Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS. Ukiwa nami Gode Migerano, wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Anwani ni facebook com mraba sbs swahili. Tukaendelea na makala ambayo tumewaandalia. Tunapozeka baadhi hukabiliwa kwa upweke na moyo wa kujituma hupotea. Imekadiriwa kuwa kati ya asilimia kumi hadi kumi na tano ya wazee hukabiliwa kwa huzuni mwingi. Dalili zake ni gani, na unaweza anza mazungumzo vipi na mtu ambaye unajali? Melanie Beckers ni mfanyakazi wa kujitolea katika shirika la N-Levin. Shirika hilo liko katika eneo la kusini mashariki ya mji wa Melbourne, huwa anawaunga wakimbizi na wahamiaji pamoja na huduma za afya na makazi zinazostahili. Melanie amegundua kuwa wazee wengi hukabiliwa na visa vya huzuni dalili wakati mwingine zikiwa kuchukulia kimakosa kuwa wamezeeka sana. thing is, they themselves are not aware that they are. Kitu cha kwanza ni wao wenyewe huwa hawatambui wanakabiliwa kwa aina ya ugonjwa. Watu wachache wanaowasiliana nao hawawezi tambua kuwa mtu huyu anakabiliwa na matatizo ya huzuni na wasiwasi -wasi. Ndio sababu wanakuwa hivyo na ndio sababu wanashindwa kulala. Daktari Mkesh ni rais wa zamani wa shirika la AMA. Shirika hilo huwakilisha wataalam wa afya kwa sasa. Daktari mkeshi yuko kwenye bodi ya shirika la Beyond Blue na bado ni daktari ama GP. Wameongezea kuwa wakati baadhi ya watu kutoka tamaduni fulani huenda hawapendi kuchangia matatizo yao, kuna dalili za kutambua kama mtu anakabiliwa na matatizo ya huzuni. Anasema mara nyingi mwonekano wao, hawajachukua hatua yoyote kuhakikisha wanavaa vizuri, hakuna usafi nyumbani mwao, mazungumzo yao hayana furaha na ni kama hakuna uhai ndani ya mazungumzo yao. Ina maana hawako sawa, hakuna wanachotazamia na hakuna wanachofurahia. Katika eneo la kaskazini ya Altona, ambako kuna mchanganyiko wa watu kutoka tamaduni tofauti Daktari Hekewal huwahudumia watu ambao huwaleta wazee kwa uchunguzi baada ya kuona dalili fulani za onyo. Huwa naona kila siku ndani ya zahanati yangu majirani ambao wanawasiwasi, wanaomleta jirani wao mstaafu kwa sababu wana wasiwasi kuhusu swala moja au lingine. Huenda ni sababu za kimatibabu, pengine ni sababu wanapungua uzito, pengine wanalia au pengine wamejitenga na kushughulikia hali hiyo ni muhimu sana. Melani amekiri kuwa kuzungumza na mzee kuhusu hali yake afya ya akili si rahisi, lakini them, them niko tayari wakinihitaji. Nitawapigia simu nitawatembeza na kuwafanya wawe na starehe. Kama nahisi wanastahili kumwona mtaalam, huwa ninawaunga na wataalam hao na kuhamasisha kusema hili si tatizo, kila mtu hukabiliwa na matatizo kama haya. Hii ni hali ya kawaida, kwa hiyo nawapa moyo kama wana wasiwasi kuhusu ustawi wa akili ya mzee. Daktari Haikewel amependekeza kuanza kwa mazungumzo ya kimsingi. Watu hawatakubali wana tatizo. Salamu ya kawaida ni hujambo uhali gani, na jibu la kawaida huwa ni kwa salama, na ni muhimu kuendelea na mazungumzo zaidi ya hapo: vipi hali ya maisha, unajihisije Unalala vizuri? Unakula vizuri? Una wasiwasi kuhusu kitu chochote? Maneno kama hayo yanaweza zua gumzo, ndiposa unayaelekeza katika kiwango kingine. Wakati mwingine ugonjwa wa akili unaweza iga ugonjwa au dalili za kimwili kama maumivu au chovu. Daktari Mkesh tena, kama kuna tatizo kuna tatizo ila wakati mwingine inaweza kuwa ni wasiwasi wa ugonjwa ambao unaweza iga dalili za magonjwa fulani. Kwa hiyo lazima ufanye kazi hali hiyo na usipuze mtazamo wa matibabu ya afya ya akili, ili uhakikishe unaondoa mashaka na hudanganyi mtu kuwa tatizo liko akilini mwake, jambo ambalo haustahili fanya. Lazima ufanyie kazi afya ya akili unaposhughulikia masuala ya afya ya kimwili, kwa sababu moja inaweza fanya lingine kuwa baya zaidi. Vichochee vya kawaida kama ugonjwa, huzuni, matatizo ya kifedha, kutengwa na jamii au kuhama kwa wapendwa kunaweza sababisha huzuni mwingi. Daktari Mukesh na maelezo zaidi, watu wanaostaafu wa ama wana wamestaafu tayari na wanahisi hawana mwelekeo Wazee mara nyingi hujihisi ni kama wamekuwa mzigo kwa familia zao, wanajihisi wamekuwa mzigo kwa watoto wao na wajukuu wao, na wanastahili hakikishwi wa kuwa sivyo. Kama wanaumwa ugonjwa huo unaweza tibiwa, inaweza maanisha kukabiliwa na upande wa matibabu, ila inaweza maanisha pia kukabiliana na huzuni na wasiwasi, hali ambayo si mbaya na inaweza kabiliwa. Nchini Australia takriban asilimia 45 ya watu watakabiliwa kwa masuala ya afya ya akili maishani mwao. Katika mwaka wowote wa watu wazima wapatao milioni moja wataathirika kwa huzuni na milioni mbili kwa wasiwasi. Kuna hatua ambazo unaweza chukua kama una wasiwasi kuhusu ustawi wa mtu na kama hauna uhakika cha kufanya. Daktari Mukesh tena kuna mengi ambayo ya yanaweza fanywa, mazungumzo yakijumuisha pamoja na kuwaunga watu na wengine ambao wanaweza wapa nishati, kuwaandalia vitu vya kufanya na bila shaka kuwaunga na wataalam wa afya, madaktari, wanasaikolojia na watu wengine wanaofanya kazi ndani ya jamii ambao wanaweza wasaidia. Bimelani ameongezea kuwa kuunda mitandao ya kijamii ina manufaa ya kuboresha furaha ya mtu kwa ujumla, Hususan like... watu wanaoungwa na kitu kama watu wa kidini. Kuna vikundi vya watu wazima pamoja na vikundi vya watu wazima katika jamii za uhamiaji. Kuna mawasiliano ya watu wengine, hali ambayo itawapa viwango vizuri vya maisha ambavyo vitawapa maisha marefu. Kama wewe binafsi ama mtu ambaye unamjua anakabiliwa kwa maswala yaliyojadiliwa katika makala haya unaweza pata taarifa ya ziada kwa kutembelea tovuti za mashirika yafuatayo: Sen Australia, Black Dog Institute, Lifeline au Beyond Blue. Nitarudia: Sen Australia, Black Dog Institute, Lifeline au Beyond Blue. Na unaweza uhudumiwa kupitia simu ukipigia shirika la Lifeline kwa namba hii moja tatu moja moja moja nne. Nitarudia moja tatu moja moja moja nne. Shirika la MensLine Australia huwahudumia wanaume wa umri wote. Unaweza wasiliana na shirika hilo kwa namba hii moja tatu sufuri sufuri saba nane tisa tisa saba nane. Tarudia tena moja tatu sufuri sufuri saba nane tisa tisa saba nane. Pia unaweza wasiliana na shirika la Beyond Blue kwa namba hii moja tatu sufuri sufuri mbili mbili nne sita tatu sita. Ntarudia tena moja tatu sufuri sufuri mbili mbili nne sita tatu sita. Na unaweza pata msaada wa ukalimani pia bila malipo kwa kupigia simu shirika la TIS kwa namba hii moja tatu moja nne tano sufuri. Tarudia tena moja tatu moja nne tano sufuri. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Emi Cheniowang na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano na unazapata taarifa ya ziada pamoja na taarifa zingine kama hizi kwenye tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea a sbs.com.au kwa ji Kiswahili.