Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au Mkwaju Swahili. wasikiza idhaa ya kiswahili ya SBS wakiwa na migodi ya migarano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaonimbani sbs.com.au, mkwaju Swahili. Serikali ya shirikisho imetupilia mbali taarifa kuwa inazingatia kupunguza muda wa karantini kwa wasafiri wa kibiashara wa kimataifa pamoja na wanafunzi kutoka nchi zenye maambukizi machache. Alison McMillan ni muuguzi mkuu pamoja na kuwa afisa anayesaidia kuzalisha amesema kwamba sheria ya wiki mbili inastahili baki, kwa sababu karibu nusu ya visa vya COVID-19 ambavyo viko nchini katika wiki iliyopita vyote vimetoka ng'ambo. Na nasema wakati tunaendelea kufanya tathmini kwa vizuizi vya usafiri na masharti ya, ya karantini kwa wasafiri wa ng'ambo hakuna mipango wakati huu kubadili masharti kwa usafiri wa kimataifa na ufanyabiashara nchini Australia. Vizuizi vya usafiri vinasalia. Kuwarejesha wanafunzi wa kimataifa pia kumejadiliwa, ila hakuna muda ambao umewekwa kwao kurejea katika shule na vyuo vya Australia. Msemaji wa masuala ya afya katika chama cha Leba, Chris Bowen, ameonya kuwa Waaustralia watasita kukubali sheria tofauti kwa wasafiri tofauti na kufungwa kwa mipaka ya kimataifa ni sehemu muhimu kwa jibu letu la coronavirus. Tumeunga serikali mkono katika kila hatua. Hatua yoyote ya kubadili msimamo huo lazima yambatane na ushauri wa kiafya, alisisitiza Bwana Bowen. Na siku chache amasiku ya uelewa wa dhuluma ya wazee duniani inaadhimishwa nchini Australia imekadiriwa kuwa mtu mmoja kati ya watu kumi ambao ni wazee hudhulumiwa katika hali fulani. Taasisi ya masomo ya familia ya Australia imepata kuwa dhuluma nyingi dhidi ya wazee hufanywa na wanachama wa familia, wakati watoto wao ambao ni watu wazima ndio wenye uwezekano mkubwa wa kufanya dhuluma hiyo dhidi ya wazazi wao. Dkt. K Patterson ndiye kamishna wa masuala ya kutokomeza ubaguzi wa umri nchini Australia amesema kwamba dhuluma hiyo inaweza chukua umbo tofauti, na dhuluma dhidi ya wazee inaweza kuwa kimwili, kihisia, kifedha. Inaweza pia kuwa kijinsia au hata kupuuzwa. Tunajua pia kuwa dawa za watu zinaibiwa au wananyimwa dawa zao. Dhuluma inachukua umbo nyingi, Dr. Paterson alisistiza. Kwa mjibu wa huduma ya kiza wazee ya New South Wales, utafiti mwingi unadokeza kuwa asilimia kumi ya umma hupitia uzoefu wa dhulma dhidi ya wazee. Kesho Jumatatu tarehe 15 Juni ni siku ya kutoa uelewa dhidi ya dhulma ya wazee duniani. Na katika taarifa zingine, wanawake wawili wamefunguliwa mashtaka baada ya kufaasababisha uharibifu mkubwa katika sanamu ya Captain Cook katika bustani ya Sydney Hyde Park. Bustani hiyo ilikuwa na sanamu ya Captain Cook ambaye ni mashuhuri katika historia ya Australia. Na wanawake hao wenye umri wa miaka 27 na 28 walifunguliwa mashtaka hayo ya kuharibu, pamoja na kuweza kuharibisha mali ya umma, pamoja na kuweza kuwa na vifaa vinavyosababisha uharibifu wa mali. Hiyo inajiri baada ya polisi wa Victoria kusema kwamba wanafanyia uchunguzi sanamu nyingine kama hiyo zilizofanyiwa uharibifu katika mji wa Balarat na baadhi ya wale ambao wamezungumzia swala hili ni pamoja na diwani wa Port Philip, Andrew Bond, ambaye ni mwanachama wa chama cha Liberal, amesema kwamba halmashauri yake inafanya kila iwezavyo kuweza kujadili namna ya kuondoa sanamu hiyo ya Captain Cook mjini Melbourne. Na hata hivyo amewahamasisha waandamanaji watafute njia mbadala ya kuweza kuelezea ujumbe wao na anasema nadhani, tabia ya kutowajibika inaumiza harakati, inachukua watu, hawapendi na inachukiza watu na hawapendi kuona uharibifu katika mji huu wa Melbourne unaolenga masanamu kama ya Captain Cook, bwana Bond alisistiza alipozungumza na vyombo vya habari. Tukiangazia taarifa za kimataifa, polisi wali, mjini, mjini London polisi walishambuliwa kwa chupa wakati wa makabiliano kati yao na mamia ya waandamanaji mjini London ambao walipuuza agizo la kutoshiriki katika maandamano hayo. Makundi ya watu yalikusanyika katikati ya mji mkuu wakidai kuwa wanalinda sanamu dhidi ya wanaharakati wanaopinga ubaguzi wa rangi. Maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi pia imefanyika katika miji tofauti nchini humo ikiwa ni pamoja na maeneo ya nje ya London. Polisi wameweka masharti dhidi ya makundi kadhaa kufuatia vurugu ambaya zilizoshuhudiwa wikendi iliyopita. Makundi kadhaa kutoka sehemu tofauti nchini pamoja na wanaharakati wa mrengo wa kulia yanasema kwamba imekuja mjini London kulinda alama ya historia ya Uingereza. Na Korea Kaskazini imefanya mkutano wa dharura wa usalama leo 14 Juni, na kuihimiza Korea Kaskazini kuzingatia makubaliano, saa kadhaa baada ya Korea Kaskazini kutishia kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya Korea Kusini. Wito huo umetolewa na Korea ya Kusini huku kukiwa na wasiwasi kuwa huenda Korea Kaskazini ikaanza kutumia njia ya uchochezi kuimarisha umoja wake wa ndani na kupinga makubaliano huku mazungumzo ya nyuklia kati ya taifa hilo na Marekani yakikwama. Kwa mujibu wa taarifa za ikulu ya Korea Kusini, mkurugenzi wa usalama wa nchi hiyo Chung In Yong aliandaa mkutano wa dharura kwa njia ya video na waziri wa usalama wa, na majenerali wa jeshi kuzungumzia hali ya sasa katika rasi ya Korea na hatua ambazo huenda zikachukuliwa na serikali. Waangalizi wanasema kwamba Korea Kaskazini inahitaji kwa haraka kulegezewa vikwazo, wakati kukabiliana na janga la korona na vikwazo iliyowekezwa na Marekani. Wizara ya Umoja wa Korea Kusini inashughulikia mahusiano na Korea Kaskazini imesema kuwa nchi hizo mbili zinapaswa kufanya juhudi za kuzingatia makubaliano yaliyofanywa tukielekea barani Afrika, ambapo hali inaendelea kuwa tete katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la afya duniani WHO linasema kwamba walijifunza kutokana na mlipuko wa awali wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni tiba mwafaka zilizoruhusu kupata udhibiti wa haraka wa ugonjwa huu ambao unasababisha vifo katika jimbo la Equateur. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanaripoti hakuna uhusiano kati ya mlipuko wa Ebola uliotangazwa Juni moja huko Mbandaka, jimbo la Equateur, na mlipuko ambao ulizuka karibu miaka miwili iliyopita nchini DRC, katika majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri. Meneja wa operesheni za dharura katika WHO ni Michel Yao anasema kwamba shirika la afya duniani lina zaidi ya wafanyakazi ishirini huko na liko tayari kupeleka watu zaidi kama ni muhimu ameambia Sauti ya Marekani kwamba WHO inafanya kazi na washirika wake kufungua vituo vya matibabu, kufuatilia hatari zitakazojitokeza na kujibu kwa haraka na kuzitambua kesi mpya zote zitakazoibuka. Na changamoto ya kupata taarifa nchini Burundi baada ya kifo cha ghafla cha rais Pierre Nkurunziza kilichotokea Juni nane kinaendelea kudidimiza mazingira ya vyombo vya habari baada ya kukandamizwa kwa miaka kadhaa vyombo vingi vya habari vilipigwa marufuku na kufukuzwa nchini humo mnamo mwaka elfu mbili kumi na tano wakati Nkurunziza na wafuasi wake walipoanza kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari. Kupata taarifa za kuaminika kuhusiana na shughuli za nchi kwa sasa hivi ni changamoto kubwa. Nkurunziza ambaye anasemekana alikufa kwa mshtuku wa moyo, amekuwa madarakani tangu kwanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili na tano na alitakiwa kukabidhi madaraka kwa rais mteule Evariste Ndayishimiye Agosti 20. Na baada ya taarifa za habari tutaweza kuzungumza na mmoja wa waandishi wa habari kutoka mji wa Burundi kujua kipi kinachoendelea katika taifa hilo la Afrika ya kati kinapoendelea kukabiliana na taarifa za kifo cha aliyekuwa rais wao. Waendelea kuisikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migerano, tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaoni ambayo ni, ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa, basi tuletee moja kwa moja taarifa za michezo ambazo tumeandalia, tukiletea katika mchezo wa NRL ama rugby, kama unapenda rugby league, ambapo kamishna wake Peter Vlandis amepongeza timu ya Canterbury Bulldogs kwa kuweza kueleza wale ambao wanasimamia mchezo huo kuhusu mchezaji ambaye inaripotiwa kwamba anashukiwa kuwa amepata matokeo chanya ya vipimo vya Covid 19, mchezaji Adan Tolman ambaye mtoto wake mkubwa kutoka, kutoka shule ya Sutherland Shire ameripotiwa kwamba ilifungwa tarehe 24 Juni amepatwa kuwa amepata virusi vya korona, lakini bado inaendelea kusababisha kwamba iwapo Tolman naye mwenyewe aliyepata matokeo siyo ya chanya ya virusi vya COVID 19 aliweza kuwaarifu wachezaji ambao walikuwa wanaweza kucheza nao na Sydney Roosters mapema leo, mechi ambayo ilisababisha iahirishwe mapema kwa sababu ya vipimo hivyo. Wameongezea kwamba nasema um, uh, they, they maisha ya mchezaji wa kitaalam wa mchezo wa NRL hufanyiwa vipimo kila siku, wanafanyiwa vipimo vya joto, nyuzi joto, pamoja na vipimo vingine vya usawa ama ubora wa afya yao kweza, pamoja na kuweza kuweka dawa katika viatu pamoja na, na vifaa vingine wanavyotumia. Kwa hiyo wanakuwa na namna tofauti ya kuweza kuhaikisha kwamba kila kitu kiko shwari. Timu ya mechi kati ya Bulldogs na Roosters itachezwa hapo kesho kuanzia mida saa moja usiku katika uwanja wa Western Sydney Stadium mjini Paramata, ambapo itakuwa ni kuvaana kati ya Bulldogs na Roosters katika mechi ambayo bila shaka inatarajiwa kuwa na matokeo yenye kutatanisha kama inavyotarajiwa timu hizo mbili zinapokutana katika viwanja tukitazama mengine ambayo yalijiri katika matokeo ya michezo huo wa NRL ni pamoja na matokeo ambayo yalipatwa mapema, ya St. George Illawarra na Cronulla ambapo hatimaye baada ya mfululizo wa vichapo St. George Illawarra Dragons wamepata ushindi ikiwa ni alama 30 kwa 16 wakati West Tigers wamelishwa kichapo wamelishwa kichapo kutoka kwa Canberra Raiders zikiwa ni 6 kwa 14 wakati Newcastle walipata kichapo kutoka kwa Melbourne Storm ikiwa ni kumi na mbili kwa ishirini na sita. Tukitazama mabasi mengine ambayo yamejiri katika mchezo wa AFL ni nini ambacho kinaendelea kutawala vichwa vya habari katika mchezo huo, ni pamoja na mechi ambazo mechezwa mapema hii leo kati ya St. Kilda na Bulldogs ambao walitoka St. Kilda wakipata ushindi wa alama 88 kwa 49, wakati Essendon wakipata ushindi dhidi ya Sydney Swans zikiwa 79 kwa, kwa 73. Vilevile GWS Giants walipata kichapo kutoka kwa North Melbourne zikiwa ni 80 kwa 60, wakati Gold Coast wakati waliovaa West Coast Eagles 90 kwa 46. Vile vile Port Adelaide wakiwalisha wahasimu wao wa jadi zikiwa ni alama 110 kwa upande wa Port Adelaide, wakati Adelaide Crows wakisalia na 35 pekee, hali ambayo bila shaka imewakera wa mashabiki wake. Na katika masuala mazima ya soka kuu ama ya ligi kuu ya Australia A League ni kwamba wanatarajiwa kurejea viwanjani kuanzia tarehe kumi na sita Julai, ambapo wachezaji wataanza kufanya mazoezi tena wiki ijayo. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na shirika linalosimamia masuala ya michezo ya FFA hapa nchini Australia, pamoja na kuendelea kufanya mawasiliano kuhusu kile ambacho kinastahili kuja katika hatma ya dili kati yao na wanaosimamia michezo kupitia runinga wa Fox Sports Mazungumzo aendelea kuweza kusha kwamba wote wanapata namna ya kuweza kushiriki katika mchezo huo. Katika hali ambayo inatarajiwa ni kwamba vilabu kumi na moja vyote venda vikahamia New South Wales na Victoria, wakati timu za Adelaide United na Brisbane Roar huenda wakaweza kuchagua kule ambapo wataweza kuchezea. Brisbane Roar na Adelaide watachezea mechi zao zote nyumbani kwao, lakini timu zingine huenda ikabidi zihamie katika jimbo la New South Wales na Victoria. Tukiangazia hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Sydney, kwa sasa nyuzi joto ni 12.9, wakati Melbourne ni 13.4, Brisbane zikiwa ni 18.9, Perth 14.1, Adelaide 13.4 Hobart 10.9, Canberra ni saba, wakati Darwin kwa sasa nyuzi joto pale ni 26. Kufika hapo ndipo mwisho wa habari. Bakia nasi kwa makala mengine ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS. Mwendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.