Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Makala haya waweza kuyasikiza moja kwa moja kupitia tovuti yetu anaone, ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili makala a. Pia wazapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju sbs swahili. Tukiendelea basi na makala mbayo tumeandalia kuhusu uchaguzi mkuu na kampeni zake: maeneo bunge yenye wakazi kutoka tamaduni tofauti yatakuwa na jukumu muhimu la kuamua matokeo ya uchaguzi mkuu wa shirikisho. Hiyo ni sababu mara nyingi maeneo bunge hayo huwaniwa kwa kina na wagombea, hulazimishwa kutilia maanani swala la vizuizi vya lugha pamoja na maswala mapana ambayo ni muhimu kwa jamii za wahamiaji. Uchaguzi mkuu wa tarehe 18 Mei utakuwa mara ya kwanza kwa Geraldin Kafura Kekuyu ambaye ana miaka 18 kupiga kura. Ni mara ya kwanza kwa familia yake pia baada ya kuhamia nchini kutoka Kenya mnamo mwaka 2010. Masuala ambayo Geraldin amesema yatashawishi kura yake ni tofauti na yale yatakayoshawishi kura ya mamake. Baadhi ya masuala hayo ni kama pengine elimu I'm na usafiri wa umma kwa sababu naenda chuoni well. Na huwa natumia usafiri wa umma pengine like, hivyo ndivyo vinaniathiri like zaidi, ila nadhani kwa mamangu zaidi ni swala la kama makazi. Geraldin ameongezea kuwa ana fahari kupiga kura. Hiyo ni hisia inayochangiwa katika kitongoji cha kusini magharibi ya Sydney na wapiga kura wengine waliozaliwa ng'ambo. Najihisi vizuri, ukizingatia uchaguzi kila sehemu ni swala kubwa, na watu wengi hawapewi fursa hiyo. Kwa hiyo nina furaha tele kuwa katika nchi hii. Temo Rashid ni mkazi wa mpito nchini, ana shauku kuhusu siasa ya Australia. Ameongezea kuwa huwa anaota kuhusu siku ambayo atapata fursa ya kupiga kura, kwa sababu kila kura you know, ni muhimu. Siku hizi demokrasia inapatikana kutoka kila kura so, kwa hiyo will, bila will, shaka nitakuwa na really furaha wakati nitafuzu kupiga kura vote. Ila kwa mjibu wa maoni ya Daktari Jill Shepherd kutoka chuo cha taifa cha Australia, mchakato wa kupiga kura unaweza kuwa mgumu kwa wahamiaji wengi kwa sababu We have about the most uh, tuna mfumo wa uchaguzi unaochanganya zaidi duniani kwa uh, hiyo kwa watu North wengi North kama Kiingereza si lugha yako ya kwanza, au kama hauna uelewa wa siasa so ya Australia inaweza kuwa vigumu kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa Australia, alisema Dr. Shepard. Maeneo bunge kumi muhimu yenye wakazi wa utamaduni tofauti ambayo chama chochote kinaweza shinda kulingana na lugha inayozungumzwa nyumbani yote yako katika jimbo la New South Wales na Victoria. Katika maeneo bunge hayo, sita kati yao yanadhibitiwa na chama cha Leba na mengine mane yalikuwa yanadhibitiwa na chama cha Liberal, ila eneo bunge la Chisom lilipotezwa baada ya Julia Banks kuondoka katika chama cha Liberal baada ya mageuzi ya uongozi wa chama cha mseto. Kwa sasa anawania uchaguzi mkuu kama mgombea huru. Katika juhudi ya kuwavutia wapiga kura kutoka tamaduni mbalimbali mbali, wanasiasa wametafsiri mabango ya kampeni na kadi zenye mwongozo kuhusu jinsi ya kupiga kura katika lugha za jamii husika. Wanasiasa hao pia wamefanya kampeni wakiwahamasisha viongozi wa jamii na kidini wawaunge mkono, ila wakati wa Australia ni nyumbani kwa zaidi ya vikundi mia tatu vyenye tamaduni tofauti mara nyingi inaweza kuwa vigumu kwa wanasiasa kuwa na ushawishi katika baadhi ya masuala ambayo ni muhimu kwa jamii tofauti. Jayana Nadarajilingam kutoka chuo cha Melbourne anafafanua zaidi. Really ni vigumu sana kwa wanasiasa so kufanya hivyo, kwa sababu kuna tofauti mwingi ndani na miongoni mwa jamii za uhamiaji nchini Australia, Australia pamoja instance, na vipimo vingi vinavyohusiana kwa mfano religion, tamaduni, lugha dini, mapato na rangi ya ngozi na kadhalika. Kura ya maoni ya mwaka 2017 kuhusu ndoa ya wapenzi wa jinsia moja iliweka wazi jinsi kura ya jamii za tamaduni tofauti inaweza kuwa za kiafidhina. Matokeo yalikuwa ushindi wa wazi kwa kampeni ya ndio, ila maeneo bunge 12 kati ya 17 ambayo ilipiga kura ya la katika kura hiyo ya maoni dhidi ya ndoa za wapenzi wa jinsia moja yote yalikuwa katika eneo la magharibi ya Sydney. Je, maoni hayo ya kiafidhina yanaweza ya sababisha maeneo bunge yanayoegamia katika mrengo wa kushoto kuelekea katika mrengo wa kulia baada ya uchaguzi mkuu? Profesa Arene Vromen kutoka chuo cha Sydney amesema si rahisi kwa hali hiyo kushuhudiwa kwa sababu The was kind of a kura ya maoni kuhusu ndoa ya wapenzi wa jinsia ya moja Sydney ilikuwa ya kipekee. Ni kweli kuwa katika eneo la magharibi ya Sydney ilikuwa na uwezekano wa kupiga and kura and ya la katika maeneo bunge yenye wakazi see wengi kutoka tamaduni tofauti mjini Sydney. Kama hali hiyo itakuwa na maana kuna kura ya kiafidhina kwa chama cha mseto, itategemea jinsi kampeni inafanywa katika maeneo bunge hayo, ila maeneo bunge hayo ni ngome ya chama cha Leba. Profesa Vromen anaamini pia kuwa bado kuna swala moja muhimu ambalo bado halijajadiliwa na vyama vikubwa, na swala hilo ni uhaba wa utofauti miongoni mwa wagombea wa kisiasa. Ameongezea kuwa hali hiyo inaweza zuia uwezo wa watu kuungana na vyama vinavyowania kura zao kwa sababu There are very few from, kuna wanasiasa wachache kutoka tamaduni kind of tofauti katika future, siasa nchini Australia, na hicho ndicho tunastahili lenga katika siku za usoni, kuwa jamii changa zinajiona katika siasa. Dr. Shepherd anakubaliana na maoni ya Profesa Verma akisema kwamba The Anglo vote, the, the zungu, kura ya wazungu, kura ya wazawa wa zawa, Australia bado ni imara, na kwa mfano tuna utafiti kutoka Australia kuwa hawapendi wagombea kutoka jamii za wachache. Wakati bado kuna hiyo kura ya wazungu nchini Australia, wataendelea kupendelea wagombea wanaofanana nao Australian, na inaendelea kuwa vigumu kwa wapiga kura kutoka, kutoka jamii za wachache na tamaduni tofauti kuwapata wagombea uh, watakaowakilisha uh, uh, tamaduni zao. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu, sbs.com.au mkoa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Omar Dabah na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkoa juu Swahili.