Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Godei Migerano. Waweza sikiza makala haya kupitia redio na moja kwa moja kwenye tovuti yetu, kama kawaida, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako wazapata picha, kanda za video pamoja na makala mengine ambayo tumechapisha pale tayari kwa matumizi yako. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia Kasi inaongezeka kwa mshahara wa chini kubadilishwa na mshahara wa kumudu maisha kwa ajili ya kuhakikisha hakuna mfanyakazi anayeishi katika hali ya umaskini. Ila kuna mgawanyiko wa maoni kuhusu jinsi ya kutoa nyongeza hiyo. Hatua hiyo ina maana Waaustralia wengi wenye mapato ya chini watapigwa jeki kifedha, ila wazo hilo limezua wasiwasi miongoni mwa waajiri ambao wanaonya kuhusu uwezekano wa watu kupoteza ajira. Shirika la ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo almaarufu kwa ufupi kama OECD hutangaza mstari wa umaskini kwa asilimia 60, kulingana na mapato ya kati ya taifa hicho. Ndicho kiwango kinachotumiwa na baraza la vyama vya wafanyakazi vya Australia almaarufu kwa ufupi ACTU kuhesabu kiwango cha mshahara wa kumudu maisha ya kila siku ambao utahakikisha wafanyakazi hawaishi katika umaskini. Ukitumia vipimo hivyo kwa mapato ya chini ya sasa nchini Australia ambayo ni dola 18 na senti 93 kwa saa, au asilimia 54 ya mapato ya kati ya taifa, itakuwa msaada mkubwa kwa wenye mapato ya chini zaidi. Chini ya pendekezo la ACTU katika tathmini ya kila mwaka ya tume inayosimamia masuala ya kazi kwa mapato ya chini, hatua hiyo itawasilishwa. Kwa muda wa miaka mbili, mshahara wa chini utaongezeka kutoka asilimia 6 mwaka huu na kuwa dola 20 na senti 7 kila saa na mwaka ujao itaongezeka kwa asilimia 5.5 ambapo mshahara wa chini utakuwa ni dola 21 na senti 17 kila saa. Nyongeza hiyo ina maana wafanyakazi nchini watakuwa na dola 72 senti 80 za ziada kila wiki kwa muda wa miaka miwili. Josh Healey ni mtafiti mkuu katika kituo cha uongozi wa kazini ndani ya chuo cha Melbourne. Amesema hatua hiyo inaeleweka kwa urahisi, na siyo mbinu sahihi ya kuamua kile ambacho mtu anahitaji kuepuka umaskini. Bwana Hili ameeleza shirika la habari la SBS kuwa hela hizo hazizingatii aina tofauti za familia, kama uh, kind of work... aina fulani ya mfanyakazi anayeishi peke yake anahitaji kwepa umaskini itakuwa chache kuliko hela ambazo mfanyakazi huyo atahitaji kuwa salama kiuchumi kama ana mchumba na watoto. Um, to be as economically secure if you like. Hatua hiyo pia haizingatii mapato mengine ya familia kama mafao ya ustawi au kama mmoja wanandoa husika hulipwa hela nyingi kuliko mwenzake. Bwana hili ameongezea pia kuwa hatua hiyo bado haijakarabati swala la umaskini kwa sababu It is never going to be a pure poverty, haitawahi kuwa suluhu kamili ya umaskini kwa sababu watu wengi ambao ni maskini mara nyingi huwa hawafanyi kazi maskini wengi zaidi wana changamoto nyingi kijamii, pamoja na kutengwa katika soko la ajira. Kwa hiyo ni swala gani hili kuhusu kuinua umaskini kazini, au wafanyakazi ambao ni maskini? Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani Bill Shorten ametangaza kuwa mshahara wa chini unastahili kuwa mshahara wa kumudu maisha, ila hajaunga mkono pendekezo la chama cha wafanyakazi la asilimia sitini ya mapato yo ya kati ya taifa, kwa sababu Labor, itaelezea mwelekeo wetu kwa suala la mshahara wa chini katika siku zijazo, hatutaahidi idadi fulani. Wakati vyama vya wafanyakazi vina haki ya kudai vinavyotaka, huo sio msimamo wetu. Sehemu ambako tuna msimamo sawa ni kuhusu mshahara wa chini kuongezeka kuliko ulivyo kwa sasa. Chama cha Leba bado hakijatoa maelezo kuhusu jinsi kitakachotoa mfumo wake wa mshahara wa kumudu maisha, ila kimedokeza uwezekano wa kufanya mageuzi ya sheria. Andrew Stewart ni profesa wa sheria za uajiri katika chuo cha Adelaide amesema chama cha leba hakipendekezi mamlaka ya mwamuzi huru yakandamizwe na serikali. Badala yake, ametabiri kuwa chama cha leba kitafanyia marekebisho sheria za viwanda, kuihamasisha tume husika ilenge uwepo wa mshahara wa kuishi na kusisitiza zaidi mahitaji wa ya wafanyakazi kuliko mahitaji ya biashara. Bwana Stewart na maelezo zaidi. Nadhani ni wazi hapata kuwa pendekezo kutoka ambako tunaishi kwa sasa, kwa mshahara wa kumudu maisha katika hatua moja. Wakati huo chama cha Australian Greens kimeahidi kuchukua hatua moja zaidi kwa kufanyia sheria mageuzi katika kikao kijacho cha bunge kuhakikisha mshahara wa chini ni angalau asilimia 60 ya mapato ya taifa. Kwa upande wake, Waziri Mkuu Scott Morrison ameonya kuhusu uwezekano wa watu kupoteza ajira kama mpango wa Bill Shorten wa kupitisha sheria ya kutoa mshahara wa kumudu maisha utafanikiwa. Bwana Morrison na maelezo zaidi. Bill Shorten, Shorten anastahili kuwa wazi, ni nini anachopendekeza hapa, kwa sababu kwangu ni kama atalazimisha biashara ndogo na wasta na nchini kufukuza watu kwa ajili ya kuwapa wafanyakazi wengine hela kidogo. Maoni hayo yanaungwa mkono na chama cha biashara na viwanda vya Australia, Baraza la biashara la Australia pamoja na kundi la viwanda la Australia ambavyo vinapendekeza nyongeza ndogo zaidi katika mshahara wa msingi. Moja ya kundi la viwanda limependekeza pasiwe na nyongeza yoyote ya mshahara. Shirika linalowakilisha sekta ya migahawa na vyakula nchini Australia ambalo linawakilisha biashara takriban 45 nyingi yazo ambazo zinaongozwa na wamiliki binafsi hawawezi mudu nyongeza nyingine ya malipo. Nyongeza kwa mshahara wa chini katika miaka mbili iliyopita imekuwa juu ya mfumuko wa bei, ambayo mkurugenzi mtendaji Juliana Payne amesema imelazimisha biashara tayari kukaza mikanda yake na It's very difficult for them because, uh, kila nyongeza ina maana lazima waongeze uh, bei za bidhaa uh, kwa wateja, wateja au lazima wajilipe hela chache zaidi kwa sababu that kama hawawezi uh, ongeza uh, bei kwa sababu kuna ushindani mkubwa, na inawabidi wachukue hela wachache zaidi kwa sababu lazima that walipe wafanyakazi wao kwanza. Ila Profesa Andrew Stewart amesema amesikia madai hayo kabla na Have a sorry track, vikundi vya biashara vina rekodi mbaya katika suala la wa mshahara wa chini. Kila mwaka huwa wanadai kutakuwa janga pakiwa na nyongeza ya mshahara, na utabiri kila mara ni kwamba pakiwa nyongeza yoyote ya, ya mshahara hatua hiyo itagharimu ajira. Profesa Stuart anaamini pia kuwa upinzani nchini umegusa hisia katika jamii kuwa hawafaidi kutoka uchumi ambao ni imara. Profesa Stuart tena to frame the next election as being about wages, kama chama cha Leba kinaweza endelea kuzingatia uchaguzi ujao kuwa unahusu mshahara, nadhani watafanikiwa, si tu kwa sababu ni mada ambayo wanaelewa vizuri the kuliko vyama vya Liberal na Nationals ila kwa sababu kwa kweli nadhani kuna hisia katika jamii kuwa kuna kitu ambacho hakiko sawa. Ila wasiwasi kutoka kwa makundi ya waajiri pamoja na onyo kuhusu uwezekano wa kupoteza ajira unaweza washawishi wapiga kura wengine kuunga mkono chama cha mseto. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Rosemary Bolger na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano hii. Ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.