Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Namkaribisha tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukora migodi migerano tukuleta makala hayo kutoka studio za SBS na mtandaoni ambao ni sbs.com.au/swahili. Makala haya pia mnaweza kupata kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao ni facebook.com/sbsswahili. Wiki nzima tumekuwa tukiwaletea taarifa kuhusu uchaguzi nchini Marekani pamoja na matokeo yake na sasa imekuwa dhahiri kwamba Joe Biden ndiye rais mteule alivyotangazwa na baadhi ya vyombo vya habari. Hata hivyo, rais Trump amesema kwamba hakubali matokeo hayo na hayatambui, kwa sababu si vyombo vya habari ndivyo vyenye mamlaka ya kuchangaza mshindi ni nani na alishindwa ni nani. Hata kama miaka nne iliyopita vyombo hivyo vyoo vya habari ndivyo vilimtangaza na alivishukuru kwa dhati kwa kuweza kumtangaza kama mshindi. Lakini kujua mengi zaidi kuhusu hali ilivyokuwa katika kampeni na siku za uchaguzi na yale ambayo yalishuhudiwa, tuzungumze na mmoja wa wakazi wa jimbo la Arizona ambako hesabu zinaendelea kwa kina, Joe Biden akiendelea kuongoza kwa asilimia kwa sasa na asilimia 49.5 ya kura wakati Bwana Trump ana asilimia arobaini na tisa tu ya kura, tofauti ya wagombea wawili ikiwa ni takriban kura elfu ishirini na asilimia tisini na nane za kura zikiwa tayari zimehesabiwa. Bwana Douglas, karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ujambo, asante sana. Jambo, jambo na wasalimu nyote, asante nam. Ukitazama uchaguzi mkuu hapo nchini Marekani, na tukianzia kwa upande wa kampeni, kama mtu ambaye unatazama kwa tuseme, kwa jicho la kutoka nje, maana tunajua kwamba bado hujawa na haki za kupiga kura hapo nchini Marekani, ama pengine unaweza kutueleza kama ulifaulu kupiga kura, maana tunasikia kwamba kuna baadhi ambao hawana ruhusa ya kupiga kura, lakini walipiga kura. Je, we ni mmoja wao wa, mimi, wa, mimi, um, mimi si moja wao. Mimi ni mimi si, siko si, citizen wa United States. Mimi ni tax mtaxpayer, na naangalia ngisi ma-maa- maelection ma, ma, ziliendeka uh, naangalia kama mtu wa kutoka nje Uh, lakini juu naishi sana miaka mingi hapa niliangalia, ninaka participate mo ma, ma, dis ma discussion uh, na, ma, na maendeleo ya yangisi elections ziliendeka mm. Leo tuna tu, tuko hapa tungali tunangoja tujue, uh, final decision, lakini ngisi ngisi election iliendeka uh, sikam ni, ni, sawa. Biden alifanya ali, ali, ali kampeni nzuri Uh, kampeni imetofautika na kampeni ya Trump kuvitu ku vitu nyingi vina bilio uh, watu wote wanaona yeye al, strategy moja na, na Trump naye akafanya strategy nyingine, lakini election uh, Biden ndio mwenye ana ana ana, anasimama vizuri katika kampeni ambazo Biden na Trump walifanya. Ni maswala gani mm? Ni sera gani ama polisi gani ambazo uliona kwa upande wa wote wawili ambazo zilikuvutia na unahisi kwamba pengine huyo alikuwa na sera nzuri zaidi kushinda mwingine na ndizo ambazo zimempa nafasi ya kuweza kupata ushindi? Asante sana. Um, Bwana Trump alikuwa na, na strategy yenye iko very different na strategy ya Biden. Uh, Trump aliendelea aliendelea, aliendelea kampeni yake kama kampeni alifanya uh, four years ago, wakaili wakati ali- ali alitolewa uh, yeye alikuwa anaendea ku ku uh, economy economy ndiyo kitu chenye alikuwa anatia mbele uh, tena alikuwa ana- ana aa ana ana ana anutilize ni nimeyanya nime Amerika wenye wanapenda wa the second amendment amendment ya ya ya ya ku protect themselves na mabunduki uh, alikuwa anataka ku touch kuma intereza wa Amer Americans wenye wana wa conservative uh, wanapenda wa uh, values wa conservative. Lakini ukiangalia kwa upande wa Joe Biden, Joe Biden uh, ali ali kamata hii i covid uh, pandemic covid ali ali alitafuta ku tumikisha sana kuonyesha kama uh, Trump alikuwa ni president wa di, um, chaos. Hakuwa anajua ku handle hii covid vizuri uh, therefore, watu wengi watu mingi wakakufa, na economy yenye Trump alikuwa anaendea juu yayo ilishit sana, kuna uh, haisimami vizuri tena, aka Biden uh, uh, akatumikisha ingine strategy ya kusema kama nchi imekuwa divided sana, kuku vitu vyenye viendeke vizuri, watu wapendane, weusi wazungu wapendane, yeye akajileta aka kama mupatanishi wa watu wote, na ndiyo kampani yake akaibezi hiyo kuyo strategy. Watu wa mingi sekomsi walipenda wali waliona wali president uh, Trump kuwa ni president mwenye anapenda division sana, anatumikisha language yenye haiko nzuri kwa watu. So, Trump aka- akaenda hiyo uh, njia na Biden opposite way, so, tukiona akenda uh, Biden maresults inatoka, alifanya kampeni mzuri strategically kupita mwenzako Trump. mm. Tunaona kwamba katika kampeni iliyopita mwaka elfu mbili kumi na sita mm. kulikuwa na vita katika mitandao ama wanasema cyber warfare, ambapo kulikuwa na masuala mengi ambayo yalihusishwa. Kuna shutuma nyingi. Kuna watu wanasema kwamba kuna baadhi ya serikali za nje ambazo zilihusika katika kushawishi matokeo na uchaguzi wa Marekani mwaka huu. Kama mtaalam wa masuala ya mitandao na teknolojia, unazungumziaje swala hilo? Kulikuwa maswala hayo ama viongozi hapo Marekani waliweza kuhakikisha kwamba vyombo vyao na mitandao yao iko salama? Asante uh, sana mimi niko mtu mwenye ninatumika cyber security ni computer science, ndio kazi yangu uh, Ukiangalia vizuri hii election hiyo, uh, um, subject ya cyber criminal au uh, inter in interference ya ya, ya, nchi za nje kutumikisha technology sikomsi uh, i, i, i, wakati hawakui hawakuisema sana, Uh, lakini chenye wanasema sana hii hii election ni, ni, ni, ni to do na, na, na, na changes muma electoral process uh, Biden ali, ali advance ali advance methodology yenye watu wakuwa wanafanya sana hii ya postal, postal vote ndiyo, um, yenye alitumikisha nguvu sana hiyo fraud yenye Trump section wanasema wana ndio na base their allegation ku electoral vote so, second si juu ya ndio vitu vyenye ilifanyika um, uh, 2016 ya, ya, ya interference ya Russia na China. uh, ma company na company nyingi sana uh, yali yali step the step up the security measures especially on a technology level Cyber security na cyber interference ya kutoka nchi mingi haikukua sana hii election, na hata ukiangalia na maripoti, kuna ripoti na, na hata moja ilionyesha kama walipima hata ku kuinterfere. So there is a difference between this time around na 2015. Tofauti ni gani kati ya kampeni ambazo umeona hapo Marekani na kule Uingereza ambapo kampeni zinakuwa ni ngumu, ndio lakini zinakuwa ni kunakuwa na kiasi fulani cha heshima kati ya vyama na wagombea? Yes, Mwongereza inendesha um, Mwongereza sana uh, kampeni za za Mwongereza zina, zina ziko tofauti sana na kampeni za, za za Amerika. Mwongereza kampeni zao ziko based mainly on policies. Uh, wanaangalia ma policies itaweza kuwa na effect sana kwa watu. Uh, lakini hapa Amerika wana base vitu kuma, kuma uh, interests mbalimbali mbali za makampani minene la na, na big corporation ziko na influence sana in politics za America. Um, uh, and wa candidate wanapenda ku satisfy uh, ma interests zao. Uh, unaangalia mu England for example wana ziko you know, na policies zao mingi iko based na NHS and cha ku protect NHS na immigration issues za England ziko tofauti na immigration issues za hapa uh, unakutanisha England iko little bit civil uh, haiko as um, as rough and, and, and, and difficult as it is in America. Uh, lakini ni England wana policies ndio wana, wana advance wana advance sana kupita ku, ku, vitu ingine sawa Amerika namna na, kama mtu ambaye ni mlipa kodi hapo Marekani lakini bado hujawa na haki za kupiga kura kushiriki kwa ukamilifu katika maswala ya kiraia hapo nchini Marekani, matarajio yako ni gani kwa uongozi ujao wa Bwana Biden na nabi Harris? Mm. Uh, bwana Biden na, na Harris ni it, it, it, inaweza ku, ina, ina kuwa continuation ya polisi za za za Obama na government yake. Uh, ukiangalia vizuri Biden uh, na, na, na kampeni yake na polisi zake Uh, alitaka kujionyesha kama hata kuwa mfa, far left au uh, green party or green deal, za zenye wa, wakina wa kazi Alexandra wenye wanaprotect wanapenda kubring ku, ku, ku bring up, lakini uh, Biden atakuwa katikati ya left uh, hata kuwa extreme left na hata kuwa center uh, Biden na, na, na, na, na Kamara Harris wata, wata watapima ku kurudisha hiyo policies za Obama za zamani bila kuwa extreme kwa sababu hawana hawana na majority in the Senate, therefore ma agenda zao zote hazitakuwa kwa zita kwa easily accepted yeah. Atende ku, ku kufurahisha wengine wenye haiko wa demokrati sana, watata wata pima wata, wata kuwa katikati without going far left uh kama wengine wa juu far left wa, wa wanataka wana, wana kuicharacterize as a, a socialist country, wanaita hiyo ma terms juu wa waogopeshe wa, wa, watu. Biden atakuwa a little bit moderate democrat hata kuwa far left kama watu wana wanataka ifanye. Tunajua kwamba katika kaunti ya Marikopa ambako unaishi tunajua matokeo yake bado yanaendelea kuhesabiwa mm -hmm. na hapajakuwa mm -hmm. na wazi kabisa kama na ameshinda kwa mm -hmm. kura ngapi, hata like, kama bado anaongoza kwa zaidi ya kura elfu ishirini matarajio mm -hmm. yako kwa ni kwamba kuendelea mbele, jimbo la Arizona linageuka kuwa sasa ngome ya Wademokrat ama ni kwa uchaguzi huu tu kisha itarejea tena katika mikono ya Warepublican? hiyo <laughs> ni swala nzuri sana kwa sababu Arizona ni ilikuwa ni state ya wa republican kutoka zamani, lakini kuko vitu vyenye viko vina change in the past few years. Kuko demographic changes sana, kwa sababu watu mwingi wanatoka California wanakuja kuishi Arizona na wanaenda kuishi Texas juu ya Um, life conditions ziko a little bit difficult in California. Kila watu wote wakutoka California ni, wengi ni wa Democrats. Tena kuko population nyingi sana ya wa ya wa um, Latinos hapa Arizona. So Arizona ilikuwa, ilikuwa ni state ya wa conservative lakini in, in the past few years it's very clear kama hii state itaanza kuwa a battleground between Democrats and Republicans. Hii uh, election ya hii ya hii time round inavionyesha, ina improve kama hapa uh, Arizona haiko tena wa, wa, wa Republican hawako tena shiri ku, kuwa majority mu Arizona, kwa sababu demographic ina change uh, politics iko zina change wa demokrati ukunaingia sana mu, mu Arizona, itaanza kuwa sasa a, a battleground between Republican and um, Uh, sehemu nzuri ya kumalizia mazungumzo haya, Bwana Douglas, shukran sana kujiunga nasi katika makala ya leo na asante kutuwekea wazi hali ambayo inaendelea hapo jimboni Arizona, na kila la heri mnapoendelea kupata hesabu na kuweza kuamua ni nani ambaye atapata kura zote za Arizona. Asante sana, tunashukuru sana . Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.