Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Idhaa ya Kiswahili ya SBS ikiwa na migodi ya migirano katika makala ya leo, so kwamba sasa makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambapo na makala ambayo tumechesha pale tayari. Anoni ni Facebook.com mraba SBS Swahili. Katika makala ambayo tumeandalia, serikali ya Tambul imekosoa utawala wa Korea Kaskazini ikisema haitababaishwa na vitisho vya serikali hiyo. Pyongyang imekosoa Australia kwa hatua ambayo imeita hatari kwa kuunga mkono marekani na mashambulizi ya kisiasa na kivita dhidi ya Korea Kaskazini. Mwandishi wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi. Hilo ni onyo kali toka kwa taifa ambalo linajihisi limebanwa kwenye kona. Australia ikiendelea kushiriki katika shinikizo la Marekani za kijeshi, uchumi na diplomasia dhidi ya Korea Kaskazini, licha ya onyo letu, haitaweza epuka hatari Korea Kaskazini imetoa onyo kwa Australia, ikitishia janga ambalo haliwezi epukwa kama Australia inaendelea kuunga mkono vitisho vya Marekani na Korea Kusini dhidi ya Korea Kaskazini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Korea Kaskazini, kupitia ilani hiyo iliyochapishwa katika shirika la habari la taifa KCNA, amesema Australia inastahili kutofuata sera ya uvamizi ya marafiki wao ikimaanisha Marekani. Msemaji huyu amesema kama Australia inakuwa katika mstari wa mbele wa uvamizi wa Korea Kaskazini, hatua hiyo itakuwa sawa na tendo la kujiua. Ila waziri wa mambo ya nje wa Australia Juli Bishop amesema onyo hilo litakuwa na matokeo tofauti. North Korea's threats will only strengthen our resolve to find... vitisho vya Korea Kaskazini vinatupa moyo wa kupata suluhu ya amani kwa mvutano katika ukanda wa Korea. Korea Kaskazini inawajibika kwa ongezeko la mivutano kupitia ongezeko la miradi ya ujenzi wa silaha za nyuklia pamoja na kutisha mataifa mengine kandani hali ambayo ni kinyume na maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Onyo hilo limejili kama jibu kwa waziri wa mambo ya nje na waziri wa ulinzi Marise Payne ambaye wamesisitiza pia yatakuwa ni mshinikizo zaidi za kidiplomasia dhidi ya Korea Kaskazini katika ziara yao nchini Korea Kusini. Dr Malcolm Davis ni mchambuzi mkuu katika shirika la Australia Strategic Policy Institute au ASPI kwa ufupi, ameelezea shirika la habari la ABC kuwa utawala wa Korea Kaskazini unajaribu kutumia ziara hiyo kuitisha Australia. Bila shaka wanatumia ziara hiyo kwa sababu Julie Bishop na Miles Payne walikuwa katika eneo la DMZ katika mji wa Panmunjom. Nadhani Korea Kaskazini ilitazama ziara hiyo. Najua kwa sababu nimefika Panmunjom. Ukiwa hapo unasimama takriban mita 40 au 50 katika mpaka, upande mwingine wa mpaka kuna wanajeshi wa Korea Kaskazini wanaokutazama. Kwa hiyo wanamtumia waziri wa mambo ya nje na wa ulinzi kuweka mgawanyo katikati ya Marekani na Australia kwa kuwatisha. Hatustahili babaishwa kwa vitisho hivyo. Pande zote za siasa nchini Australia zilikosoa onyo hilo la utawala wa Korea Kaskazini. Wa kwanza aliyekosoa kauli kauli hiyo ni waziri wa ulinzi Dan Telan alielezea shirika la habari la Sky kuwa utawala wa Korea Kaskazini unastahili ti vikwazo vilivyowekwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Wakifanya hivyo, basi jamii pana ya kimataifa itataka kushirikiana nao. Wasipofanya hivyo, tutaendelea kuwaunga mkono washiriki wetu wakiwa wa Korea wa Kusini, wa Japani na kila taifa linalotishwa kwa tabia mbaya ya Korea Kaskazini. Na mbunge wa chama cha Leba Ed Husic, naye ameishtumu serikali ya Korea Kaskazini kwa kuchochea mvutano huo ya kuwa ni mbaya zaidi. Hata hivyo, bwana Husic amedokeza kuwa Australia haistahili fuata Marekani kiorela. Ameelezea shirika la habari la Sky kwamba sera za kigeni za Australia zinastahili zingatia maslahi ya Australia. Nadhani sera za kigeni za Australia zinastahili zingatia masilahi ya Australia na kinachotupa msimamo imara katika kanda letu. Bila shaka, tuna urafiki wa muda mrefu na Marekani, ila hiyo haimaanishi kwamba hatuwezi kuwa na fikra tofauti, kama marafiki wanavyofanya. Nadhani ni muhimu, kama nilivyosema, tushughulikie masilahi ya nchi yetu kwanza. Richard Bronovski ni balozi wa zamani nchini Korea Kusini, naye pia ametoa onyo kuhusu hatua za Marekani. Amelielezea shirika la habari la SBS kwamba na serikali inastahili kili kuwa ongezeko la mvutano katika ukanda wa Korea hautoki Korea Kaskazini tu, ila mvutano huo unachochewa na Marekani pia. Nadhani ni kosa kusisitiza kuwa uchochezi unatoka Korea Kaskazini tu, kwa sababu nadhani Marekani nayo na imekuwa ikichochea hali hiyo pia, kwa kusisitiza kufanya mazoezi ya kijeshi pamoja na Korea Kusini kwa kutumia silaha na vifaa vya kijeshi, na meli zake za kijeshi zinazopiga doria katika pwani ya kusini na magharibi ya Korea. Bila shaka inatoa kisingizio kwa utawala huo kutumia propaganda yao kuwa wanatishiwa na adui wao mkubwa Marekani. Ila baada ya kurejea mjini Canberra kutoka Korea Kusini, waziri wa mambo ya nje Julie Bishop hakudokeza kama Australia itabadili mkakati wake kwa swala hilo. matendo yake ni ya uchochezi, kinyume na sheria na yanatisha. Australia itaendelea kushirikiana na marafiki wake katika mkakati wa pamoja wa shinikizo za kidiplomasia, uchumi pamoja na vikwazo dhidi ya utawala wa Korea Kaskazini ili ibadili tabia yake na kurejea katika meza ya mazungumzo. Lengo letu ni kupata suluhu ya amani kwa ongezeko la mvutano huo. Kwa wazo la mwisho kuhusu kutafuta suluhu ya amani Richard Bronovski ameongezea kuwa msimamo wa waziri wa mambo ya nje ni sahihi kwa sababu kitu kizuri ni sababu amesisitiza neno hilo mara nne katika mahojiano kuwa tunatafuta suluhu ya amani. Najua amerudi kutoka Korea Kusini na ninahisi wa Korea Kusini wamemsisitizia umuhimu wa kuepuka vita katika ukanda huo, kwa sababu mamilioni ya watu watakufa. Mwandishi wetu Frank Mtawa akamilisha taarifa hiyo, na kwa makala mengine kama haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Tim Bennett ambayo imesomwa kwako na Frankie Mtao. Sikiliza sbs redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.