwania urais. Lisu, ambaye ni mwanachama wa chama cha CHADEMA, amelakiwa na mamia ya wafuasi wake waliounganika na kung, kuzunguka gari lililokuwa likimsafirisha liki huku yeye mwenyewe akiwapungia mkono. Wakati huo nchini Tanzania, wiza waziri mkuu wa Burundi jenerali Alain Guillaume ameungana na spika wa bunge la taifa hilo kuwakilisha safa salamu za rambirambi kutoka nchi hiyo Burundi. Amesema rais wa Burundi na taifa zima linatoa pole kwa Tanzania, na wao wamefika kuwafariji kipindi kigumu muhimu ni kutoendelea kumwombea hayati Mkapa. Ujumbe wa Burundi ndio pekee uliofika katika hafla hiyo katika nje ya Tanzania hapo jana, lakini wengi zaidi wameunganika katika harakati za kuweza kutoa heshima za mwisho. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania ameeleza pia kuwa wanatarajia kupokea uwakilishi kutoka Zimbabwe na kuwa ndege iliyobeba mwakilishi wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, Samuel Pogiso, Ilibidi kuirejea Kenya kabla ya kuwasili nchini Tanzania. Naam, huendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwa sasa tukiingia moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa pete ambapo mageuzi kadhaa ya kanuni ya mchezo wa pete yamefutwa kwa sababu ya wasiwasi wasi kuhusu ustawi wa wachezaji kabla ya kuanza kwa msimu wa Supernetball Juma mosi Agosti mosi. Tume ya mchezo wa Supernetball imefanya mageuzi ya dakika ya mwisho kwa ushauriano na wataalam wa afya ambayo yalijumuisha kuahirishwa matumizi ya dakika za ziada hadi tarehe 20 mwaka 2021. Laura Langman ndiye nahodha wa Sunshine Coast amekaribisha mageuzi ya sheria hizo, akimulika kufupishwa kwa msimu wa hadi raundi kumi na nne. Anasema, nadhani ni sehemu ya mfumo ambayo itahusiana na COVID. Tunaendelea kujikarabati tunavyoendelea mbele. Nadhani inaeleweka kile ambacho wamefanya, kwa sababu ya kufupisha msimu kwa ajili ya kusimamia majukumu vizuri zaidi. Nadhani mwisho wa siku ustawi wa wachezaji. Kuna fikra nyingi ambazo zimejumuishwa kwa hili alisisitiza. Na tukitangaza mahali ilivyo katika michezo ya soka Australia, bek mlinzi wa Australia Max Crivy anasema kwamba anaelekeza macho yake kuweza kuwakilisha timu ya taifa ya Thailand baada ya kutia saini na magwiji wa timu ya Thailand Buriram United. Alizaliwa nchini Australia Bwana Crivy, lakini amecheza miaka mingi katika eneo la kusini mwa bara la Asia. Kijana huyo mwenye miaka 25 amesema kwamba anatazamia kuweza kurejea katika kikosi cha Buriram United ambako amepiga saini mkataba tatu, vile vile kulenga, kikwani, wa miaka mitatu na vilevile kulenga shabaha yake ikiwa ni kulenga kuchezea timu ya taifa hiyo ya Thailand, ambapo alifanya mazungumzo na shirika la habari la michezo la SBS. Na katika mechi ya ligi kuu ya mpira wa miguu hapa nchini Australia, Western Sydney Wanderers wamejinusuru kichapo kutoka kwa wenyeji wao Central Coast Mariners katika dakika za mwisho wa mechi baada ya kufunga goli la kusawazisha katika mechi iliyochezwa jana usiku mjini Gosford. Mechi ilisalia na sare ya moja moja. Na nchini Tanzania uongozi wa klabu ya Yanga umemfuta kazi kocha wake Luke Emel baada ya sauti yake yenye ujumbe wa ubaguzi kusambaa katika mitandao ya kijamii pamoja na vituo mbalimbali vya habari Taarifa iliyotolewa jana na klabu hiyo imesema kuwa amemfuta kazi jana 27 Julai mwaka 2020. Kocha huyo anatakiwa kuondoka nchini haraka iwezekanavyo. Hata hivyo, wengi wakisema kwamba bado sheria ama kanuni zaidi na hatua zaidi za ziada zinastahili kuchukuliwa kwa ajili ya kurejesha heshma kwa mashabiki wa Yanga vilevile vile, na kwa Watanzania ambao wanasema kwamba wametukanwa kwa sababu ya kile ambacho alikisema ocha m na no wachambuzi walichokisema utaweza kusikia katika taarifa za michezo baada ya makala haya, tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney. Kwa sasa nyuzi joto ni 16.6, wakati mjini Melbourne ni 12.3, Brisbane zikiwa ni 17.4, Perth 17.4, Adelaide 10.1, Hobart 10 Canberra zikiwa ni 12 Wakati dawe kwa ni kwa sasa nyuzi joto ni 26.9. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa. Baada ya yamatumadalia, bakia nasi kwa makala mengine ambayo anakujia muda usio mrefu. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple Google, Spotify au popote pale unapozipata.