Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza, jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliyochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Katika makala ambao tumeoandalia, kongamano la ushirikiano la uchumi la mataifa washiriki katika kanda ya Asia Pacific almaarufu APEC imekamilika katika mji mkuu wa Papua New Guinea, Port Mosby. Baadhi ya mataifa ya magharibi yaliyoshiriki katika mkutano huo yametangaza mradi muhimu wa msaada kwa wenyeji Papua New Guinea katika mkutano huo, ila tangazo hilo limejiri wakati kumekuwa ongezeko la mvutano kati ya mataifa mawili makubwa, wakati nchi nyingi zinafanya mikakati ya kusawazisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili ni mafanikio muhimu kwa Papua Niugini kuwa wenyeji wa kongamano la APEC. Sasa moja ya nchi maskini zaidi katika kanda hili inatumai kuwa mwenyeji wa baadhi ya mataifa tajiri zaidi duniani na itawaachia urithi wa kudumu. Wageni wane wa Papua Niugini wakiwemo Australia, Japan, New Zealand na Marekani wametoa ahadi ya kutoa umeme kwa asilimia sabini ya watu wa PNG kufikia mwaka wa 2030. Mradi huo utagharimu zaidi ya dola bilioni mbili. Hiyo si ahadi ndogo kwa taifa lenye wakazi takriban milioni nane, ambayo imeripotiwa kuwa asilimia arobaini yao huishi maisha ya kiasilia ya kujitegemea vijijini bila kuwa na mawasiliano na ulimwengu mpana. Peter O'Neill ndiye waziri mkuu wa Papua New Guinea, amesema na matumaini kuhusu mradi huu. Kwa sababu tofauti na marafiki wetu wengi katika jamii ya APEC, Papua Guinea imeendelea kuishi gizani. Naamini kupitia ushirikiano families, huu tutaweza hudumia mamia maelfu ya familia nchini kote kwa mara ya kwanza. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema kuhusika kwa Australia katika mradi huo inaonyesha urafiki ambao unaendelea kuimarika kati ya Australia na PNG, kama anavyoelezea hapa: It's time to power up, ni wakati wa kuweka mwangaza uh, right nchini kote PNG and, uh, ni muhimu kwa ahadi yetu uh, na uwepo wetu here, hapa we tutaendelea here, kuwa hapa kuwasaidia watu wa PNG na kuona maendeleo yao kiuchumi. Wakati huo huo, waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern anaona upatikanaji wa umeme kuwa hatua nzuri, hususan kwa wanawake wa PNG kama anavyoelezea hapa We know of course that, uh, not only with, bila shaka tunajua kuwa si tu kwa nafasi uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, uh, ya wanawake nyumbani, ila wanapoweza pata vifaa vya ujasiria mali, vifaa ambavyo vinahitajika kufanya mabadiliko ya kidijitali ndiposa uh, uh, wao na familia zao watafanikiwa, ila bila shaka umeme ni muhimu kuweza kufanikisha uwezekano huo, na nadhani kuwawezesha wanawake pia, uh, really empower, empower. Naibu Rais wa Marekani Mike Pence alimwakilisha Donald Trump katika kongamano la APEC amesema, natumai watu wa PNG watachukua ahadi hiyo kama ishara kuwa mataifa kama Marekani yanawajali na siku zao za usoni Bwana Pence. Na maelezo zaidi, naamini watu wa Papua New Guinea wanaona hatua hii kama ahadi muhimu ya mataifa yanayowakilishwa hapa, Marekani ikijumuishwa katika siku za usoni za Papua New Guinea. Kando na hayo, China ni moja ya taifa ambalo lilihudhuria mkutano huo. Pia taifa hilo linajaribu kukuza ushawishi wake katika ukanda wa kusini Pacific, hususan kupitia mradi ambao umebatizwa jina la mkanda na barabara Miradi ya mataifa ya magharibi kama ushirikiano wa kuweka umeme Papua Nigini umeundwa kukabiliana na hatua za China. Tangazo hilo la mradi huo wa umeme umejiri juu ya tangazo la Jumamosi 17 Novemba kuwa Australia na Marekani zitapanua kituo cha jeshi la wanamaji cha Lombrum kaskazini ya Papua Nigini kisiwani Manus. Bwana Morrison amekiri kuna kipengee cha mkakati kwa ushirikiano kati ya Australia na Marekani katika sehemu hiyo, ila amesisitiza pia kuwa kituo hicho kiko katika ardhi ya Papua New Guinea na mwanzo kabisa wanafuata uhuru wa taifa hilo as well as, uh, kuna vipengee vya uh, um, kiraia uh, um, na mikakati kuwa tunachofanya, ila uh, mwisho wa siku Lombrum ni kituo huru cha Papua New Guinea um, um, na tuko hapo kwa mwaliko wao um, na tutaendesha um, mradi huu kwa kasi yao na kwa um, uongozi wao tofauti kati ya Marekani na China imeongezeka sana katika mkutano huo kiasi kwamba taarifa ya mwisho haikutolewa kama ilivyo desturi ya mikutano hiyo. Taarifa za vyombo vya habari zimedokeza kuwa maafisa wa China hawakufurahia maneno katika taarifa ya mwisho na waliingia kwa hasira katika afisi ya waziri wa kigeni wa PNG ambako walidai taarifa hiyo ifanyiwe mageuzi. Mageuzi hayo hayakufanywa na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau alisalia na jukumu la kutoa maelezo kuwa kauli hiyo itatolewa na mwenyekiti wa kongamano hilo badala yake. Sidhani ni mchango mkubwa, kuna maono tofauti, hususan katika vipengee vya biashara ambavyo vilizuia uh, uwepo wa makubaliano kamili kuhusu document. kauli ya pamoja ndio uh, sababu mwenyekiti atatoa kauli hiyo. Hali hiyo imeacha masuala mengi bila majibu na wanachama wengi wa EPIC wamekwama katikati ya ongezeko la mvutano wa uhusiano kati ya nchi mbili zenye mamlaka zaidi duniani. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkoa juu swahili. Makala haya yaliandikwa na Sunil Awosti na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea a sbs.com.au mkoaji swahili.