Unasikiliza ya ya Kiswahili ya jambo pote lilipona. Karibu katika makala idha ya idhaa y Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anaone ambao ni sbsco au mkwaju swahili. Vilevile wazapata vile makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anaone ambao ni facebookcom mkoajuu SBS Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe anwani ni Swahili program at sbs.com.au. Tuandikia lolote lile ambalo ungependa kujua, kama ni ukosoaji, kama ni pendekezo ya makala, ama lolote lile ambalo ungependa kuchangia nasi nasi tutafanya kila tuwezalo kuesha kwamba unapata jibu unalotaka. Kwa sasa tupate vionjo vya vile ambavyo viko hapo mbele katika makala matumaandalia tukaanzia kule katika swala zima la Ethiopia. Je, madhara ni yapi katika eneo la pembe la Afrika Ethiopia ikiwa katika mgogoro Kipata nchi kama Ethiopia imeingia kwenye mgogoro, tunaweza kusema kuwa itakuwa na um, madhara kadhaa katika um, hili uh, eneo. Vijana wa timu ya Kenya katika kombe la Afrika wachezea mkono. Je, mashabiki wasemaje? Wasukuve moyo kushindwa leo, unaweza shinda the next time, so wakaweza kujikaza, wakaweza kujitahidi na kuongeza wakenya wengine waweze kujijoin, alafu kufanya mazoezi taarifa hiyo itakuja katika makala ya michezo, lakini kwa sasa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari ametumwandalia, hatimaye mpaka kati ya majimbo ya New South Wales na Victoria kufunguliwa, na kiongozi wa upinzani jimboni magharibi ya Australia ajiuzuru kabla ya uchaguzi jimboni humo. Bi Angela Merkel, chancela wa Ujerumani atoa wito wa mshikamano wa kimataifa dhidi ya virusi vya korona. Na nchini Uganda, mgombea wa urais Robert Chagulanyi almaarufu Bobi Wine achua kwa dhamana baada ya kuwa kizuizini kule nchini Uganda. Na Ethiopia yakataa mkono wa maridhiano wa AU katika mzozo katika eneo la Tigre. Na katika taarifa za mchezo, nyoto wa mchezo wa NRL akamatwa kwa madai ya kuuza mihadarati, wakati vichapo vyatolewa katika kombe la Afrika vilevile vile, katika ligi kuu ya Uingereza, na katika dimba la raga ambapo Australia na Argentina walikutana, matokeo yake katika taarifa za michezo. Waendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano. Kwa sasa tuletee moja kwa moja taarifa kamili ya habari. Jimbo la New South Wales linafungua mipaka yake na jimbo jirani la Victoria baada ya operesheni iliyodumu kwa muda wa miezi tatu. Doria katika mpaka wa Albury itaisha usiku wa manane wa leo Jumapili, tarehe 22 Novemba. Hatua hiyo imejiri wakati jimbo hilo limerekodi siku 15 mfululizo za kutokuwa na maambukizi katika jamii, na jimbo la Victoria liliripoti siku 23 ya mfululizo bila kuwa na kisa kipya chochote. Kamishna wa jeshi la polisi katika jimbo la New South Wales Mick Fuller amesema operesheni hiyo ilikuwa ni kubwa sana. Anasema nikikupa mfano wa upana wa operesheni hii, tulikuwa na zaidi ya magari milioni tano yaliyovuka mpaka, takriban idadi ya magari mazito laki tano nayo pia yamevuka mpaka. Tumetoa takriban vibali milioni tano Ni watu wachache tu ambao hawajatenda haki kwa upande wa COVID ila tumeona pia takriban watu elfu moja wakikamatwa kwa uhalifu na tabia zingine mbovu, alisema kamishna fulani. Na tukielekea katika jimbo la magharibi Australia, ambapo kiongozi wa jimbo hilo Liza Harvey ametangaza kwamba atajiuzulu mara moja hii leo kabla ya uchaguzi wa jimbo hilo. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 54 amezungumzia kwamba chama chake amekiacha, amecha wadhifa katika chama chake mapema Juni mwaka jana, ambayo alichukua wadhifa huo, na anaondoka chini ya miezi minne kabla ya uchang, uchaguzi mkuu kufanyika kule jimbo la magharibi ya Australia. Bihavi amesema kwamba anajiuzulu kwa ajili ya kukipa chama chake fursa ya kuweza kupata mwamko ama mwanzo mpya. Anasema, nina ujumbe kwa wapiga kura wa magharibi Australia tunapoelekea katika uchaguzi wa Machi 13, uamuzi wangu ni kujiuzulu na kukipa chama cha Liberal fursa halisi. Wakati wa COVID-19 imekuwa vigumu sana kwetu kuchangia ujumbe wetu na kwa watu kuelewa tunachotoa kwa jamii ya magharibi ya Australia. Na tukiendelea, taarifa zingine ambazo tumeandalia kuboreshwa kwa teknolojia mpya kwa wataalamu wa afya inaruhusu vipimo vya COVID-19 kufanywa katika lugha kumi pamoja na katika Kiingereza assist inaboreshwa kukabiliana na vizuizi vya uh, lugha na hivi karibuni inaweza anza kutumiwa ng'ambo katika kituo cha vipimo jijini Melbourne. Kylie Roper alisema kwamba wakati mwingine wafanyakazi hutegemea tovuti ya kutafsiri kwa ajili ya kuwasiliana kwa ufanisi, kama anavyoweka wazi hapa: because it's medical we really need to make sure that they fully understand. Kwa sababu ni ya kimatibabu, tunahakikisha wanaelewa vizuri tunavyozungumza kuhusu na vijikaratasi tunavyowapa ila tunazuiwa sana na tovuti ya kutafsiri ya Google. <muchos> waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano kwa sasa. Tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, tukianzia kule Ulaya, ambapo viongozi wa nchi zenye nguvu kiuchumi duniani wanafanya mkutano kwa njia ya video kujadili namna ya kupambana na korona na kuufufua uchumi wa ulimwengu. Chancela wa Ujerumani Angela Merkel amewahimiza viongozi wa nchi za G20 ama G20 kama unapenda kuendelea kushirikiana katika vita dhidi ya virusi vya korona, akiombea mkutano wa kilele unaofanyika kwa njia ya video kuwa mengi yanastahili fanywa ili kulidhibiti janga hilo. Bi Merkel aliyesema hayo wakati wa mkutano ulioandaliwa na Saudi Arabia na wakuu wa nchi na serikali kutoka madola yenye nguvu za kiuchumi duniani. Ameongeza kwamba tukisema pamoja duniani tunaweza kudhibiti na kukishinda kirusi hiki na madhara yake, kwa hiyo juhudi zaidi inafaa, alisema katika ujumbe wa video. Bi Merkel amesema pia, hii ni changamoto ya ulimwengu ambayo inaweza tu kukabiliwa kwa ushirikiano na mashirika ya kimataifa kama vile shirika la afya ulimwenguni almaarufu WHO Umoja wa Mataifa na G20, akiongezea akiongeza kuwa viongozi wanahitaji kutoa fedha zaidi kuyasaidia mataifa maskini kupata chanjo. Maneno yake yaliungwa mkono na rais wa Faransa Emmanuel Macron ambaye pia aliwahutubia viongozi wenza. Tukielekea barani Afrika ambapo mgombea rais wa Uganda mwanamwimbaji mashuhuri Bobi Wine amechuliwa kwa dhamana Ijumaa wakati vifo vimefikia 37 vilivyosababishwa na maandamano makubwa nchini humo. Mwanasiasa huyo ameachiliwa baada ya maafisa wa usalama kumfungulia mashtaka kwa madai ya kuwa kitendo chake cha kampeni kingeliweza kusambaza virusi vya korona. Wine ambaye jina lake halisi ni Robert Kyagulanyi alikamatwa Jumatano alipokuwa anafanya kampeni zake upande wa mashariki mwa Uganda, na hatua hiyo ilizusha maandamano makubwa yaliyosababisha vifo vya watu 37. Kulingana na taarifa za polisi, maafisa wa usalama wanasema pia kwamba wanajeshi walipelekwa katika sehemu mbalimbali za mji mkuu wa Kampala na maeneo ya karibu kuwasaidia polisi kuwatawanya waandamanaji. Na taarifa kamili kuhusu swala hilo unaweza kazisikia punde tukapomaliza taarifa hizi za habari. Tukivuka mpaka tuelekee nchini Ethiopia, ambapo serikali ya taifa hilo la Ethiopia imekata juhudi za Umoja wa Afrika za upatanisho na kusema kwamba wanajeshi wake wamechukua udhibiti wa mji mwingine, wakati jeshi la serikali linapoelekea katika mji mkuu wa mkoa wa kaskazini wa Tigre unaoshikiliwa na waasi. Mnamo siku ya Ijumaa, mmoja wa Afrika uliwateua marais wa zamani wa Msumbiji Joaquim Chisano, Ellen Johnson Selif wa Liberia na Kalema Matlante wa Afrika Kusini kama wajumbe maalum katika mazungumzo ya upatanisho, zaidi ya wiki mbili baada ya waziri mkuu Abe Ahmed kutangaza operesheni ya kijeshi. serikali imesema kwamba vikosi vya usalama wa Tigre vinaharibu barabara na madaraja ili kudhibiti mji mkuu wa mkoa wa Tigre, Mekele wenye idadi ya kiasi ya watu nusu milioni. Wapiganaji wa Tigre wameahidi kupambana vikali na maadui zao. Hata hivyo, wamekanusha madai kuwa wameharibu madaraja na barabara hizo. Mamia ya watu wamekufa na zaidi ya wengine elfu thelathini wamekimbilia Sudan tangu mzozo huo ulipoanza mnamo Novemba tarehe nne. Tukivuka mpaka pia, tuelekee sasa nchini Kenya. Idara ya upelelezi wa makosa ya jinai DCI nchini Kenya inachunguza genge la mtandao ambalo lina lilenga, ama, linalenga wasichana wa shule waliokwama majumbani kwa sababu ya virusi vya korona na kuwashawishi katika kile maafisa wanakielezea ni kuwadanganya na kuwapotosha kimaadili. Hayo yanawadia baada ya wasichana watatu vijana waliokuwa wamepotea kuokolewa na maafisa wa polisi mjini Nairobi. Watatu hao wamewaambia polisi kuwa waliona akaunti kwenye mtandao wa kijamii inaowaalika katika tafrija au sherehe mjini Nairobi. Aidha, polisi imewataka wazazi kufuatilia mienendo ya watoto wao kwa karibu. Ofisi ya idara ya upelelezi wa makosa jinai, DCI, ingependa kufahamisha kuwa tunawatafuta wafuasi wa gengi hilo na watakamatwa kujibu maswali ya uhalifu wao. Idara hiyo ya polisi imesema kupitia mtandao wa Twitter. Visa vya wasichana wadogo kupotea vimejitokeza sana siku za hivi karibuni, baadhi wakisema waliahidiwa kazi kuendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano kwa satugia moja kwa moja katika dimba la michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo taarifa ni ya kusikitisha kwa mmoja aliyekuwa nyota wa chiza, mchezo wa NRL Michael Gordon ambaye imeripotiwa kwamba amefunguliwa mashtaka baada ya kukamatwa kutuhuma za kuhusika katika genge linalosambaza na kuuza mihadarati, hiyo ikiwa ni moja ya mashtaka ambayo mchezaji huyo mwenye miaka thelathini na saba anadaiwa ama kushukiwa nayo. Alikuwa akichezea timu ya Gold Coast Titans na hapo kwa sasa ilikuwa ni katika msimu uliopita ambapo walikuwa wakicheza. Kwa sasa mashtaka yanaendelea kumkabili mchezaji huyo wakati uchunguzi wa polisi unaendelea. Tukiangazia taarifa zingine ambazo zinajiri kwa sasa ni pamoja na mchezo wa raga ambapo Wallabies waliingia dimbani dhidi ya Argentina Pumas ambao wiki iliopita walionyesha visigino timu ya All Blacks kwa kuacharaza kwa mara ya kwanza kihistoria, na ilikuwa ni wakati wa Wallabies nao kupata makali ya Pumas wa Argentina, ambapo mechi hiyo baada ya kubadilishana alama ilikamilika kwa alama zikiwa ni kumi na tano kwa kumi na tano kumaanisha hapa kuwa mshindi wa mchezo huo na basi mechi ya marudiano itakuwa ni tarehe tano Desemba Mida ya saa moja na ama saa mbili na robo kasorobo kati ya Australia na Argentina, kumaanisha kwamba sasa Australia lazima shinde mechi hiyo ili kupata nafasi yoyote ya kuweza kuendelea mbele katika kinyanganyiro hizo cha timu tatu zinazochuana katika kombe hilo. Na tukitazama taarifa za soka ambazo zimejiri mapema hii leo ni pamoja na timu za Premier, ama ligi kuu ya Uingereza ambapo walio karibi kwa mradhi United walikaribisha Chelsea ambao waliwapa wenyeji kichapo cha magoli mawili kwa sifuri. Aston Villa wakiwa wenyeji wa Brighton wakawacharazwa magoli mawili kwa moja licha ya Brighton kuwa na kadi nyekundu. Vile vile Tottenham wakawakaribisha Man City ambapo ilikuwa ni mechi ya watani kama wanavyosema Jose Mourinho na Pep Guardiola. Hata hivyo Mreno huyo akajiondolea idea na magoli Make, yake mawili kwa sufuri kwa muhispania huyo, ambapo alikuwa ametia saini mkataba mpya, wengi wakisema kwamba hiyo ni ishara kwamba Lionel Messi anakaribia kutua kule katika uwanja wa Emirates ama Etihad kama unapenda. Na Man United waliponia chupuchupu katika mechi yao dhidi ya West Brom, ambapo penalti wenyeji walipewa ikapotezwa kichapo kikawa kimewasubiri vilevile, timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakawa na matumaini kwamba iwapo atatoka sare ya kufungana ama kutofungana ama ushindi ingekuwa tosha kuweza kuwaruhusu kuingia katika sehemu ya pili, awamu ya pili ya mashindano hayo, na hata hivyo basi waliweza kupata magoli mawili kwa moja dhidi ya timu ya Mali ambayo aliwaondoa katika nusu fainali msimu uliopita na hapo kuwapa timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujipa nafasi ya kuingia katika robo fainali. Na hii leo ilikuwa ni zamu ya timu ya Somalia kukichapa dhidi ya timu ya Sudan pamoja na Kenya kukichapa dhidi ya Liberia. Kichapo kiliwasubiri vijana wa Kenya, hata hivyo wamepewa sifa kwa kuweza kujikakamua na kuonyesha umahiri katika mashindano yao ya kwanza, wengi wakisema kwamba ni hata kama matokeo hayajawa mazuri, lakini ni uzoefu mzuri ambao wataenda nao kuendelea mbele. Mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo unaweza kuyasikia katika makala ya michezo, ambapo utazungumza na mashabiki pamoja na baadhi ya wachezaji na walimu ambao wamehusika katika mashindano hayo ya Kombe Afrika jijini Sydney. A sasa tuangazie hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini Sydney ambapo nyuzi joto ni 22.9, Melbourne zikiwa ni 19.9, Brisbane nyuzi joto pale ni 23, wakati Perth nyuzi joto ni 20.9, Adelaide zikiwa ni 21.3, Hobart 14.5, Canberra kwa sasa nyuzi joto ni 19.1, wakati Darwin joto ndiyo rafiki pale nyuzi joto zikiwa ni 27 na nukta tano. Kufikia hapo ndio mwisho wa taarifa habari ambazo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo nakujia muda usio mrefu. Waendelea kusikiliza Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.