Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Unaendelea kusikiza idhaa kiswahili like ya SBS radio tukitangaza kutumita bendi ya AFM na kwenye mtandao pia, kama una uwezo huo pia, unazosao kama unaweza kupata maelezo ya ziada kupitia tovuti yetu moja kwa moja, na ambapo unaweza kusikiza makala haya pia anaonikiwa ni www.sbs.com.au kwa juu swahili makala hayo pia anaweza kasikizwa kupitia Facebook. Nwani ni www facebook com mkwaju SBS Swahili. Tuende basi katika makala maalum tulioandalia na baadhi ya mashabiki wa Papa Wemba ambao walitoa maoni yafuatayo baada ya ripoti ya kifo chake kusambaa Bunge amepokea tangazo la kifo cha Papa Wemba ambaye alikuwa ni msanii maarufu sana barani Afrika mwenye asili ya Kongo kwa majonzi. Na ilikuwa ni siku kabisa ya kushangaza, maana ni wengi hawakutarajia kuwa watapokea taarifa hiyo, kwa sababu alikuwa akitumbuiza katika tamasha ya Femwa mjini Abidjan, cote d'Ivoire. Mmoja wa mashabiki wa Papa Wemba ni Bwana Blaise Tabelo kutoka Queensland. Hujambo? Sijambo kaka, mambo yako. Ongeza kutueleza mziki wa Papa Wemba ulianza kufurahia lini na uli, ulitambuaje mziki wa Papa Wemba bwana? Nimezaliwa, Papa Wemba ni kati ya wanamziki ambao wanapiga mziki mizuri sana na ni Congo nimekomaa namsikia, na mpaka leo ni kati ya wanamziki wazuri tu ambao wanawasikiliza sana. na ni nini kilichokuvutia kwa mziki wake? maana kuna zaidi ya wanamziki wana mia moja nchini Congo, kwa nini Papa Wemba ndiye alikuvutia zaidi? Napenda sana miziki ya taratibu rumba, na Papa Wemba alikuwa mi, nilimfahamu kama vile mmoja kati ya wa wafalme wa rumba, na katika wale wana mziki wa Kongo sana Kongo. Papa Wemba alikuwa ni miongoni mwa wachache waliobaki, na wenzake walivyokwenda kwenda, wametangulia, alibaki ni mmoja wa kipekee ambayo nilikuwa bado na mkubali kabisa na kama yeah, ulivyosema hapo awali kwamba wenzake walimtangulia na Kongo imepata pigo kubwa la kupoteza wasanii katika siku za hivi karibuni yeah, wa, wa, wa hivi karibu zaidi, ikiwa ni Papa Wemba ambaye alituacha ju, juzi. Je, yeah, unahisi pengine ni mikakati gani ambayo napashwa kuchukulia kuhakikisha kwa kwamba urithi na pamoja na miziki ya wasanii hao inaendelea kuishi na watu waendelee wa kujua hadith, hadithi zao kama ilivyo katika nchi za magharibi? Unajua, kwanza niseme kwa kwa upande mbili, upande wa kwanza ni uandishi na upande wa pili ni sanaa ya muziki. Kwanza nashukuru kwa sababu jana nimevijaribu kuenda kwenye internet, niliona eh, taarifa nyingi tu kuhusiana na maisha ya Papa Wemba, ambacho ni kitu ni kitu cha tofauti sana kwa wanamuziki wetu wa Kiafrika. Mara nyingi utasikia nyimbo zao tu, lakini huwezi kuona angalau mtu fulani ameandika juu ya maisha ya mwanamuziki na kitu cha pili kwa upande wa sanaa ya mziki, kwa kweli nasikitisha kuona kwa kwamba mziki wa Kongo sasa hivi ume- umebadilika. Unajua, watu wametoka kwenye ile rumba wa-wamekuwa kwenye mziki wa dance, ambao una utofauti kabisa na mziki ambao akina Papa Wemba walikuwa wanapiga. Kwa hiyo nina kwa ninawasiwasi kwamba itakuja kutokea hatua kwamba hakuna mtu atakumbuka tena, na generation ya watoto wetu zaidi hawatakuja ku, kupiga hawatakuja kupiga au kusikia tena mziki ule wa zamani ambao ulikuwa ulikuwa una maadili na una meaning, ulikuwa unaenda taratibu, hata kama una stress, ukasikia utajisikia vizuri yeah. Na kuna mashairi mengi ambayo aliimba na alitoa, ni, ni ni yapi ama ni ni gani ambayo ilikuvutia zaidi, ambapo ukisikia wimbo huo wa Papa Wemba inakutikisa kidogo? Uh, unajua mimi kwa kweli Papa Wemba kuna kuna vitu fulani ambavyo huwa na vilinivutia kwake, na si kwa upande wa mziki tu, hata baadhi ya maneno yalikuwa anaongea unajua baadhi ya maneno ambayo alikuwa anaongea katika maisha yake ya kawaida tu, na kuna kitu fulani kitu kikubwa sana. Kuna movie yake fulani hivi aliwahi kuact na niliwatch niliangalia nikiwa mdogo sana La Vie Belle, niliangalia movie ya Papa Wemba ya La Vie Belle ambayo aliact maisha yake alivyotoka kijijini kuingia mjini, na kila wakati nilikuwa naiangalia na najiambia na na na na na binafsi kwamba hata maisha yangu yanaweza yakawe vile nivyokuja Australia sile chochote leo ninaweza nikamiliki vitu. Yeah. Kwamba isipokuwa mziki, alikuwa na mambo mengi zaidi alikuwa anafanya nje ya mziki. Kwa mfano alikuwa ni mwanzilishi na rais wa, wa kundi linajulikana kama Lesape, yeah. Unahisi kwamba <laughs> kundi hilo ama shirika hilo linapokea pigo kiasi gani na kuendelea mbele, it itakuwaje kwa kundi kama hilo? Kwa kweli nimemwambia ni mke wangu asubuhi wa ya leo, nikasema kwamba natamani ningekuwa Kinshasa, nione atakavyozikwa Papa Wemba kwa sababu walivyofariki tuliona Wasapere walivyofanya pale Kinshasa. Kwa kweli walimzika kwa heshima na shangwe zote, ilikuwa ni furaha kwa kweli, haikuwa siku ya msiba. Ukuona gisi vijana walijitokeza kutoka e, e, nchi jirani, mpaka nani, Brazzaville wengine kutoka Ulaya kwenda kumzika. Sasa hivi rais wao wa kipekee ambaye alikuwa amebaki Papa Wemba ametangulia, kwa kweli ni pigo kubwa. Na nilikuwa nasoma jana pia, kuna makundi mengine ya Wasapere ambayo yako Asia ambao walikuwa wanamfahamu Papa Wemba na najiuliza na, na, kwa sasa hivi ile ni pigo ambalo kwa kweli si la Wakongo peke yake tu, lakini hata kwa makabila mengine ya nchi zingine ambazo pia walikuwa kwenye nanii ya sap. Miongoni mwa mahojiano waliofanya na baadhi ya vyombo vya habari, bwana Wemba mwenyewe ni kama alitabiri kifo chake, alisema yeah, kwamba angependa ikiwa yeah, atafariki angependa kufariki jukwani akitumbuiza na ba. Kwa bahati mbaya limetokea, uh, uh, ilo, yeah, utabiri huo. Maoni yako ni api kwa utabiri huo? Kwa kweli, unajua, vipindi fulani, sorry, alii kubwa, elimu kubwa niliyoipata asubuhi ya leo baada ya kuangalia zile interview zake ni kwamba kweli mdomo wangu mdomo wangu unaweza kuumba. Mara nyingi ninasikia mdomo huumba, mdomo huumba, lakini vipindi vingine ujali, unaweza kusema chochote tu. Kwa kweli, kwanza, mimi binafsi, furaha yangu kwa, kwa yote haya ni kwamba amefariki akiwa anafanya kitu anachokipenda. Alisema kwamba alihisi siku moja atafariki akiwa jukwani na kweli amefariki akiwa jukwani kwa amani kabisa, hakuangaika na kifo ambacho ni, ni kitu kizuri, lakini kinashangaza. Sijui kwa kweli ule mtazamo aliutoa wapi, na binafsi katika ule nani e, ile interview alisema kwamba hawezi kuielezea, lakini ana wasiwasi na huwa anahisi kwamba atakufa akiwa jukwani na tumeona kwamba kifo chake kimevuta pamoja wasanii wa Kongo, hata wale ambao pengine kwa muda mrefu wamekuwa wakizozana. Tumeona bwana Kofi Olomide yeah. amejitokeza tayari anaelekea mm. kule Abidjan kwenda kutizama mwili na kutoa heshima zake. Kuna wengine vijana wadogo ambao kule Ufaransa na wanaweza wana kujiandaa kuelekea Kongo kwa mazishi unahisi yeah, pengine kifo cha Papa Wemba kitatikisa mziki wa Kongo na wasanii wa Kongo kiasi gani, kuakisha kwamba ule uhasama wa baina yao unakwisha, ama ni jambo ambalo litaendelea tu? Uhasama miongoni mwa wasanii lazima uendelee. Mara nyingi kwa ukiangalia historia, kila anapofariki mwanamziki Kongo, kwanza nianze kusema kwamba wanamziki wa Wakongo wengi sana wana, wanaishi katika yale maisha ya uhasama. Wengi wa, wanakuwa ni watu ambao hawapendani wa hawaelewani lakini kihistoria, kila anapofariki mmoja wao huwa wanakutana pamoja, wanasaidiana, na mara nyingi sana huwa kuna vipindi ambavyo wana vipindi vya wa kutengeneza. Nikikumbuka vizuri alivyokuwa na zikwa Madilu, kuna hii nanii clipu zingine ziko mpaka kwenye YouTube, unakumbuka yule, kama sina kama sikosea hapa, alikuwa ni Andre Kimbuta ambaye ni governor wa nani wa Kinshasa, aliwahi kuwasimamisha wakina weransone na Jibempiano, wakaombana msamaha pale pale vile kwenye nanii um, kwenye maombolezo na ni vitu ambavyo nina ninauhakika vitawakumbusha watu kwamba wako, wako eh, ni wanadamu wana mwili. Kitu chochote kinaweza kujitokeza kwa muda wowote ule, kwa sababu inashangaza. Papa Wemba walikuwa, alikuwa mzima tu amepiga mziki. Leo kuna mtu ameweka ule, ule wimbo kwenye nani, kwenye Facebook naimeuangalia wote, mpaka alivyodondoka. Unajiuliza, kwa kila mwenye akili lazima ajue kwamba duniani tunapita, tuna kama ni kutengenezana na mtu natengenezana naye. Nadhani ni sehemu nzuri ya kumalizia, pengine swali la mwisho, ni wimbo wake upi wa mwisho ambao unahisi utaendelea kukujenga kwa katika siku zijazo? Kwa kweli cha kushangaza sana, si wimbo hata aliouimba katika nyimbo zake, lakini kwenye ile movie ya kwanza niliu niliuangalia utotoni. Ile kila nikisikia uwimbo sana, kwa kweli nitakuwa namkumbuka sana Papa Wemba, nitakuwa namkumbuka Kwani Bwana Blasi Tabelo akizungumzia maisha na mziki wa Papa Wemba ambaye alituacha wikendi iliyopita baada ya kupata mshtuko wa roho pale akitumbuisha mashabiki wake maafu ya mashabiki wake katika ukumbi wa Femwa ambayo alikuwa ni sherehe ya Femwa pale mjini Abidjan, cote d'Ivoire ambapo alikuwa akishiriki katika tamasha hizo na unaweza kupata makala haya pamoja na mengine zaidi kama haya kwenye tovuti yetu, anwani ikiwa ni www.sbs.com.au mkoa juu Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoa juu Swahili.