Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode ya migarano junia hili, tukiendelea na makala haya ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS Swahili, ambapo zasa makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba swahili. Pia wazapata makala haya, vipande vya vi makala ambavyo tumechapisha katika ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mraba SBS Swahili, na iwapo watakuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili.program tukianza basi, tathmini yaliyojiri wiki hii, tuelekee kule nchini mjini Canberra ambapo hatimaye tulipata afueni kidogo wiki hii katika siasa za shirikisho ama huenda hiyo ilikuwa ni kulinganisha na wiki kadhaa zilizopita. Mwaka huu, mwaka siasa huenda wa kisiasa huenda ulivurugwa mapema na baadhi ya kashfa za kibinafsi, ila wiki jana ilirejesha siasa za shirikisho katika ulingo wa sera na uchambuzi. Wiki iliyopita waziri mkuu Malcolm Turnbull alikuwa akionya dhidi ya Marekani kuwekea Australia kodi za kuingiza bidhaa Marekani. Inadhaniwa kwamba alipata mtu anayemsikiza mjini Washington. Wiki hii rais wa Marekani Donald Trump aliipa Australia msamaha wa kodi anayopanga kuwekea mataifa yanayoingiza madini ya vyuma Marekani. Anasema kwamba tuna uhusiano wa karibu na Australia, tuna ziada ya biashara na Australia. Ni nchi nzuri na mshiriki wa muda mrefu, tutafanya kitu now, bon Trump alisisitiza. Huyo ni rais Trump akizungumza masaa machache kabla ya tangazo rasmi la kodi kutolewa. Bila shaka, Australia ilipewa msamaha wa kodi hiyo, ila haikuwa bila sintofahamu na mazungumzo ya dakika ya mwisho. Wakati tangazo la kodi lilipofanywa, hapakuwa neno lolote kuhusu Australia kupewa msamaha wa kodi isipokuwa Meiko na Kada ndizo nchi zilizotajwa. Ilikuwa masaa kadhaa baadaye, wakati bwana Trump alitangaza kuwa Australia haitakabiliwa kwa vizuizi vya kibiashara. Bila shaka, tangazo hilo liliwasili kupitia Twitter. Malcolm Turnbull alipozungumza ama alipozungumzia hoja hiyo, alisema kwamba alizungumza yeye binafsi na rais Trump. He acknowledged these important points. Firstly, Australia is... Anasema alikubali mambo haya muhimu. La kwanza, Australia ni mshiriki muhimu wa Marekani, haina mshiriki bora kuliko Australia na tuna miaka ya mia ya urafiki ambayo imetambua. Pili, malalamishi yote ambayo Marekani inaweza kuwa nayo kuhusu uhusiano na wa kibiashara, haina malalamisho yote kuhusu Australia. Serikali imeongezea kuwa hapakuwa mabadilishano ya biashara kuhusu mkataba huo wa ushuru Bwana Tamble amekana kuwa, kwa mfano, Australia inatarajiwa kuunga mkono mazoezi ya jeshi la Marekani katika maeneo tata ya bahari la kusini ya China. Na katika siasa za nyumbani, maswala ya kawaida yalimulikwa kwa mara nyingine. Muhimu miongoni mwa masuala hayo ilikuwa ni swala la ushuru, na mada hiyo inayojadiliwa kila miezi michache wakati vyama vikubwa vinaanza kufichua polepole pole, sera zao za ushuru. Kwa sasa chama cha Leba kimetoa ahadi itakayopelekwa katika uchaguzi mkuu kwamba iwapo chama hicho kitashinda katika uchaguzi mkuu, chama hicho kitafuta mfumo wa kurejesha hela taslim kupitia mikopo. Bwana Shoten, na maelezo zaidi, anasema mfumo wa kodi wa sasa una faida zinazoegamia matajiri na makampuni makubwa Tunachotaka kufanya ni kurejesha usawa kwa uchumi na kufanya serikali rejee kuwahudumia Waaustralia wa, wa mapato ya kati. Na iwapo huelewi mfumo huo wa mapato ya kimikopo, ni kumaanisha mfumo huo haukuathiri kuathiri. Kimsingi, unapokuwa na hisa katika kampuni yoyote unaweza pokea marupurupu kando, na marupurupu hayo unaweza pokea pia mikopo. Mfumo huo umeundwa ili usilipe kodi kwa mapato hayo kwa sababu biashara hiyo tayari inalipa kodi, ila kama ulipi kodi yoyote katika mwaka unaweza dai urejeshewe hela kupitia mikopo hiyo, na kimsingi ni ziada ya dola ya kodi. Na kiong kiongozi wa upinzani Bill Shorten ametabiri kuwa hatua ya chama cha Leba itaathiri zaidi ya watu laki mbili, wengi wao wakiwa ni mapenshona Anasema mida imebadilika, na kama unapashwa fanya uamuzi, siome msamaha kwa kuchagua kuhakikisha kuna tunatumia hela za ziada kwa huduma ya watoto nchini humo kuliko tunavyofanya kuwarejeshea watu kodi ambao hawajalipa kodi yoyote ya mapato mwakazina. Scott Morrison hakuchelewa kushambulia pendekezo hilo. Bill anasema Bill Shorten anaingiza mkono wake katika mifuko yao na kuchukua hela zao kwa sababu hawezi dhibiti matumizi yake. Watu wa kawaida wanamiliki hisabil, na hao ni watu wa kawaida, watu ambao wamefanya kazi kwa bidii, ni mapenshina wenye mapato ya chini. Na kabla tukamilishe tathmini yaliyojiri wiki hii nchini Australia, tutazame matokeo ya uchaguzi uliofanywa wikendi hii. Mwanzo kabisa, tuanzie katika eneo bunge la Batman, Victoria, ambako chama cha Leba kilikabiliwa kwa upinzani mkali toka kwa chama cha Greens. Hata hivyo, mgombea wa Leba Jed Kearney aliibuka mshindi na kueleza wafuasi wake kwamba huu ni ushindi kwa maadili halisi ya Leba. Tulizungumzia maadili ya endelevu ya kitaifa. Nataka watu wa Batman wajue kwamba nimewasikiza, bila amewasikiza na tutachukua kila kitu mlichotueleza Canberra. Alex Bathal ambaye alikuwa mgombea wa chama cha Greens, sasa ameshindwa katika uchaguzi wa huo mara sita. Hata hivyo, alikuwa mkarimu katika hotuba yake alipokiri ameshindwa. Imekuwa heshima kuwania kiti hiki dhidi ya Jed. Watu wengi wamesema katika kampeni hii kuwa licha ya matokeo, tutakuwa na mwanamke mwendelevu atakayewakilisha eneo bunge hili. Furaha ya chama cha Leba haikuvuka mpaka na kuelekea kusini Australia, ambako kiongozi wa chama cha Liberal Stephen Marshall alisaidia chama chake kumaliza ukame wa miaka 16 nje ya serikali alipodai ushindi katika uchaguzi mkuu wa jimbo hilo. Alipowahutubia mamia ya wanachama, bwana Marshal alisema kwamba na hapa kuwa, mimi pamoja na kila mtu katika timu yangu tutafanya kazi kwa bidii kila siku katika miaka minne ijayo, ili tujenge siku bora za usoni kwa niaba ya Kusini Australia na kuwa na Kusini Australia bora. Naye kiongozi wa chama cha Leba J Wethrel hakuwa na mengi isipokuwa kuwaomba radhi wafuasi wa chama cha Leba. So nasema but... samahani hatukuweza kuwapa ushindi mwingine, ila nimempongeza Steven Marshall kwa niaba ya chama chetu kwa mafanikio yake binafsi na wagombea wake walioshinda na, wat... na hata na wataunda serikali ya Kusini Australia. Bila shaka ilikuwa ni wiki ndefu kisiasa nchini na wiki ijayo tutawaletea matukio mengine kutoka mjini Canberra. Makala haya yaliandikwa na kutafsiriwa na, na kusoma kwako na Gode Migerano na kama wataka kuwasikiza tena ama kuchingia na wenzako, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au Swahili.