Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano tukiendelea na makala ambayo tumeandalia jioni hii ya leo kutoka studio zetu za SBS Radio. Mengi zaidi kuhusu makala haya wazapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili, pamoja na kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mkwaju SBS Swahili. Imekuwa ni wiki ya majonzi kwa Watanzania na majirani zake baada ya kupokea taarifa ya kifo cha daktari Reginald Mengi tarehe 2 Mei mwaka huu 2019 kilichotokea Dubai katika Falme za Kiarabu. Daktari Mengi alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 77. Wengi wanamkumbuka kwa kuwa mfanyabiashara mahiri na mmiliki wa kampuni ya IPP Limited na IPP Institute of Technology and Innovation. Wakati wa Tanzania wanajiandaa kumpumzisha, baadhi wanajiuliza iwapo Tanzania itampata mtu atakayeweza kuziba pengo aliloleacha daktari Mengi. Kujwa mengi zaidi kuhusu daktari Reginald Mengi, napata fursa ya kuzungumza na Daktari Joseph Masika ambaye anamfahamu daktari Mengi kwa muda mrefu pamoja na kuelewa na kuthamini kazi ambazo alifanyia Tanzania. Nashukuru sana uh, Daktari Joseph Masika. Nimezaliwa Tanzania na nimekulia Tanzania na kwamba sasa hivi naishi Australia na pia ni mmoja wa watu ambaye ana ushawishi mkubwa kwa masuala ya kisiasa hapa nchini Australia hususan hapo mjini Adelaide. Kwa sasa tuzungumzie swala zima la kifo cha Daktari Reginald okay. Mengi, kwa wale ambao hamjui Daktari Reginald Mengi alikuwa nani? Yeah, Dr. Reginald Mengi yeye ni Mtanzania na alikuwa amezaliwa katika mkoa wa Kilimanjaro ambako pia na mimi natoka mkoa wa Kilimanjaro, na anapotoka yeye anapotoka mimi ni sio umbali sana na yeye, alikulia Kilimanjaro akasoma elimu uh, uh, yake ya mwanzo ya msingi Kilimanjaro, baadaye akaenda Scotland ambaye alifuzu katika shahada ya u, uhasibu na karudi nchini Tanzania. Kwa hiyo alikuwa ni mfanyabiashara mkubwa mwenye makampuni ya televisheni ya Kiswahili pamoja na Kiingereza pamoja na magazeti mengi ya Kiswahili na Kiingereza pamoja na viwanda vya kusindika maji ya kunywa nchini Tanzania. Na inaonekana kwamba alikuwa ni mtu ambaye alikuwa na ushawishi mkubwa kwa katika masuala ya kijamii na hata vyama vya kisiasa. Viongozi wengi walikuwa wanamsikiza, na akizungumza kitu wengi wanatii kwa upande wake ushawishi wake alikuwa na utumiaje sana sana kwa ufaidi jamii yeye, uh, kwa kweli Reg, Dr. Reginald Mengi alizaliwa katika familia ambayo haikuwa tajiri, ilikuwa familia maskini, na yeye alipobahatika kuwa na mali hizo zote ambazo nimezitaja hapo awali, aliweza kutumia mali zake kusaidia maskini na watu wote walikuwa wanahitaji msaada wake, na yeye kwamba alielekeza sana mwelekeo wake katika kuijenga nchi, ingawaja ya kwenda katika kisiasa, lakini aliweza kuwa mshawishi na mshauri wa mtu yote ambaye alikuwa anataka maendeleo. Kwa hiyo aliweza kushauri na kuweza kufanya kazi, kazi na viongozi wengi tofauti, mawaziri na rais awamu zote tano ambazo tumekuwa nazo, na ameweza kutoa mchango mkubwa katika ajira uh, kwa wananchi kwa sababu kiwanda chake binafsi kina wafanyakazi zaidi ya elfu tatu na ametoa mchango mkubwa sana katika kusaidia nyanja mbalimbali za jum, ya jamii katika nchini Tanzania. Mm, tunaona kwamba kila mwaka alikuwa anaandaa chakula cha mchana na kuchangia na watu wenye ulemavu aina tofauti. Unahisi kwamba <gibberish> urithi huo utaendelezwa katika miaka ijayo ama ndio mwisho wake? Eh, nadhani kutoka kwenye kampuni ya IPP ambayo ndio ilikuwa ya Dr. Reginald Mengi. Si siwezi uh, nikajua kwamba itaendelea. Hapana kwa, kwa sababu Mengi mwenyewe amekuwa na, katika familia yake amekuwa na watoto wanne na mmoja alishafariki pamoja wa alisha Kwayo, na mke wake wa mwanzo alishafariki. Kwa hiyo na Mengi mwenyewe saadio amefariki, kwa hiyo amebakia hao wengine, a watoto wengine ambayo ni wadogo na wengine ambayo ni mkubwa mmoja Kwayo. Kwa hiyo hatuwezi tukajua kwamba ile itaendelea, a itakuwaje, lakini ni ita tegemeo letu kwamba itaendelea na kwamba sioni e, dalili za aina yote kwamba inaweza ikaisha mm. Lakini ni tegemeo letu kwamba itaweza kuendelea na, kwa ita na tumeona kwamba jana mwili wake uliwasili katika uwanja wa kimataifa wa Julius Nyerere pale Dar es Salaam. Umechukuliaje mapokezi ya mwili wake? Mwili wake umekuwa na mapokezi makubwa, tumeona kwamba kwa, kwa upande wa serikali vilevile, ukiwepo ulinzi polisi na nani na wananchi wamejitokeza wengi sana kwenda kumpokea mwili wa marehemu Dr Reginald Mengi. Hii ni kwa sababu ya jinsi ambavyo alikuwa amegusa you know, watanzania wananchi wa Tanzania na jinsi alivyokuwa na mchango mkubwa katika nchi ya Tanzania, na ndio baada wamejitokeza watu wengi ambao wamekuja katika kumpokea mwili wake, na vilevile tunategemea kuwa na watu wengi sana ambao watakuwepo mkoani kilba, kutoka Kilimanjaro kwa ajili ya kushiriki katika mazishi yake yatakapokuwa tayari. Uh, lakini ni kama ni kama kidogo umegadhabishwa na jinsi jeneza la, ambalo lilikuwa anabeba mwili wake alivyosafirishwa kutoka ndani ya ndege hadi sehemu ambapo ya mapokezi uh, kwa nini swala hilo limekugusa sana? Unajua, ni kweli kwamba Reginald Mengi alikuwa mtu wa watu, na kwamba nilikuwa anategemea kwamba kufika kwake Dar es Salaam, kwamba angekuwepo hata watu ambao wa wangeshusha mwili wake kutoka kwenye ndege katika hali nyingine tofauti, kwa sababu E, ingekuwa ni rahisi au ni waziri mkuu au ni mawaziri au ni hawa wanasiasa, sidhani kama tungeona ile picha ambayo imetolewa na gazeti la, la asubuhi ambalo nilisoma. Lilisikitisha sana kuona kwamba mtu ambaye alipenda watu, mtu ambaye aliheshimu watu, mtu ambaye alipenda nchi yake, kuona mwili wake umebebwa na forklift ilinisikitisha sana. Ni kitu ambacho sikutegemea, na kama kingetokea basi ile picha kwa kweli aliyeruhusi ikachapishwa kwa kipi, katika v habari nadhani kwamba ilikuwa na makosa, maana tuko katika mida ile ambao wanaita kama fake news ama taarifa taarifa za uongo. Huenda pengine ni picha tofauti ama, ama ni, ni yenyewe halisi. Hiyo nadhani ni halisi, uh, hiyo, nadhani, halisi. Kwa sababu nimewasiliana na Watanzania wengine katika mtandao ambao walioko Tanzania akauliza kama ile picha wakaniambia kwamba ile picha ni halal ni, ni yenyewe na ndio ilivyokuwa. Kwa hiyo na kwamba gazeti lile la Swahili Times asingeweza kuichapisha kama ingekuwa ni feki, kwamba hivyo ndivyo ilivyotoka, kwamba ilikuwa katika kwa kushusha mwili walivyokuwa wamefanya hivyo, wanauhamisha kwamba kuna mtu alichukua um, picha kwa kutumia mobile phone, inawezekana au pichule pichule. Kwa nini ikabidi ichapishwe picha? Lakini anasema kwamba hiyo kwa kweli ni sikutegemea kwamba mwili wake pamoja kwamba amefariki kwamba sio yeye sio mzigo bado ni, ni ana jina na bado ni mtu ambaye alisaidia sana, alipenda watu na aliwasaidia watu, na kwamba na mapokezi na picha la waandishwa bado asingekubali ukuichapisha. Wewe kama mtu kutoka eneo la Kilimanjaro ambaye umemjua Daktari Mengi na ambaye pia umefuatilia historia yake ni kipi ambacho katika maisha yake na kazi alizofanya ambacho utachukua na kuweza kuchangia na vizazi vijavyo? A, ni, ni mambo mengi sana. Dr. Reginald Mengi amefanya kwa sababu wote wa Kilimanjaro na mimi nimemfahamu hilo kwa muda mrefu, karibia yapata miaka zaidi ya arobaini nimemfahamu Reginald Mengi, na kwamba amefanya mambo mengi na alivyokuja katika utashi wake alisema kwamba ameshatengeneza mali nyingi sana alizokuwa anataka. Kwa hiyo alikuwa anatumia mali hizo hizo kusaidia nchi, kusaidia vijana, na alivyokuja kuanzisha entrepreneurship kwa vijana, hilo ilikuwa ni jambo kubwa sana muhimu, kwamba kumbuka Afrika, Tanzania ikiwa ni moja ya nchi za Afrika, tuna vijana wengi sana ambao hawana ajira, na Tanzania bado ni taifa changa katika terms, kwamba umri wa watu wengi wako chini, ambao ya vijana kwa hiyo Dokta Reginald Mengi aliweza kubuni njia ambazo anaweza kuwafanya vijana ambao wanataka kuwa entrepreneur na wakaweza kufanikia, so long kwamba alikuwa na nia akiwa na, na nia na akiwa yeye alikuwa anaweza kuwasaidia, na ndio baada hata kupitia kitabu chake alichoandika I can I will I must, kwa ajili ya kuwasaidia vijana kuwa entrepreneurship. Kile kitakumbukwa zaidi na kile kitabu, vijana wengi sana wanakikumbuka kitakuwa ndio ambacho um, itakuwa ndio um, legasi kama anaita kwa Kiingereza kwa, kwa ya Redameg katika nchini Tanzania. Daktari Joseph Masika OAM, twashukuru sana kwa muda wako na pole tena kwa msiba ambao umewafikia watu wa Kilimanjaro na Tanzania nzima. Nashukuru sana mtangazaji Godi, na nakutakia mchana mwema. Nam, hii alikuwa ni Daktari Joseph Masika OAM ambaye alikuwa anazungumzia maisha ya Daktari Reginald Mengi aliyefariki dunia tarehe 2 Mei mwaka wa elfu mbili kumi na tisa kule katika falme za Kiarabu. Mengi zaidi kuhusu makala haya wazapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu Swahili. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.