Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Robert Gabriel Mugabe alikuwa ni kiongozi alishiriki katika utetezi wa uhuru wa Zimbabwe na wiki hii ilitangazwa kwamba imefariki akiwa na umri wa miaka 95 kule Singapore ambapo alipokea matibabu. Kwa wale ambao mnafahamu Robert Mugabe, kuanzia alipokuwa akianza kazi yake katika miaka kabla hata miaka 80 na zaidi, Robert Mugabe, ukisikia jina hilo, ni nini ambacho kinakujia mawazoni na unamkumbukaje Bwana Mugabe? ni kiongozi aliyekuwa mashuhuri, mpiganaji aliyejali watu wake wapewe hadhi wanayostahili kama waafrika huru. Alitoa mchango mkubwa katika harakati nzima za ukombozi wa Afrika Kusini kwa viwango vyake, na mimi nilibahatika mwaka 80 alipokuwa anachukua madaraka, liko katika contingent iliyokwenda Zimbabwe kutoka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa hiyo nilitegemea atafanya kazi kwa viwango vya hali ya juu na alijitaidi kwa kiango chake, ulipoenda ilikuwa ni knda kushiriki katika ujenzi wa taifa, ilikuwa ni katika miradi mingineilikuwa t jina la Robert Mugabe nini ambacho uh, ni, ni kiongozi ambaye katika viongozi walio kupata umaarufu sana na kujipatia bara la Afrika hasa kusini. Ukumbuke Zimbabwe ni nchi za mwisho hizi kwa Afrika kupata uhuru wake, na ni kiongozi ambaye kwa kweli alisimama kidete na alisimama shupavu uh, ku, kuwaondoa wakoloni waliokuwa wameshikilia, wame, wame Zimbabwe kwa muda mrefu, na yeye yeah, akapambana. Naposikia jina lake zinanijia e, sura mbili hapa, za, za mtu aliyepigania uhuru um, na mwafrika aliyesimama kidete juu ya kutetea waafrika wenzake, lakini pia mtu ambaye baadaye akaja kukaa madarakani muda mrefu zaidi. Ina, ina, ina, kidogo inachanganya historia yake kwamba kuna kuja sura mbili ambapo na pengine hata tuseme hisia mseto kwa upande wa robert mugabe miaka yake ya kwanza madarakani ilikuwaje kwa wewe ambayo unauelewa zaidi kuhusu mugabe na uongozi wake kiujumla alikuwa katika hali nzuri kwa sababu nchi haikuwa vibaya alafu mstakabali mzima wa dunia nzima ulikuwa ni mzuri sasa baada ya nchi za mashariki ku, ku collapse mugabe alikuwa exposed na kitu kingine cha msingi usisahau um, alikaa muda mrefu alikaa muda mrefu, akubadilisha mbinu alafu, nadhani alichelewa kuchukua aidha <coughs> ardhi yao vyovyote vile. Kwa hiyo kila kitu baadaye kilionekana kafanya vibaya, kwa sababu kama angeondoka mapema akaacha aka, aka, aka nchi ipate mawazo mapya mwamko mpya isonge mbele upya, huenda asingelaumiwa zaidi, lakini hata alichokifanya si kibaya sana kwa vango vya Kiafrika, kajitahidi kwa kiasi chake. Umesema kwamba unapomfikiria Mgabe una, kunakuwa na sura mbili ambazo zinakujia, ya kwanza ni ipi? Na ni kipi haswa ambacho, katika hiyo sura ya kwanza, ambacho unaona kwamba Mgabe alifanya vizuri katika wakati ambao alikuwa nao madarakani? Uh, ch cha kwanza kabisa yako ya mambo kadhaa. Jambo la kwanza kabisa ni hiyo kwamba ali alipambana na akaweza kuipatia Zimbabwe uhuru, ilikuwa jambo la kwanza. Lakini ukumbuke viongozi wengi wa Afrika akiwemo yeye, walipo hizi nchi zetu zilipopata uhuru, makoloni walikuwa wametuacha kwenye hali ambayo ya ukandamizaji. Kwa hiyo jambo jambo jambo lake la la la kwanza lililofanya, jambo la pili, jambo la kwanza pili ilikuwa kupatia uhuru, lakini jambo la pili ilikuwa ni kuwaelimisha watu wake, kupata watu ambao wanaelimu, na hata ukiona hata mpaka leo Wazimbabwe wamepata elimu sana kwa sababu ya juhudi zake alizozifanya alizo mwanzo. Kwa hiyo ile ile kuwaweka kuwa, kuwa pamoja wa Zimbabwe ku, ku, kupigania uhuru wakati huo, wakati huo ilikuwa ni nchi nchi za Afrika hasa za kusini mwa Afrika zilikuwa zote zipo kwenye, kwenye hali ya mapambano zikisaidiwa na Tanzania na nchi nyingine ambazo tayari zishapata uhuru. Kwa hiyo mapambano ya uhuru, mapambano ya kuondoa watu wake kwenye, kwenye um, yaleyale yale makoloni na maisha ya kikoloni kuwapa, kuwapatia elimu watu wake na kuwa huru. Hiyo alifanya mapinduzi ya, ya, ya, ya nchi yake. Hiyo ndio sehemu ya kwanza ambayo alifanya vizuri sana, kando na yale ambayo ndugu ja amesema. Ni kipi ambacho na kizuri ambacho Mugabe alifanya? maana ndio katika uongozi wa miaka arobaini kuna, kutakuwa na kimoja makiwili ambacho unakumbuka una kizuri alichofanya Of course ni mengi kafanya mazuri, lakini sasa hayakumbuki sana. Wanachokumbuka ni mabaya tu, kuwanyang'anya ardhi wazungu wakati wakulima waswahili hawezi kuilima. E, uchumi umekorapsi kiasi kikubwa. E, mataifa ya magharibi na benki ya dunia wamewekea vikwazo vikubwa vya uchumi ambavyo haviwezi, vikwazo ambavyo aliwekewa hata Cuba mpaka leo bado vinaendelea. Kwa hiyo alikuwa katika mazingira magumu. Ni kwamba tu yeye angeondoka madarakani baada at least ya miaka kumi na nane au kumi au kumi na mitano miaka thelathini na kitu naona kama imekuwa ni mingi sana imekuwa ni mingi kwa sababu baadaye alikuwa hata hajui hata watu aliokuwa anaona alikuwa hawakumbuki alikuwa hajui kinaendelea kitu gani anakaa kwenye kiti basi tu inatosha kwa hiyo alikaa madarakani muda mrefu kusema za haki. kwa yale mengine ambayo amezungumzia kwa upande wa pili ni kipi ambacho unaona kwamba pengine kilimpotosha kidogo Bwana Mgabe, kiasi kwamba pengine sifa ambazo anacha zinakuwa zinaleta pengine mvutano zaidi kwa watu ambao watamzungumzia. Kama alivyosema mzee hapa, jambo la kwanza kabisa alilokosea, na kumekuwa na tendensi hii sana kwenye viongozi wengi wa Afrika. Tumeona rais wa Sudani, tunamwona Mseveni, tunamwona Kabila alivyokuwa Uganda, wakiingia madarakani, wanaingia uh, kwa, kwa shughuli maalum kwa mfano, Mugabe ilikuwa kuleta uhuru, kuleta elimu, kuwatoa watu wake sehemu walipokuwa, akajisahau akakaa madarakani kupindukia. Ukisha kaa madarakani kupindukia, inabidi uanze kutafuta mbinu za kuendelea kukaa madarakani. Ukianza kutafuta mbinu za kuendelea kukaa madarakani unaanza kuwa dikteta. Ukianza kuwa dikteta, na watu wengine sasa wanataka kuingia madarakani. Siasa za magharibi, wazungu bado hawajapaacha Zimbabwe, wanapataka wanapataka ardhi, wana, wakulima pale ni wazungu. Kwa hiyo ikabidi, ili kujaribu kuwaridhisha watu na kuiridhisha timu yake, afanye mambo ambayo hata kutakiwa kuyafanya. Unaona sasa, ikalazimisha lazima amenye watu, amenye demokrasia, atumie udikteta. Na kwa bahati mbaya, haya ndio mambo yake yaliyokuwa ya mwisho mwisho akawa mpaka sasa yanakumbukwa zaidi, haya ya mwisho mabaya. Yanasahaulika mazuri mengi tu, kama tulivyosema mwanzo, ambaye amefanya. Lakini yote hiyo imetokana na yeye kukaa madarakani muda mrefu kupindukia. Hilo ndio ilikuwa kosa lake namba moja. nakaanajiunga nasi, tunazungumzia historia pamoja na maisha ya aliyekuwa rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Gabriel Mugabe ambaye ameaga dunia akiwa na miaka tisini na tano tukizungumzia kwako ku... kiongozi wa zamani wa jamii ya Tanzania yeye ye, Mugabe kuna mengi ambayo amefanya na kila ambacho tumeanza kuzungumzia upande ambapo pena alianza kupotoka njia na yale malengo ambayo alikuwa alipigania yanaanza kupotoka. Kuna pengine ushauri wote ambao anaweza kuwa alipokea kutoka kwa, kwa viongozi wenzake kama Mwalimu Nyerere na wengine ambao walikuwa pengine anaweza kuwa na ushauri kidogo kwake ambao wangemuelekeza kwamba bwana kazi ilofanya kutetea uhuru imetosha, na hii miaka ambayo umeongoza imetosha. Alipata ushauri bila shaka kwa mtangulizi Julius Kambarage Nyerere, Mheshimiwa Mwalimu. Alipata ushauri kwa viongozi kaka zake walio manake, ukumbuke yeye alianza kufanya kugombea madaraka kabla ya Kambarage ajachukua. Kambarage kaja kachukua nchi kabla yake yeye, kwa hiyo alipata ushauri, lakini najua Swala moja kupata ushauri, swala nyingine namna ya kutekeleza ushauri uliopewa. Hmm. Kambarage aling'atuka, alitumia lugha hiyo kwamba viongozi wanalazimika kung'atuka, kuondoka madarakani wakati bado mna nafasi nzuri, ili mtoe nafasi kwa vijana au watu wengine watoe mawazo yao. Akufanya hivyo kwa hiyo sasa hivi tena, ila kama kiongozi wa Afrika amefanya alichokiweza atakumbukwa milele, kwamba ni mtu ambaye alitoa mchango wake kwa viwango vyake, alifanya kadri ya uwezo wake. Makosa ni hulka ya binadamu, ni kitu cha kawaida. Makosa tunaona hata huku ni ya kwanza. kwa hiyo, hata kuwa wa hata kuwa wa kwanza kufanya makosa na hata kuwa wa mwisho. Pema amlaze mahali pema. Kusema za haki, ni wapi ambapo kwa mtazamo wako ambapo Mugabe alianza kuteleza na pengine yale malengo ambayo napigania kuyaweka kando, nasema sasa hapa ni kutetea maslahi yangu na familia. Labda kabla sijafika hapo, ni kwamba miongoni mwa vitu ambavyo Mugabe atakumbukwa ata, ata, ata, ata navyo ni uthubutu. Mugabe alikuwa ni, ni, ni aa, kiongozi ambaye ana uthubutu. Hakuna kiongozi yoyote wa Afrika, sijui labda Mwalimu Nyerere, kwa kumbukumbu zangu za haraka, ambaye amekuwa na uthubutu Mgabe ali, ali, aliwahi kumwambia Blair, akamwambia Blair sikia, baki na Uingereza yako, niachie Zimbabwe yangu, mbele ya macho yake. Alikuwa, alikuwa ni kiongozi mwenye uthubutu wa... katika kikao cha Umoja wa Mataifa naam na, katika kikao cha Umoja wa Mataifa ni viongozi wachache wenye courage wenye uthubutu wa kuweza kufanya hivyo. Kwa hiyo Mgabe za, za, zaidi ya hiyo kukaa muda mrefu, unajua, ukikaa madarakani muda mrefu zaidi unakuwa na timu, hao viongozi wanakuwa na timu, timu ina mwinkarej aendelee kuwekwa endelee kuwekwa kwa manufaa yao wenyewe, kwa manufaa ya timu. Sasa ukikaa uki, ukika kwenye uongozi muda mrefu, kwa manufaa ya timu ya watu waliokuzunguka, mwisho walio wengi wanapata wana, wana shida, ndio maana naona uchumi umekufa mwisho mwisho mwisho mpaka anatoka madarakani naweza kusema mw, mw, madarakani kwaibu, kwaibu, kwa aibu ametoka madarakani kwa aibu, alikuwa bado hataki kutoka madarakani na yote haya tunayaona. Nimetoa mfano hapo mwanzo, tumeyaona Sudani, tumeyaona tunaya, Kongo, mpaka mtu anafia madarakani tumeyaona Afrika Magharibi. Museveni tunamuona anapoelekea. Huwezi kukaa madarakani muda mrefu zaidi hawakujifunza kutoka kwa mwalimu Nyerere. Alifika wakati akaona kwamba hapa sasa niwape kijiti watu wengine, wenyewe walete mawazo mapya, walete mbinu mpya, waongoze nchi. Ndivyo ndivyo, ndiyo makosa makubwa aliyofanya bwana Mugabe. Kuna wengi wanasema kwamba pengine mkewe ndiye alimshawishi vib, vibaya ama alimshauri vibaya, na ndiposa ikabidi aondolee madarakani. Unaona, hiyo ni kisingizio ama ni mwenyewe tu ndio alikuwa amejikandamiza tu pale akibana tu, uh, tu madaraka Mwanamme au mtu yoyote ukishafikia miaka sabini na kitu, eh, fakati ya yeah, kichwa kufanya kama kanuni kinakuwa akiko kamili, unarudia kuwa mtoto mdogo pale, baada ya miaka alipofikia semanini kusema za haki, hata kuongoza nchi alikuwa ongoza alikuwa anaongoza mkewe. Kwa hiyo ni vitu vya kawaida tu, ni, ni uvumi, lakini kawaida watu wazima retirement age inajulikana hata hapa sasa mwafrika kufikisha miaka themanini na kitu bado iko madarakani, ujue tena kavunja rekodi. Kwa hiyo maamuzi mengi alikuwa atoi yeye kusema kweli, alafu fahamu, wanawake wa Kiafrika wanataka kuwa wake wa rais, aendelee kuwa mke wa rais, kaa hapo hapo, mimi niwe first lady, katika mazingira ambayo yeye anaona hawezi kum, kumkasitisha mkewe. Kwa hiyo mambo mengi amepita, ila tunamwombea tu kwa mora am, amfanyie wepesi Amweke mahala pema. Unahisi kwamba ni wengi ambao wataomboleza kifo chake, ama itakuwa ni sherehe kwa upande tusema, tuzungumzie kwa upande wa wale ambao walikuwa katika sehemu ya upinzani kule Zimbabwe, ni kifo chake watakisherekea, ama itakuwa ni kuomboleza? Nafikiri Kiafrika, Afrika ikitokea kifo, hapatokuwa na sherehe, kutakuwa ni maombolezo, itakuwa ndio huwezi kufuta ukweli kwamba ndio mtu aliyeipatia uhuru Zimbabwe. Uwezi kufuta ukweli kwamba ndio rais wa kwanza wa Zimbabwe huru. Uwezi kufuta ukweli kwa yale aliyofanya. Na ameshafariki. Afrika tuna tendency mtu akishafariki amefariki, utakuwa msiba wa taifa, atakuwa maombolezo, wapinzani si wapinzani. We kwenye chama chake rais, nimemsikia leo rais wa Zimbabwe akisema, wakisema is an hero, atazikwa kwenye makaburi ya, ya, ya mashujaa wa, wa, wa Zimbabwe. Kwa hiyo ni, ni msiba katika Zimbabwe, hamna, hamna, hamna sherehe, ndio ni msiba. Lakini sasa, kwa jamaa za wale ambao inaripotiwa kwamba chini ya uongozi ama chini ya amri ya Mgabe waliuawa kinyama na kutendewa maovu yasiyoweza we kutajwa, wao itakuwa ni kusherehekea. Kwa pia ma itakuwa sasa ni kumshukuru Mola kwa kuweza kuondolea hilo doa. Wapinzani watu wenye manung'uniko hawatakosa katika kila serikali, hata hapa wapo Marekani, wapo China, unawasikia Urusi, unawasikia manung'uniko atakuwepo, lakini ukweli ni kwamba kiongozi kafariki, nchi itaomboleza kama nchi. Watanung'unika majumbani kwao, lakini atapata mazishi ya kitaifa, viongozi wataenda. Wanaomchukia hawezi kukosa, muda aliokaa ni mrefu, maadui kawa nao wengi. Kwa hiyo watahuzunika kama watu wengine, lakini ile ni shujaa kama mashujaa wengine ene wa kumalizia ni kipi ambacho tamkumbukia Mugabe? Na katika historia historia itamkumbukaje Mugabe? Binafsi binafsi nitamkumbuka kama kiongozi alie, alie thubutu na uthubutu wa kuweza hizi nchi za, nchi, nchi za magharibi hasa nchi kama Uingereza na nchi nyingine ambazo zimekaa Zimbabwe muda mrefu Sio rahisi sana kupambana nao, lakini Mugabe alikuwa ni kiongozi mwenye kuthubutu ambaye aliweza kupambana nao. Kwa hiyo mimi, mimi binafsi kama mimi ntamkumbuka kama kiongozi wa Afrika aliyekuwa na uthubutu wa kuweza kusimama, kuisimamia ya nchi yake, kusimamia ya watu wake, kusema ukweli popote pale alipo, yuko Umoja wa Mataifa, yuko nyumbani kwao, yuko Uingereza, anasema ukweli. Hiyo ndo namna, namna takavyomkumbuka mimi lakini kwa bahati mbaya nafikiria ukiangalia kwenye siasa za mwisho hapa, dunia itamkumbuka it, it, ita kwa historia aliyoacha mwisho, kwamba dikteta wa Zimbabwe ishapata jina dikteta, dikteta wa Zimbabwe mwisho amefariki. Wewe binafsi unamkumbukaje Mugabe, na historia unahisi itamkumbukaje ama itamhukumu vipi? Historia inaandikwa pande mbili, historia yaliyowanyang'anya madaraka ambao sisi kwa histori... nani siasa za kizamana tunaita mabeberu wanamwona kama vile kafa dictator, ambaye alijipa madaraka ambayo hayawezi. Kwa waafrika wanyonge ambao aliwatetea pale kwao, wengine kafa shujaa, aliondolea wakoloni e, kwa Afrika atatajwa kama kiongozi kati ya viongozi wengine waafrika ambao kwa jitihada zao Afrika imefikia hapa ilipo, kwa sababu ukweli ni kwamba wakoloni hakutaka kutoa madaraka kwa hali yao, hicho kitu akikuwepo wa ilibidi walazimishwe kwa namna yao nyingine. Kwa hiyo atakumbukwa kama shujaa, kama shujaa wengine, makosa hayatakosa, lakini yeye ni shujaa, kama shujaa wengine. Sa mzuri ya kumalizia mazungumzo haya, asanteni sana. Na hayo basi, ndio mazungumzo ambayo tufanya kuhusu maisha ya Robert Gabriel Mugabe ambaye ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 95 baada ya kukabiliana na magonjwa kwa muda fulani, kulingana na ripoti ambazo zimetolewa na familia yake. Mengi zaidi kuhusu makala haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mko juu Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mko juu Swahili.