Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS. Ukona migode Migerano katika makala haya ya leo, ambayo takuletea ya moja kwa moja kupitia redio ya SBS Swahili pamoja na kwenye mtandao, anwani ikiwa ni SBS.com.au mkwaju swahili. Kwamba zapata makala haya pia kwenye kurasa ote wa Facebook, nanmba ni facebook.com mkwaju sbs swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kama ilivyo desturi kwa sasa tufanye tathmini iliyojiri katika siasa za hapa nchini Australia. Vikao vya wiki ya mwisho vya bunge kabla ya mapumziko ya kati ya majira ya baridi vilitawaliwa kwa madai ya ufisadi na utovu wa nidhamu. Mwanasheria mkuu aliamuru uchunguzi kwa madai ya utovu wa nidhamu katika kampuni ya Crown Casinos, na chama cha Liberal kilimaliza wiki kwa kujaribu kuzima madai kuwa chama hicho kina tatizo na wanawake. Serikali ya shirikisho ilianza wiki kwa kusherehekea matokeo mazuri ya kwanza ya kura ya maoni ya Newspoll tangu mwaka jana ila ni taarifa tofauti iliyotawala vichwa vya habari Jumatatu. Kiongozi wa zamani wa chama cha Nationals, Barnaby Joyce, aliongeza sauti yake kwa hali isiyo ya kawaida kwa wanaotaka malipo ya new start yaongezwe. Mbunge huyo wa New England, ambaye hulipwa dola laki mbili elfu kumi na moja kila mwaka, alichapishwa katika kurasa za kwanza za gazeti akisema kwamba anakabiliwa na wakati mgumu kumudu gharama za maisha. Hilo ni dai ambalo alifafanua baadaye akisema kwamba mimi si maskini, hatuombi msaada. Ninachojaribu kuonyesha ni kwamba unaweza kuwa na huruma kwa mazingira ya mtu mwingine. Hata hivyo, waziri mkuu alitupilia mbali wito toka kwa bwana Joyce na upinzani kuongeza malipo hayo ya wasiokuwa na ajira akisema kwamba sitashiriki katika I will not huruma bandia ya chama the cha Leba. Bwana the sitafanya vile chama cha Leba kilifanya katika uchaguzi uliopita, kujifanya watafanya kitu kuhusu Newstart, ila hawakueleza waustralia wa wataiongeza kwa kiwango kipi na gharama yake na jinsi watailipia. Bwana Spika, mbunge wa chama cha Liberal Angus Taylor alilengwa na no upinzani katika vikao vya wiki hii Waziri huyo wa nishati alimulikwa kwa sababu ya ushiriki wake katika kampuni ya familia yake ambayo imehusishwa katika uchunguzi kwa madai ya ufyekaji haramu wa ardhi. Imeripotiwa kuwa waziri huyo alikutana na maafisa wa mazingira mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba wakati walikuwa wakifanya uchunguzi kwa kampuni ambayo ana hisa zake kwa kumwaga sumu katika ardhi ambayo ilikuwa hatarini. Serikali ilikuwa imechapisha barua iliyodai kuwa matendo ya waziri huyo yalikuwa kwa niaba ya watu wa eneo bunge lake na si kwa niaba yake binafsi. Terry Butler ndiye msemaji wa mazingira katika chama cha Leba, alimhoji Bwana Taylor kwa ushiriki wake katika kisa hicho tarehe 29 Julai. Bibatla aliuliza shutma ya ukiukwaji wa APBC uliotajwa katika barua hiyo, shutma ya kumwaga last sumu last katika eneo lililokuwa katika hatari, je, lilifanywa katika ardhi ya waziri? Waziri Tela alijibu kwamba, sina wajibu wa mazingira katika no wizara yangu, sijui unataka nijibu aje swali hilo siku hizi, hii ndio dharau unayoonyesha wakulima wa nchi hii. Jaribio la kuanzisha uchunguzi kwa madai hayo lilifeli ndani ya seneti kwa kura moja tu. Na idara ya masuala ya nyumbani nayo iliwekwa chini ya shinikizo wiki hii kwa madai ya uhusiano wake na kampuni ya crown casinos. Uchunguzi wa makala ya runinga ya nine network uliweka wazi shutuma za mpangilio maalum kati ya kampuni hiyo ya kamari na idara ya masuala ya nyumbani ambayo ilifanyia kazi kwa kasi viza za wageni wa kimataifa wa kampuni hiyo. Mwanasheria mkuu wa taifa Christian Porter alitangaza uchunguzi kwa suala hilo tarehe 30 Julai mwaka huu akisema kwamba masuala yote yaliyoibuka hivi karibuni climate katika vyombo vya habari kwa so, sasa uh, nimeyatuma kwa tume ya uadilifu na utekelezaji wa, wa sheria ya Australia. Hata hivyo jibu hilo halikuwaridhisha wabunge huru ambao walikuja pamoja kuihamasisha serikali yaanzishe tume huru ya ushirikisho ya kukabiliana na ufisadi almaarufu kwa ufupi ICAC. Andrew Wilkie ni mbunge huru kutoka Tasmania. Amevikosoa vyama vikubwa kwa kutoimarisha msimamizi wa uadilifu nchini. na upinzani, uh, upinzani na serikali hawako upande wa umma kwa swala hili. Umma na jamii wanataka tume public, bora ya uadilifu na yenye mamlaka uh, naye senata huru Jackie Lambi pia alionya kuwa hata unga mkono wa miswada ya serikali iwapo matakwa yake hayatekelezwi kwa sababu Uh, we have a problem with politicians what I believe being bought. Tuna tatizo wana wana amini, wana I na wanasiasa ninachoamini, wananunuliwa na imekuwa tatizo kwa muda mrefu. Nilikuwa nje kwa miezi ishirini na ninaweza kueleza kuwa watu wa Tasmania hawaamini mtu yeyote hapa. Imani kwa wanasiasa iko katika kiwango cha chini kabisa. Masaibu ya serikali hayakuishia hapo, kwa sababu serikali ilitumia siku zinazosalia kabla ya mapumziko ya kati ya majira ya baridi kuzima madai mapya ya uwepo wa tatizo la wanawake ndani ya chama cha Libra. Swala hilo liliibuka wakati wa mabadiliko ya kiongozi mwaka jana 2018, wakati wabunge wa kike Julia Banks na ansod Malis, walipofunguka kuhusu madai ya tabia za uonevu za baadhi ya wanaume ndani ya chama cha Libra. Sasa madai ya unyanyasaji wa kingono yametolewa na wafanyakazi wa kike watatu wa chama cha Libro ambao wamesema chama hicho hakina michakato sahihi ya kukabiliana na shutuma kama hizo. Baada ya mkutano wa kurugenzi wa shirikisho uliofanywa tarehe mbili Agosti, rais wa chama cha Liberal Nick Greiner alitangaza mchakato mpya wa kutatua mizozo pamoja na kanuni za mwenendo ambazo zitawasilishwa ndani ya chama hicho mwisho wa mwaka huu. Mapendekezo hayo mapya yalikaribishwa na naibu rais wa shirikisho wa chama hicho Karina Okotel ambaye alisema kwamba, yeah, really nadhani tulikuwa na majadiliano yenye tija kwa umuhimu wa kuhakikisha watu wanaweza fanya malalamishi, um, kama that kuna swala lolote wanalohisi, um, wanataka changia can, uh, na linaweza uh, shughulikiwa uh, ipaswavyo ila Denia Mani ambaye ni mmoja wa wafanyakazi aliyesema alinyanyaswa kingono amesema pendekezo hizo hazitoshi, kwa sababu nadhani ni utapeli tu. Siamini hata kidogo kuwa tangazo hili linaleta mageuzi ya utamaduni hadi nitakapoona thibitisho sahihi, na kwa sababu nilipuuzwa na chama changu cool, sioni mageuzi ya kija tathmini kwa madai ya ukandamizaji ndani ya chama cha Libro inatarajiwa kutolewa baadaye mwaka huu. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Navin Razik na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkowa juu swahili.