Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unasikiza idhaa kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mitabendi ya FM na kwenye mtandao pia, kama unavifaa hivyo so, sa unazopata maelezo ya ziada pamoja na makala kamili kuhusu yote ambayo tunapeperusha kupitia tovuti yetu, anwani ikiwa ni www sbs com au mkwaju swahili. Tembelea ukurasa wetu wa Facebook pia, ambapo unaweza ukajumuika pamoja na wengine ambao wanashiriki katika mjadala pamoja na kuchangia maoni yao kuhusu makala tunapeperusha pamoja na yale ambayo tumechapisha pale, anwani ni facebook com mkwaju SBS Swahili. Tukaendelea basi na makala ambayo tumewaandalia wiki hii. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio ilipata fursa ya kuzungumza na bwana Awilo Longomba, ambaye ni nyota wa mziki wa teknosukus na ambaye pia ameshinda tuzo nyingi kimziki kule barani Afrika pamoja na Ulaya pia. Tulipokutana na bwana Awilo tulimuuliza alivyoanza kimziki. Asante kwa swali lako. Nadhani ni uamuzi wa Mungu. Zamani nilikuwa mpiga ngoma katika bendi kama Viva La Music. Baadaye niliunda bendi na rafiki zangu tuliyoita New Generation, New Generation. Baadaye niliamua kwanza kurekodi nyimbo zangu. Nilipochapisha nyimbo hizo watu walizipokea vizuri. Waliniuliza kwa nini hauimbaji. Niliwaelezi hiyo siyo kazi yangu, lakini watu na mashabiki waliamua kwamba Awilo utakuwa mwimbaji. Baadaye nilipotoa video yangu niliodhoreshwa kupata tuzo ya kola, kaka yangu akanieleza, Awilo, nenda ufanye tamasha, pengine huu ndiyo mwito wako. Nakumbuka mara ya kwanza nilifanya tamasha na nadhani ilikuwa Zambia. Wasanii wengi wakubwa ambao walikuwa rafiki zangu walikuwa hapo wakinipa moyo. Hivyo ndivyo safari yangu kama mwimbaji ilivyoanza. Haikuwa rahisi, lakini mungu aliamua. Mziki kama kazi ngine inakumbwa kwa mabadiliko ya kila mara na mabadiliko hayo Kuja kwa kasi sana. Baadhi ya mabadiliko ni kuwa na wasanii wapya ambao wanachipukia na wengine ambao wanatokea ghafla na kuvuma zaidi. Kuna wengine pia ambao wanatunga nyimbo ambazo zinapishana kidogo, ambazo zinakaribiana kwa vile wasanii wa kongwe wavuka wakitunga. Je, msanii anapasha kutumia mbinu gani kuakisha kwamba anaendelea kuwa na ushawishi mkubwa miongoni mwa mashabiki wake pamoja na kuvutia washabiki wengine wapya licha ya changamoto kutoka kwa vijana wapya hususan wale ambao wanapata umaarufu zaidi kupitia mziki wa Afrobit. Uh, you know, music is like vibes, you know? Muziki ni kama mawimbi. Kama umesikiza muziki tokea zamani, umebadilika. Wakati mmoja mitindo iliyovuma ilikuwa makosa, sukusu, ndombolo, kupede kale, na sasa mtindo mpya ni afrobiti. Nadhani bahati yangu ni kwamba mziki wangu ni wa asili ni tekno skus. Hata kama mawimbi hayo yanakuja haya tikisi Awilo, Awilo kila mara huwasili kwa wakati. Kwa sasa wasanii wengi kama piskwea freva, unajua, nilikuwa maarufu sana Nigeria kwa zaidi ya miaka kumi. Nilikuwa msanii wa kwanza kutoka nje aliyefanya tamasha Nigeria na kujaza uwanja wa Enugu mara mbili mfululizo. Kuna watu waliofariki kwa sababu ya msongamano. Zaidi ya watu laki mia moja mia mbili walikuwa ndani ya uwanja huo kumwona Awilo kwa mara ya kwanza. Ni rikodi ambayo haiyavunjwa kufikia sasa. Ndiyo sababu wasanii wengi wa kizazi kipya kuniimbia Awilo naiga mfano wako ndio sababu huwa nawapa moyo kila mara. Wapo wa Awilo Longomba wanaojulikana kama The Longombas ni wasanii wazuri pia na je, amechangia kiasi gani kwa kuwapa mwongozo katika sanaa na ni ushauri upi ambao nawapa wasanii wapya wanaochipukia katika sekta ambayo bwana Awilo amemiliki kwa muda mrefu pamoja na kutawala bila pingamizi. Siri ni kuwa na imani, kujua wanachotaka, fanya kazi kwa bidii, heshimu mkataba na heshimu mashabiki wako, kwa sababu riziki yako kutoka kwa mashabiki wako. Jukumu lako la kwanza ni kuwaheshimu mashabiki wako na kutoa nyimbo nyingi zinazovutia. Si ajabu kuona wasanii na nyota wakubwa wakihusika katika visa na mambo ya utata, hususan wakati hawajatoa kazi mpya kwa muda mrefu. Ni nini kinachosababisha hali hiyo, ama ni sehemu ya maisha isiyo na jibu? Huyu hapa bwana Wilo akijaribu kujibu swala hilo. Nadhani haina jibu, lakini kama ulivyosema, wasanii ni watu tofauti, hatuna tabia mmoja. Kwa mfano Bob Marley ni nyota mkubwa aliyekuwa na falsafa yake. Kwa upande wangu, mimi ni mutu wa kawaida. Ni swala ambalo si rahisi kuelezea. Siku hizi wasanii huwa mara nyingi wanawashirikisha wenzao katika hali ambayo anajulikana kama kolabo. Je, ni vigezi vipi ambavyo Bwana Awilo anatumia kuchagua msanii atakayeshirikisha katika kazi yake? Je, ni umaarufu wa msanii, mtindo wa mziki anaofanya, ama yuko tayari kushirikisha msanii yeyote hata kama hatimizi vigezi ambavyo Bwana Awilo mara nyingi hufuatilia? Kuna vitu viwili: umaarufu na aina ya muziki, ila ya kwanza ni muziki. Sitasema ndiyo kwa sababu wewe ni maarufu sana, ama unafanana na malaika. Kando ya umaarufu, napenda watu wanaotengeza muziki mzuri. Mimi ni msanii lakini, pia mimi ni shabiki wa wasanii wengine. Nina ndoto nyingi za kuimba na wasanii mbalimbali, ila kwa, kwa, kwa sasa hiyo ni siri yangu. Uh, tukibaki katika suala la kolabo, Bwana Awilo amefanya kolabo na P Square. Pengine kuna mpango wa kufanya kazi na Debanj, ama ana mpango wa kufanya kolabo na wasanii kutoka Mashariki ya Afrika kama Diamond, Alikiba ama hata Koffi au wasanii wengine kutoka Congo na Kenya. Yeah, um, I think so. Nina miradi mingi, ninatoa kazi mpya na msanii kutoka Nigeria. Dibanji ni rafiki yangu, na kila mtu yuko tayari kufanya kazi na Awilo. Hao wote ni marafiki wangu na nina uhusiano mzuri nao. Kama mtu ananipa pendekezo ninalofurahia, bila shaka tutaingia studio kufanya kazi. Huenda wimbo mupya nitakaotoa nitamshirikisha msanii kutoka Tanzania kama Diamond. Napenda kila kitu anachofanya. Napenda wasanii kutoka Uganda na hata Kenya. Kwa mfano meneja wa South Soul alipigia simu kabla watowe video yao mpya, akaniambia tunahitaji kutumia sehemu ndogo ya wimbo wako katika wimbo wetu mpya, ukitizama katika YouTube wimbo unaoitwa Shake Yo Bam Bam. Unajua kwenye huo wimbo unatoka unatoka kwa wimbo wangu kupebi bamba. <laughs> Sasa South Soul wamebadilisha sehemu hiyo wanaima. Nilifurahia walipotumia wimbo wangu, na haswa walipocheza pamoja na Rais Obama alipotembelea Kenya. Katika siku za hivi karibuni, machafuko yameongezeka ulimwenguni. Milipuko ya mabomu yametikisa Ubelgiji na Ufaransa katika siku za hivi karibuni. Nchini Kongo hali si tofauti. Kama msanii Awilo, wanafanyaje kuakisha kwamba mashabiki wake pamoja na watu wengine wananufaika kupitia kipaji chake, hususan wakati wa huzuni? One of the people, except the politicians, mwanzo kabisa tunatumia sauti yetu. Pili, isipokuwa wanasiasa, tuna ushawishi mkubwa zaidi kupitia nyimbo zetu katika hali kama hii. Matukio hayo yamenihuzunisha sana, watu wanawawa kwa sababu ya hela. Kwa mfano, watu wasio na hatia wamefariki nchini Belgium, kwa sababu ya siasa, wakati waliosababisha matatizo hayo wako salama. Vita vinaendelea nchini Siria, kila siku watu wanawawa kwa mabomu, lakini rais la, amekufa la, kwa sababu analindwa. Ubeljiji, Ufaransa na hata Kongo watu wanaendelea kufariki, wakati wanaosababisha matatizo wanaendelea kuwa salama. Ujumbe kwa watu wote ni hatuna hatia, hakuna haja ya kuua watu. Najua sababu ambazo wanaoshiriki katika ugaidi ni kwamba tunafanya hivi kwa sababu watu wengi waliua watu wetu wasio na hatia, ndiyo sababu nasi tunataka mwe na uchungu tunao. Dunia hii ni yetu sote, tutapigania dhahabu na madini mengine hadi lini? Tutakapo kufa hatutapeleka chochote kaburini. Acha vita kutengeneza silaha na kuwa watu. Kama una tatizo na mutu, tafuta suluhu kwa majadiliano, badala ya kuja kuwa watu wetu Afrika, Uarabuni na sehemu zingine kwa mabomu. Maana watu na wao huchoka, watajiuliza, kwa nini matatizo yako hapa tu? Kwa nini sisi hatuna amani? Kama hautaki vita Usianze kupigana mwanzo. Tukirejea katika masuala chanya, Bwana Wilo ni mmoja wa wasanii ambaye anatunga vibao vinavyotumbwiza na kufurahisha mashabiki wengi. Je, mashabiki wake wanapasha kuwa na matarajio gani katika tamasha zake zinazosalia nchini Australia? Itakuwa mshangao. Si vizuri kuwapa watu matarajio mengi, ila watasikia nyimbo mpya pamoja na kuona dansi mpya ya Awilo Longomba kulubisangayit ne Nam, hayo ni mazungumzo tuliofanya na bwana Awilo Longomba mjini Sydney alipokuwa ziarani nchini Australia. Tafsiri ya Awilo Longomba ilifanywa na bwana Jean Claude Ndingi Ngoma. Kama tulivyosema, bwana Awilo Longomba ni mtu anayeshirikisha wasanii wengi kutoka nchi mbalimbali. Hiki basi ni kibao kipya alichofanya kwa ushirikiano na Peace Square kitwacho enemy solo. Burudika basi. SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkowa juu Swahili.