Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkwa ju SBS swahili. Katika makala tuliyoandalia marais na mawaziri wakuu kutoka barani Afrika walijumuika mjini Beijing katika kongamano la tatu la ushirikiano kati ya China na Afrika. Mara ya mwisho kongamano hilo liliandaliwa ilikuwa miaka mitatu iliyopita. Rais wa China Xi Jinping aliahidi zaidi ya dola bilioni sitini za Marekani kupitia mikopo na msaada wa bara la Afrika. Viongozi hao na mawaziri wao wanatarajia kupokea misaada mingine tena uhusiano wa kibiashara kati ya china na mataifa ya afrika kwa muda mrefu umefunika uhusiano wa marekani na ulaya na bara la afrika biashara kati ya china na afrika umekuwa kutoka dola za kimarekani bilioni mia na sabini mwaka jana kiwango hicho ni mara nne ya biashara kati ya marekani na afrika tangu mwaka elfu mbili hadi mwaka elfu mbili kumi na sita china imetoa mkopo wa takriban dola za kimarekani bilioni mia ishirini na tano barani afrika na taifa hilo ndilo linalotoa mchango muhimu zaidi katika mataifa matatu ya Afrika yenye athari ya deni kubwa. Miongoni mwa taifa hayo ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jibuti na Zambia. Rais wa China Xi Jinping alieleza chumba kilichokuwa kimejaa viongozi wa mataifa ya Afrika kuwa mikopo kutoka China haitolewi ikiwa na masharti. In, huwa hatuingilii kati katika masuala ya ndani ya mataifa ya Afrika. Hatulazimishi nia yetu kwa mataifa ya Afrika. Hatuweki masharti yoyote ya, ya kisiasa katika msaada wa kiuchumi kwa mataifa ya Afrika, na hatutafuti faida za kisiasa katika uwekezaji na ushirikiano wa kifedha na Afrika, alisema bwana Xi Jinping, sehemu muhimu ya mazungumzo hayo ya mwaka 2018. Imetarajiwa kuwa mradi wa barabara kuu ya China wenye thamani ya dola trilioni. Lengo la mradi huo ni kuunganisha China kupitia barabara na bahari na mataifa mengine ulimwenguni. Afrika ni mshiriki muhimu. Mataifa tisa tayari katika bara hilo yametia saini mradi huo, na imeripotiwa kuwa mataifa mengine ishirini barani Afrika yanaendelea kufanya majadiliano na serikali ya China. Ezekiel ni Rigira, ndiye waziri wa masuala ya nje wa Burundi. Amesema kuna heshima kati ya China na mataifa yote ya Afrika, kwa sababu China uh, inatekeleza siasa ya urafiki kati yake na mataifa ya Afrika, na urafiki huu ni wa misingi ya kila upande kufanikiwa katika uhusiano is based on a win -win. Maoni hayo yanaungwa mkono na rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa. Amesema ni muhimu kuwa na mshiriki kama China na aliongezea kuwa China inafanya ujenzi mzuri katika bara la Afrika. Rais Ramaphosa anaamini ushirikiano kati ya mataifa ndio njia bora kwa bara lake, na tunastahili ondoa dunia ndani ya jangwa na kuwa na ushirikiano unaowakilisha uhusiano tunao na kuwa na mfumo wa mataifa mengi ambao utaleta pamoja mataifa yote system. Ina maana kwamba sisi ambao tunaamini ushirikiano, sisi tunaoamini us matokeo ya kila mtu kufanikiwa, tunastahili baki pamoja, tunastahili paza sauti zetu win-win, na tunastahili sisitiza kuwa mwelekeo bora wa dunia ni kuwa na mtazamo wa kila pande kufanikiwa ambao ni mwelekeo wa ushirikiano. A, wakati huo huo, China imekana madai kuwa inashiriki katika kile ambacho baadhi ya wakosoaji wameita diplomasia ya mtego wa deni, ila huenda China itatumia kongamano hilo la viongozi wa mataifa ya Afrika kutoa misaada mipya ya kifedha baada ya kuahidi msaada wa dola bilioni 60 za Marekani katika kongamano la mwisho miaka mitatu nchini Afrika Kusini. Wakati huo huo, Ethiopia na Zambia na ukopeshaji wa kubwa kutoka China, na mataifa hayo yameelezea nia ya kubadili deni zao, wakati sekta ya benki inaamini mataifa kama Jamhuri ya Kongo na Angola tayari yamebadili deni zao hata kama hakuna maelezo ya kutosha. Ila hata nchi ambazo zina madeni mengi ya China zinasema Beijing inazipa masharti mazuri zaidi kuliko benki za magharibi na kuwa mataifa ya Ulaya na Marekani hufeli kusawazisha ukarimu wao. Richard McGregor ni msomi katika taasisi ya Lowy katika idara ya Asia Mashariki, amesema China inajaribu kurekebisha wa uwekezaji wake kuepuka matatizo. Sidhani tumeona barani Afrika mifano tata kama ile ambayo tumeona Venezuela na Sri Lanka, ambako miradi katika nchi hizo zimesababisha deni kubwa kiasi kwamba China imechukua mali za nchi hizo. Ila kumekuwa wimbi la upinzani kutoka baadhi ya nchi za Afrika, kwa mfano nchini Angola au Kenya, ambako uwekezaji wa China umekuwa suala tata ya kisiasa, na viongozi wa kisiasa katika nchi hizo wamezua wa malalamishi. Kwa hiyo nadhani itakuwa tatizo kubwa kwa China kuendelea mbele. Kwa mtazamo wa China, wanajua hili, kwa hiyo wanajaribu kubadili uwekezaji wao ili wasiingie katika matatizo ya kisiasa. Wakazi wa baadhi ya mataifa ya Afrika wamelalamika kuhusu hatua za kutumia raia wa China katika ujenzi wa miradi badala ya kutoa ajira hizo kwa wenyeji na kile kinachodhaniwa kuwa ni mikataba maalum ya makampuni ya Wachina. Kuna uwezekano wa wasiwasi huo utaongezeka, wakati mataifa katika sehemu zingine za dunia hususan katika jimbo la kusini mashariki Asia yanaanza kuhoji kama msaada wa china unatolewa kwa gharama kubwa. Kila taifa barani Afrika liliwakilishwa katika kongamano hilo la biashara isipokuwa taifa la Eswatini ambalo zamani lilijulikana kama Swaziland. Taifa hilo ndilo mshiriki wa pekee wa jimbo la Taiwan barani Afrika, na kufikia sasa taifa hilo limekataa wito wa China wa kusitisha uhusiano wake na Taiwan na kutambua China badala yake. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Peggy Okemelu na kutafsiriwa na kusomwa na gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaju Swahili.