Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS na mnaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS Radio tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama una vifaa hivyo. So sakoma unazopata maelezo ya ziada na pamoja na ratiba ya makala tunapeperusha kila Jumanne na Jumapili jioni kupitia tovuti yetu, anwani ikiwa ni wwwsbscomau, mkwa juu swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkoa juu SBS swahili ambapo unazopata picha pamoja na makala mengine ambayo tumechapisha pale kwa ajili yako. Tukiendelea basi na makala ambayo tumeandalia. Sasa, ulimwengu mzima umeidhinisha hii leo tarehe nane Machi, siku ya wanawake duniani. Kauli mbiu ya maadhimisho mwaka huu ni imarisha juhudi za kufikia usawa wa jinsia. Burundi ni moja ya nchi zinazojivunia kuongeza usawa wa jinsia, hasa katika uwanja wa siasa, baada ya kuwapa wanawake kwa uchache uwakilishi wa asilimia 30 kwenye taasisi za uongozi wa taifa. Hata hivyo changamoto kubwa ni kumstawisha mwanamke wa kijijini na yule mwenye kipato cha chini ambao wamezogwa na umaskini. Kama anavyosimulia mwandishi wetu Ramadhani Kibuga katika makala haya kutoka mjini Bujumbura. Burundi inajisifu kama mmoja ya mataifa aliyopiga hatua kubwa kuimarisha usawa wa kijinsia na kumuhusisha mwanamama na harakati za taifa lake. Katiba ya nchi imewachorea kinamama kwa uchache asilimia 30, kwenye taasisi za maongozi ya taifa, na hii ni hatua kubwa kwa mujibu wa waziri wa Burundi wa Afrika Mashariki, Bileontine Nzeimana, ambaye ni mmoja wa wanawake walio serikalini kwa zaidi ya miaka mitano. Hali ya rundi kwa hivi sasa, ukiangalia tulikotoka na tulipo hivi sasa, tumepiga hatua. Wanawake wapo kwenye nyadhifa mbali mbalimbali, na tumepewa nafasi hizo na katiba. Katiba yetu imetupa asilimia thelathini. Hiyo ni average, maana yake wanaweza kwenda juu ya hiyo, kwa sababu bungeni wapo zaidi ya 30, senate wako zaidi ya thelathini, serikalini wako zaidi ya 30. Picha nzuri hii ya ustawi wa mwanamke haikubaliki kwa wote. Wanaharakati wa haki za wanawake wanaona maendeleo kwamba yako kwenye maandiko zaidi kuliko hali halisi, kama alivyosema Mirei Hakizimana kutoka shirika la ADDF hapa Burundi ukiangalia haki zenye zinayoandikia kwenye document Nakwambia Warundi wa kabisa wanaitika wana, wana nchi zingine zinaona kabisa Burundi biko na maendeleo juu wanavyona vinaandikiwa, lakini batu wapati ile haki kabisa. Hiyo ndio matatizo wanasema, ndio wanawake wote wakwe 30% mwaizi mu, government um, au uh, kwa assembly lakini uki, ukiangalia wazani ni hapo popote penye piko wa, wanawake na ni vingi sana lakini unakutana hizo uh, 30% hazipo ukiangalia, ukiangalia muzingine kazi uh, abiko hivyo vyote, ni kusema wanaonesha tu vile ile picha mkubwa yenyewe. Wanaweza kuwauliza juu, unaona hii hivi inchi iko muzingine inchi mingi wanauliza sasa, mweje mnafika wapi, maendeleo ni aje? Wanapita tu wanaonesha, lakini pangine unakutana hakuta cha hakuna hata kitu chenye wamefanya. Aidha, wanaharakati hao wanahisi kwamba mwanamke wa kijijini bado ametengwa na maendeleo kutaka kujua hisia za wanawake hao wa vijijini, nimezungukia soko la Sioni hapa mjini Bujumbura. Naitwa Mwamini Justine. Kwa sikukuu ya wakinamama ulimwenguni pote, afurahi sana na kuwaambia washerekee na wafurahie hiyo siku. Ni sikukuu kubwa sana ya wamama, kwa kuwa wamama wana kazi kuu katika manyumba, katika kazi za nyumbani, kuwashughulikia wababa na kadhalika. Mi naitwa Cecile, naomba tu wanamama sote kwa ujumla, maendeleo yetu tuendeleze jamii mi naitwa Regina. Sisi wamama wapa sokoni, hasa sisi wapa kwenye biashara vya mitumba, hiyo sikukuu hiyo tarehe nafikaka hatuijui, tunaishika tu kama ni tarehe kama zingine ya jili, hiyo tu tunaona, tunaiona ni ya kawaida, tunaiona tu inapita. Tunasikia ni sikukia mama, hatujui tutaanzia wapi wala tutaishia wapi. Pamoja na changamoto mbalimbali, wanawake wamekuwa wanajibidisha zaidi na kazi zao za kila siku kwa kufanya biashara ndogo ndogo, ili kutunza familia zao, kama hawa niliokutana nao katika mtaa duni wa Mutakura. Tunamshukuru Mungu kwa hiyo kwayo yo madogo madogo yenye tunayo ni maisha kama heyo ya kuchuuza chuuza, tukaranga. Ukipata toto avoka unachuuza haya kama binti wangu hapa anajikaangia tumasaza na unatumikisha marowe. Mtaji mdogo, ule mkopo ambao chama cha ushirika kilionisaidia, nimeunda biashara yangu ndogo ndogo ya chakula inanisaidia, nafanya kazi. Baada ya mwezi napeleka nalipia ule mkopo wangu. Bila shaka matatizo yamepungua. Lakini mwanaharakati Mirea Hakizimana anasema licha ya bidii yao wanawake wanahitaji kuungwa mkono. Ukiangalia kwa uchumi, wanawake hapa Burundi wana wanakimbia sana, wanatafuta pesa ndogo ndogo penye wanaweza kutumika. Lakini pili nacho naona kama hivi hawana uh, hata hawana kitu kimoja cha kuonekana cha kupana mabank wawapatie uh, franga. Sasa hiyo uh, unakutana ni kazi ngumu sana kwa wanawake, na njoo kitu cha kwanza kinasema kinaweza kutuma wanaishi vibaya, wana, wana, wana wanyanyasa, na tena bamesha onesha, kama wanaweza kutumika vizuri wanawake ukiwapatie ya franga ya mkopo wanaipa vizuri wanawake, kuwapatia uh, kazi ya kutumika. Kama ni kitu chenye naona, atatoa hata pesa ndogo zinaweza kumsaidia kwa familia yake, anakitumika vizuri sana. Nao wanawake waliosoma wanakiri kwamba kuna haja ya kuwawezesha wanawake hawa wa vijijini ambao hawakupata fursa ya kwenda shule, kama alivyonifahamisha mbunge Hafsa Mosi. Wanawake ambao hawaku, hawaku, hawaku, hawakupata nafasi na ya kwenda shule, niseme tu kwamba swala la kumwezesha mwanamke bado angali Mdogo, mwenye umri mdogo nadhani limetiliwa manani sana, kwa sababu utaona kwamba kuna kampeni mbalimbali mbali, sasa hivi zinaendeshwa, uh, kwa ushirikiano na serikali na mashirika mbalimbali mbali ya kibinafsi ili kumhamasisha mwanamke, kuwahamasisha wazazi kuwapeleka watoto wao shule wa kike. Kwa hivyo kuhusu wanawake ambao hawakupata nafasi ya kwenda shule, na kile ambacho ninaona kinafanyika sasa hivi ni kumjaribu kumwinua mwanamke ambaye kwa mfano ambaye ni mkulima katika mash, ku, kuwa saidia kuwa katika mashirika mbalimbali mbali, ili waweze kupata nafasi ya kuzalisha uh, kwa sababu kama unavyojua kilimo ni, ni, ni, ni, ni sekta ambayo in, ndiyo ina, inaendesha kwa kweli uh, uchumi wa nchi. Kwa hiyo nadhani na hilo ni moja. La pili ni kuwahimiza wanawake kuanzisha miradi ya mashirika ya kufanya biashara, biashara ndogo ndogo. Lakini changamoto kubwa inayotishia zaidi usawa wa jinsia hapa Burundi ni swala la mirathi. Hadi sasa mamlaka za Burundi zimeshindwa kuweka utaratibu wa sheria za mirathi na mila kuzidi kutawala kwamba mwanamke harithi katika utamaduni wa Burundi. Hiki ni kikwazo kikubwa kumwendeleza mwanamke, kwa mujibu wa miree Hakizimana. Waziri Leontine Nzeimana amekiri kwamba swala hilo la mirathi ni kero kubwa, lakini kaahidi kwamba serikali inaendelea kulifanyia kazi. Kusema kweli, ilo jambo la, la mirathi ni jambo zito sana. Ukiangalia kwa kiasi kikubwa kwetu, kesi kesi nyingi ambazo zipo mahakamani ni ni kesi za ni ardhi na mirathi yetu kwetu Afrika, hapa Burundi hususan, mirathi yetu kwa, kiasi kikubwa ni ardhi alafu huyo mwanamama umweke hapa katika hao, kupigana na kaka zake au na, na, na ndugu zake katika hiyo mirathi, mirathi, mirathi ya ardhi, wanahofu, wanasema jamani, acha tu wachukue, kwa sababu hatutaki kufa, hatutaki, hatuwezi tukapambana na kaka zetu, lakini haki wanayo. Kutokana na ile mila na desturi, bado hawajakuwa tayari kwa kusema wapambane na kaka zao hao waweze Kugombea ili kugombea haki zao. Naona kiasi kazi iliyopo ni kwanza ku- kusensitize ku kuhamasisha, kina mama wajue haki yao ni ipi na ni kitu gani wanatakiwa kufanya ili wapate haki yao tuseme na, na ni tofauti, ukiangalia kina mama ambao wapo manyumbani ambao wajenda shule na ambao wameenda shule l l lakini. Mnatoa msukumo gani maana kama serikali? Maana yake ili swala maana yake kama alimeka jipu, jipu linaweza kutumbuka siku moja, ili swala sidhani kama ni jipu. Serikali ili huu mswada wa sheria upo, maandalizi ya huu mswada wa sheria upo na tunataraji kama mwaka tunaweza tukapata sheria ambayo ni nzuri, inaweza kuwanufaisha wakinamama ili waweze kuweza kurithi haki yao kutoka kwa wazazi. Kwa vyovyote vile, kama wasemavyo wanaharakati, wanawake ambao ni asilimia 52 ya wananchi wa Burundi imekuwa ni nguzo kubwa kuwawezesha na kuwastawisha, ndiyo kustawi kwa jamii na kulinusuru taifa. Mimi ni Ramadhani Kibuga, SBS Bujumbura. na mwandishi wetu huyo Ramadhani Kibuga na ripoti hiyo maalum kutoka mjini Bujumbura Burundi, kuhusu siku kuu ya wanawake na jinsi wanawake nchini Burundi wanavyokuadhimisha na jinsi matarajio yao yako katika siku za usoni. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au Swahili.