Radio. James Lahook ni kijana wa miaka 32 ambaye anaishi mjini Melbourne maeneo ya Dandenong. Maisha ya utotoni mwake yalikuwa yenye uzuni na wengi miongoni mwa marafiki zake wamefariki. Mwaka wa elfu mbili na saba ndipo rafiki yake wa karibu ameiaga dunia. James Lahook anaeleza. Alikuwa kama kaka yangu, um, no um, aligonjeka, alipatwa na ugonjwa wa upungufu wa akili, akawa mlevi na mvuta sigara kila mara. Hapakuwepo na usaidizi, jamii yake haikumwelewa, sababu wengi wetu kutoka Afrika waamini ya kwamba hawawezi kumbwa na unyong'onyevu ama depression. Bwana Lauk amekuja Australia akiwa na umri mdogo. Jamii yake ilikimbia vita na maovu ya kivita vilivyotokea nchini Sudan Kusini, lakini wengi miongoni mwa kizazi chake wana kumbukumbu kumbu ya maisha ya Melbourne. I grew up here. Um, um, ilitokea okay hapa Melbourne, kabisa uh, that, hapa Dandenong nilikuwia hapa wakati nilipokosa rafiki yangu mara ya kwanza, jambo hilo lilinisisimua na hicho kilikuwa kifo cha kwanza ambacho nilikishuhudia nilikuja nchini Australia nikiwa mdogo, sikuishi maisha ya vita na vinginevyo. Wakati huo ndipo nilipotambua ya kwamba kuna vita ambavyo ni lazima ni vichukulie kwa umakini. Sote binadamu, kila mtu anaweza fikiwa na kila jambo. Amesema ya kwamba ameghadhabishwa na utoaji uhai baadhi ya marafiki yake na jamii zake ambapo jambo hilo linaonekana ni la kawaida. Sasa ifahamike ya kwamba wakimbizi kutoka Sudan Kusini wanakuja Australia kwa kuhofia usalama wao na kujiepusha na chochote ambacho kinaweza kudhuru maisha yao. I kwa kweli, nimepoteza marafiki zangu wa utotoni wote. Penda usipende, nimewapoteza marafiki zangu saba. Wawili miongoni mwao ni kwa ajili ya ajali, na watano wao ni kwenye unyongonyevu ama depression. Na huwa hatutilii maanani lakini kwa sasa, na hivi vifo kupitia utoaji uhai, nadhani ni mshtuko mkubwa kwetu sote kama jamii, ili tuweke mkazo jambo hili. Amepoteza rafiki yake mwingine mwezi uliopita. That, um, ni mmoja wa wale ambao niliishi naye um, na alikuwa mwenye nguvu, mwenye akili timamu, pia mwenye nguvu, si kuweza amini kama jambo hilo limemfikia. Mazishi yake alifanyika Jumamosi iliyopita. Kijana David Jok ni mfanyakazi ambaye anaishi mjini Adelaide, ameeleza kwamba mada ya utoaji uhai na matatizo ya maradhi kuhusu afya ya akili ni masuala ambayo nadra huzungumziwa kwenye jamii kutoka Sudani Kusini. Kwa muda huu maswala kuhusu maradhi ya akili ni haramu kuzungumziwa kwenye mila yetu, huwezi kuyazungumzia, na hiyo yasababisha watu wengi wasiwe na ufahamu wa maswala ambayo anawakumba kama wasiwasi na unyongonyevu ama depression. Kwenye ofisi moja huko Dandenong, vijana kadhaa kutoka kwenye jamii ya Sudan Kusini wameamua kuunganika na kushirikiana ili waweze kubadili jambo hilo. Vijana hao wengine, walikuwa wenye umri wa miaka ishirini, wamechoshwa na vifo vya marafiki zao. Wengi wao hawajawahi kuzungumzia swala la maradhi ya akili na utoaji uhai hapo mbeleni. Wamesema ya kwamba hakuna neno unyong'onyevu ama depression kwenye lugha ya Dinka. Wamesema ya kwamba ni vigumu kuzungumzia matatizo hayo na wazazi wao, ambao wao, wao wamelelewa tofauti na kizazi cha sasa, ambapo enzi zao zimekumbwa na vita na uhalifu mwingine. Jackie Tut anafafanua, the you know, you know, um, um, unadhani ni mashindano ya kiwewe ama kihoro anayoendelea. Watoto wengine huwa kujihisi ya kwamba hawana kiwango cha ugonjwa wa kihoro kama wazazi wao kwa sababu wazazi wao wameyapitia mengi sana na mabaya mno. Jambo hili liko na ni kweli, japokuwa twayakana. Na kama wadhani unyongonyevu ama depression hakuna, basi nitakusimulia huku jambo hilo. Msichana Jessica Oyai anazungumzia jinsi alivyo lelewa na jamii kutoka mila tofauti, na kwa sasa hajihisi kuegamia hata mila moja. Nimezaliwa hapa, hata kama nilienda shule na watoto wengi wa wazungu, mi si mzungu, bado najihisi kuwa mgeni na nahisi kama wazazi hawaelewi. Kuna suala pia la kutokuwa na ajira. Bikushkwai amesema hata vijana ambao wamehitimu na kuwa na vyeti vya shule, kutokuwa na ajira inawafanya wajihisi kutokuwa wenye thamani. Like kutokuwa, um, na ajira like ndilo jambo haswa, like tukilichunguza, um, kwa undani inasababisha in like kujihisi ya kwamba hufai, mm, sijahisi kuwa wa maana ili nipate kazi. Kuna pia vyombo vya habari vinavyoripoti kuhusu makundi ya vijana kutoka Sudan Kusini na wanasiasa ambao hutoa matamshi mabaya. Titan de Beran ni kijana mwenye miaka 20, amesema ya kwamba ubaguzi huo umedhuru jamii yake yote kwa ujumla. So like asilimia kwa mia ndivyo ilivyo, huwezi kuyapinga hayo kwa sababu unapojihisi ya uh, kwamba watu wengi wako na maoni fulani kukuhusu kuhusu wewe, hilo si jambo nzuri na hakuna usawa, na hilo huwa na athari kwa afya yako kwa ujumla. Mary Riek ni mama wa watoto watano ambaye ni mfanyakazi wa kijamii na anaishi Dandenong na ameyasikiza haya yote. community, but we are not bad, really. Kuna matamshi maovu not na mabaya kuhusu jamii ya Sudan kutoka kusini. Kwa hakika Hatuko watu wabaya, haki, sisi si watu wabaya. Amesema kwamba alihudhuria mazishi ya vijana wanne ambapo wamejitoa uhai mwaka uliopita na wawili mwaka huu. Sort of hii, ni hali mbaya kabisa, ni hali mbaya vijana ambao wana vingi vya kufanya siku za usoni. Kujitoa uhai si jambo la kawaida kwa jamii yangu nyumbani, amesema ya kwamba anataka kila ngazi ya serikali mikoani wadhibitishe ya kwamba kuna shida. Anataka pia aone mabadiliko kutoka kwa jamii na mashirikiano zaidi. Kuna mshtuko kwa jamii, na hiyo ni ishara ya kwamba hawafahamu nini cha kufanya. Mwaka uliopita nilikusanya vijana so, was, na wazazi, ili ili waje tuzungumzie kuhusu kinachojiri maongezi hayo tuliyafanya kwa vipindi oh my, viwili, lakini tulikosa fedha uh, na usaidizi mwingine. Tuliendelesha vikao uh, hivyo, nikiwa really na wakina mama say, ambao waliwasiliana nami kila uchao. Kwenda kuzika watoto wetu si jambo nzuri, ni lazima tufanye kitu na tuwafahamishe nini inatendeka. Mahakama ijulikanayo kama Korona huko mkoani Victoria inaendelesha uchunguzi kuhusu vifo visivyo vya kawaida na kuandika wale ambao wamejitoa uhai ili waweze kujua ni jamii gani ziko kwenye hatari zaidi. Wakati SBS iliuliza kama wamefanyikiwa kuona mwenendo usio wa kawaida baadhi ya wakazi kutoka Sudani ya Kusini huko mkoani Victoria, na ifuatao ni jibu ambayo wametoa: unfortunately we don't have any data readily available regarding suicide in Victoria South. Kwa bahati mbaya, hatuna matokeo ambayo yako tayari units, capacity, kuhusu utoaji uhai kwenye jamii za watu kutoka Sudani ya Kusini mkoani Victoria na Coroner's Prevention Unit kwa sasa ina uwezo wa kusaidia mahakama ya coroners kwa uchunguzi ambao unaendelea. Dkt. Melanie Back ni mtafiti kwenye chuo kikuu cha South Australia, amesema ya kwamba kwa sasa kuna takwimu chache mkoani humo At the kwa sasa kile ambacho tunacho ni matokeo kulingana na yaliyotokea kwenye jamii hizo, licha ya ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na moja kutoka bunge iliyoomba kusanya deta za ukabila na mila kwa wale ambao wamejitoa uhai na hilo halijawekwa wazi. Lakini kikundi cha vijana kutoka Dandenong kimesema ya kwamba hii ni shida kubwa sasa kwa jamii ndogo na kuathiri kila mtu. Nikki Deng ana umri wa miaka ishirini na moja alisema huwa rafiki zake humjia wakitaka kujipa moyo wakati wanapojihisi vibaya. Amewapoteza wanne miongoni mwa marafiki zake, na amejawa na hofu akiwaza kipi kitakachotokea Baadaye sitaki kwenda kwenye mazishi tena, si I poa, sitaki kwenda kwenye mazishi so kabisa. Jamii kutoka Sudani Kusini twahitaji msaada, twahitaji vipi we, twaweza kukabiliana na jambo hili na twahitaji usaidizi wa aina yoyote ambayo twaweza pata. Ukiwa unasikiza na wahitaji msaada pia tafadhali piga simu Lifeline Lifeline 13, 13 11 14 au Beyond Blue, 1300 22 4636. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tell us what you think. Rate this podcast on iTunes.