Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS mkiwa na migode Migerano, tukiendelea na makala ambayo tumeandalia kwa sasa, tukiwa na makala maalum ambayo tutazungumzia uchaguzi mkuu wa Victoria lakini tutaelekea katika eneo la magharibi ya Melbourne ambapo tunazungumza na baadhi ya wapiga kura. Na sasa kwamba unaweza sikiza makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mkoajuu SBS swahili pamoja na kwenye ukurasa wetu pamoja na na kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkoa juu Swahili. Kwa sasa basi, tuende moja kwa moja katika eneo la magharibi ya Melbourne kujua hali ilikuwaje wakati wa uchaguzi, tukizungumza na familia ya mzee Jerome ambaye wanajiunga nasi kupitia mitambo ya simu. Hujambo jambo, ndugu nam, na mama, hujambo hapo jambo. Mwanzo kabisa suala la uchaguzi unalichukuliaje ukiwa ni mmoja wa wahamiaji ambao wamehamia hapa Australia, hususan mjini Melbourne? Tukianza pengine na mama pale. Asante sana, nashukuru kwanza kwa kunipa hii fursa ya kusema. Mimi kibinafsi, tulifurahia sana tena sana, tulifurahia sana si, yaani furaha yangu sijui naweza anaweza nikaseme namna gani, japokuwa siko mtu wa politiki, siko mtu nahusika na mambo ya ya siasa, lakini nilifurahia kwa sababu hiki kimepita kilitupa kama vile tena kuua na tumaini kwa hii nchi zaidi, kwa sababu hii wao waliopata hii uchaguzi kama ni reba hey, ni, watu, ya, ni watu wana, yani wana naweza kusema wanajali watu wasiojiweza sana kwa matamshi yao na kwa gisi unaona hali vile ilivyobadilika kwa hii government na kuona vile walikuwa wanashikililia, tuliona kama tunafurahi sana kama sisi wakimbizi sana, kufatana na hali yetu sisi tusiojiweza zaidi. Mm, na mzee Jerome, kwa upande wako? Ndio, kwa upande wangu kweli, kufatana na hiyo uchaguzi ipo kama nimefikiwa kwenye kuona huyu aliyechaguliwa ni kama wamenipatia wamenifika kwenye moyo wangu kabisa kwenye nikuwa nimependelea sana ah. Kwa hiyo ni kusema, kwa upande wa upinzani hauko na matumaini makubwa sana kwa upande wa maendeleo yako? Hapana kabisa, kwa upande wa wa hawa hey government, eh, hmm, wapinzani. Hapana, sina upende, sina tumaini nao kabisa, kutokana na gisi, hata wakati tumepima, wakati tumeingia tulipokelewa vizuri na tulikuwa tumeishi vizuri lakini kuja kuona sasa hii ingine kweli siku hiyo hatuishi vizuri. Ni nini ambacho kimefanya tuseme, ni nini kilichokuvunja moyo kupitia chama cha Liberal na Nationals ambayo ni ndio upinzani? Kilicho nikata moyo sana sana kabisa, ngambo yangu mimi, naweza jisema hali ya matumizi kama vile ununuzi wa vitu sijui ni ite na ekonomi, kwa hiyo uchumi na, na gharama ya maisha ilikuwa magumu chini ya, chini ya serikali ya Liberal na Nationals. Hilo kabisa iko ngumu sana, tumeshindwa kuelewa ni kitu gani maana yake, tunataka kuhesabia kama Australia nayo inataka geuka kwa Afrika. Kwa hiyo ni kusema sera zao zilikuwa zinaendana sawa na, na, na matarajio yako Eke, kabisa. Mm. Ya, wale wapinzani ama higa, higa. Kwa, kwa, kwa upinzani kwa upinzani nasema hapana kwa upinzani hawakuwa, na, na kwa mama, unapoingia katika ama kabla hata uende katika kile chumba cha kupiga kura, ulipokuwa nyumbani kabla uondoke, ni mambo gani ambayo ulikuwa unafikiria kwa upande wa uchaguzi, kwa vile utakavyopiga kura? Ni chama gani ambacho utachagua? Ni sera gani ambazo zilikuvutia zaidi katika vile vyama ambavyo vilikuwa vinagombea uchaguzi? Mimi cha kwanza kilichonivutia sana na kile nilikuwa nawaza napendelea zaidi ni kwa ngambo ya sisi kama vile watu wasiojiweza zaidi, kufatana na hii government, huyu anayetawala hapa Victoria gisi, kuna vitu tofauti alibadirisha kwa mambo ya watoto ku masomo, kuna badiriko tofauti na tuna tegemeo kubwa, kwa sababu ni mtu anasimama na anasema mimi kwa masomo na matibabu na mahopitare kuna kitu nitabadilisha. Samahani kidogo kukatiza neno, mama. Kwa wale ambao pengine waelewi mabadiliko ambayo amefanywa ni kama gani, kwa upande wa masomo ya watoto? Kwa mapande wa masomo ya watoto kuna kitu fulani amebadilisha, kwa sababu kuna ile wanasema, mzazi alikuwa akinunua vitabu shule vya watoto. Kuna wakati ulikuwa ukipana hata hiyo concession, ilikuwa haifanyi kazi na mpaka saa hii iko, lakini tunategemea huenda kutakuwa badiliko fulani. Uhum, na kwa upande wa matibabu, kwa upande wa matibabu naweza nikaseme nayo pia. Unaona, kuna wakati walianza kusema kama u, wakati, kuna wakati kulikuja kama vile upinzani wa kusema Medicare nini na nini, lakini sisi hapa kwa sababu tungaa tunatumia hii Medicare vizuri na tunaona inatusaidia, ndio maana tunasema labda huko mbele kutakuwa badiliko tena fulani. Ah, kwa hiyo heru heru bakie na yule ambaye anakutesa ana, ana kwa njia ambao unajua, kuliko mwenye ujui atakavyofanya. Ndio unajua mtu, kuna mtu anakuambia nitafanya hivi, lakini unaona huku mbele unapoelekea, huwa hakuna ha, hakuna sura ya kuonekana kama kuna vitu vizuri, lakini kwa huyu kufatana vile, kuna kitu kingine anaonesha kwa kweli. Unasema kama vile tuko na watoto wenyewe wako high school na kuko wenyewe wako mu primary school, kuna tofauti kidogo kama jiunga nasi, tunazungumza na baadhi ya wa wapiga kura kutoka magharibi ya Melbourne walioshiriki katika uchaguzi mkuu ambao umepita wa Victoria, ambapo upinzani umepata kichapo kikubwa sana katika yale masanduku ya kupiga kura. Maana serikali tawala ya Victoria Labor imechukua zaidi ya viti 55 na kuna utabiri kwamba wanaweza kashinda zaidi ya viti vingine, ambapo kunakuwa tayari vuta ni kuvute ndani ya upinzani wa mseto liberal na nationalists. Tukiendelea mbele basi, Kupandyo kwa upande wako mzee Jerome, kulikuwa na pengine mazungumzo kuhusu kupunguza idadi ya wakimbizi ama wahamiaji ambao wanawasili nchini, pamoja na kuweza kuweka sheria kali zaidi za ku, kuadhibu vijana ambao wanapatwa na makosa yeyote, lakini wengi walikuwa nasema kwamba haya yote yanalenga vijana wa Kiafrika na upinzani pamoja na serikali ya, ya, ya shirikisho ambayo ya inaongozwa na chama mseto cha Liberal Nationals wamekuwa wakipigia kelele zaidi kwa upande ya, ya vijana wenye asili ya Afrika wanaofanya uhalifu hapo Melbourne. Wewe kama mzazi ambaye una vijana wa rika kama hiyo, ni nini ni ambacho ulikuwa unahisi wakati unasikia malalamishi kama hayo kutoka kwa viongozi? Kweli hilo swali umeg umegusia hata hivi mpaka hivi ngali linanigonga mimi. Kwa nini linakugonga sana hivyo? kutokana wao wakuwa wametutukua kama sisi Waafrika, eti sio wote tuko na ile tabia moja. Hapana, tuko tofauti, taf, tofauti kila watu wana milazabu. wakiona tu Mwafrika mu, mu sababu ni mweusi, akikosea kitu fulani tu, wanatutukua sie wote kabisa, eti tuko wabaya hatutaingizaka tena Waafrika, haiwezekanike. hai, hai, hai, hai, Hai, tena hapana, sio kila Mwafrika. Hata wao wenyewe kabisa wanatumia vitu vya makosa venyewe havistahiri, na tunavyona kama watu hawastahiri, huyu mtu wastahiri. Wasi wanatuchukua kama siyevote tuko wakosaji au watu wabay. Hapana, waaribifu? Hapana. Mm, tuko watu walali kabisa. Siyo. Na kila mtu anaweza kuua ndio, na, na, kwa mama, ukisikia taarifa kama vijana fulani wameenda sehemu katika sherehe wakaacha vurugu, wameharibu vitu, wamepiga watu, wamepora mali na, na, na hata kujeruhi watu, kama mzazi unasikiaje? Ama mwenyewe ni nini ambacho kin, una, ni hatua gani ambazo unachukua hususan kwa vijana wako kuweza kuwashauri na kuzungumza nao kwa maswala kama hayo? Mimi kibinafsi kushauria wa vijana wetu nafikiria itakuwa njia sahihi na ni vizuri, kwa sababu kama hivi mzee amesema, sisi tuko Waafrika ndio tumekuja hapa, lakini unakuja kukuta kosa iliyofanya mwafrika inachafua rangi yote, na hii litakuwa ni ngumu kwa kutuachanisha kama sisi Waafrika kwa kuona vurugu wanatia wa vijana wetu. Ni vizuri wao wanashika yule yule aliyefanya kosa hiyo, wamwazibu yeye kibinafsi Wafatilie hata ndani ya nyumba yake, wafatilie zaidi, wajue ni sababu gani na ni nini tunaweza kufanya hatua kama hiyo, lakini kani, isiwe kusema kama ile kosa yule mtu amefanya, ije mimi niambukie, ameambukie hata watoto wangu. Kuna wengi wako na watoto wao, ndio wa vijana wako humu, wanafanya makazi tofauti, na wanaendelesha tu vizuri, wanalipa vitu vya taksi vile gavumenti anataka, lakini itakuwa ni ngumu na itakuwa inatuumiza sana, kwa sababu hata utafika njiani, kutakuwa ile wakati ya kusema unakuja kuingia kwenye kosa isiyo kuhusu wewe, kwa ile kosa haukufanya. Ni vizuri wao wanaachanisha na wanaelewa hicho kitu, aliyetenda ali, hiyo kosa wa mwazibu yeye kibinafsi. Na, na ile wazo ya kusema kwamba mtu akifanya kosa akipatwa mm, na hatia na apewe kifungo iwe ni miezi misita iwe ni mwaka mmoja baada ya kifungo hicho ni kupandishwa ndege na mara moja kurejeshwa walikotoka. M kama wazazi ama kama watu ambao mnatoka katika jamii ambazo zinaguswa zaidi na swala hili, mnalizungumziaje hilo hilo nalo na, linaweza kuwa linaweza kuwa lakini, mtu unajua, kuna kuna kuonyewa mtu anaweza, kuna ushauri fulani, kabla wewe unamshika tu hapo, mara moja ametenda hiyo kosa na kumpandisha ndege, unamrudisha nyumbani kwa hile hata umemurudisha kule nyumbani kwa kweli, kuishi kwake ni vigumu kwa sababu kule tumetoka, kwa leo kwetu ni shida. Kutoka hapo unaenda Afrika, hata wale wenyewe hawakujua, watategemea, watakuangalia e, huyu mtu amekuja. Hawataangalia, hawata ile kosa umekuja unafanya kule, ni ni maripisi mara pili ndio amefanya, lakini ikiwa ikiwa kuna uwezekanipo, wanaweza kumchukua yule mtu wanamweka kama vile hakuna hakuna watu wenyewe hawako hapa, hawana community, wanawatia ma community ama kama ni hivyo, wasaidie wafungue ma community ya, ya hizi zetu wa kina wa Afrika wa watuweke makundi kwa kusema muwe mnakuwa na ushauri tofauti wa kusaidia hao watoto, ili itakuwa ni vizuri zaidi. Um, mzee Jerema, una, una swala hili. hilo swala kweli, kama hivyo mke wangu amesema, naweza ongezea neno kidogo tu, kusema kweli wakamilishe au watu watutambue kama sisi nasi tu tuko watu, tuna akili, tuna ushauri, watufanyizie hata komuniti yetu ya Kiafrika. Kweli tuna uwezo wa kushauria wa vijana wetu kabla hawajamgusa yule mtu, waje wafikie ile komuniti yetu. Ndio, hiyo ambavyo unasema ni kawaida, jamii nyingi zinasema hivyo, lakini kama familia mwanzo, maana ushauri unaanziaga nyumbani kwanza kabla uende nje. Kwa hiyo kama kama wazazi, ni mijadala gani ambayo mnafanya kwa sasa na vijana wenu kuhakikisha kwamba kila kitu kinakuwa sambamba kabla watoke nje ya nyumba? Tunaweza tukashauria wa vijana wetu kwanza ndani nyumbani. Mwangu sipendake mtoto yangu aende kinyume sheria yangu kwanza, namlazimisha mtoto aende kanisani badala ya kanisani, aende shule, atoke shule au hapa nyumbani. Hiyo sio kila mtu anaruhusu mtoto hivyo. Neno lingine lile la kusema ngu mtoto akieneza miaka kumi na nane miaka ishirini ngu atoke kwa mzazi, kwa mzazi wake, hilo linatuumiza sisi wa moja, hatuzowei hiyo, hatuvijue inamaanisha nini wao ndio wanakuja kutoa mtoto kwa mzazi wake, waende wampatie pesa huko, mtoto anaenda kuharibika. Inakuwa hivi, inakuwa hivi. Lakini hapa mimi kama mtoto wangu abakie nyumbani kwangu hata afikishe miaka arobaini, mi peke ndo wamruhusu anitoke huko kwa, kwa, kwa, kwa sasa nikusema ule uhuru sasa wa binadamu unakosekana mzee kabisa. Kwa hiyo kwa sasa ni kuishi chini ya udikteta, haiko haiko udikteta, hapana mm mimi mwenyewe nimeishi, nimeoa mke kwa mkono wa baba na mama, nimezala watoto watatu wanne, walikuja kumpatia yake mafiga kabisa, aseme mama, ulisha ulishakuwa na watoto na weyi yako, nyumba hii unapiga wepeke, mimi huyu. Kwa hiyo kwako, kwako ni muhimu sana watu kuheshimu mila na desturi za, za jamii. Sasa kuja kuona mtoto anaeneza miaka kumi na mnane ngumtogo kwenye wazazi wake, hilo kwa sisi Waafrika linatuumiza sana inakua tatizo kubwa kwa, kwa kuendelea mbele. Maana una, mda una, unaweza kutupa mkono pengine tukianza, tukianza kwa mama pale kuendelea mbele, ni kipi ambacho ungependa serikali hii mpya ambayo imechaguliwa itilie kipaumbele zaidi, itie katika mstari wa mbele wa kutekeleza, mstari wa mbele wa kutekeleza? Nafikiria inaweza zaidi kama sisi, iangalie zaidi kama sisi wakina mama, wakina mama tuko hapa, hatutoke ndani ya nyumba. Unaposema kama kutoka ndani ya nyumba kuna madhara mingi sana. Kuto kutoka ndani ya nyumba zaidi, kuna ile udhaifu. Atusaidie, atupatie kazi. Mimi nakuaga na na juhudi ya kusema anaweza, waweze wakufungue hata kiwanda kimoja, waweke hata sisi wote tuingie mle ndani, tutumike, tufanye kazi kweli. Hiyo ombi ikifika inaweza kuwa vizuri kwangu zaidi wasaidia wa kina mama, tunanenepa, miguu kuuma, magoti kuuma, tumbu kuvimba, sijue nini, hapa mwili unauma kwa sababu hatuna kazi yoyote. Sasa unaposema hauna kazi, hawataelewa kwa sababu wana-wanaona wana, kwanza hela ya senta ni kwa mfano, leo wanakuambia pesa hakuna, unakuwa hapa, imebadilishwa inakuwa ni shida, lakini watupe kazi, tukifanya kazi tutashukuru. Na hiyo ndio zaidi tuko tunapendelea sana, kwa sababu kweli hii uchaguzi umepita hapa. Kwa kupita kwa reba, labda kuna tegemeo fulani, anaweza mm, saidia wasiojiweza, atufungulie makazi fulani, atupe makazi tofauti. Tuna mikono, tuna akili, tuna macho ya kuona, tuna miguu, hatutatibiwa na medikea kila siku. Lakini akitusaidia ngambo ya kazi, tutafanyikiwa na sisi, huenda hata ile ma mazoezi tunaifanyia ndani ya hiyo. Asante sana. Na, na mzee, kwako, kwa haraka haraka, ni kipi ambacho ungependa serikali ya bwana Daniel Andrews itekeleze haraka zaidi? <laughs> Sina zaidi ya hayo kweli, kama hivyo alivyosema tu neno lenyewe, inaweza kuongezea tu kidogo kweli, watutambue hata sisi wazee, kungepewa hata kazi ya wazee, mzee awa natumika, lakini isiyo kusema ugupate tu tanga ya pesheni ya pasio ukule nyumbani ushinde na naungalihi na na uwezo wa kuzunguka uh, na uwezo wa ku ni kusema umechoka ume maisha ya eh, ustaafu uh, uh, uh, kwa hiyo wakurejesha kiwandani tena eh, uh, hata nifagie nje hata nwe <laughs> nafungula hii geti uh, lakini bora na nami nasema kama nafanya kazi nao, unachangia kidogo kwa, kwa uchumi wa taifa. Naam, hiyo alikuwa ni bwana Jerome na mkewe wakizungumza nasi kutoka maeneo ya magharibi ya Melbourne kuhusu uchaguzi mkuu ambao umefanyika jimboni humo ambapo chama cha Leba kimetetea uongozi wake na kupewa fursa nyingine na wapiga kura kuongoza jimbo hilo kwa muda wa miaka minne ijayo, chini ya uongozi wa Daniel Andrews, wakati upinzani waendelea kujiuliza ni kwa nini mikakati yetu pamoja na sera zetu hazikuwatosha wapiga kura kuweza kutupa fursa hiyo ya uongozi baada ya miaka kadhaa katika jangwa la upinzani. Mengi zaidi kuhusu makala haya wazapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook pamoja na kwenye tovuti yetu. Anwani ni facebookcom mkwa juu SBS Swahili, na tovuti yetu anwani yake ni swahili program at sbs com au mkwa juu swahili. Waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mko swahili.