Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio. Tunatangaza kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia. Kama una vifaa hivyo, unazopata maelezo ya ziada pamoja na ratiba ya makala tunayopeperusha kupitia tovuti yetu, anwani ikiwa ni www sbs com au mraba swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook com mraba SBS swahili. Katika makala ambayo tumewaandalia Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliwatawanya waandamanaji waliokuwa wakishiriki kwenye maandamano yaliyoitishwa na vyama vya upinzani, asasi za kutetea haki za kibinadamu pamoja na demokrasia mjini Goma na Bukavu. Waandamanaji wanadai kupinga uamuzi wa mahakama ya kikatiba mapema mwezi huu kwamba rais Joseph Kabila atasalia madarakani baada ya muda wake kukamilika iwapo uchaguzi hautafanyika mwishoni mwa mwaka huu, na pia kulaani mauaji katika wilaya ya Beni. Taarifa za hivi punde zasema kwamba watu wane wamefariki dunia mjini Goma, ikiwemo askari polisi wawili. Mwandishi wa SBS Radio nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Biobe Malinga alituandalia taarifa ifuatayo. Yote hayo yalianzia katika eneo la Major Vangu maarufu kama Essans katikati mwa mji wa Bukavu, ambapo kila mtu akiwa na firimbi kinywani mwake na wengine wakiimba kama mnavyosikia. Kiukweli ni umati mkubwa wa watu ndio wameandamana, huku upinzani ukidai kupinga maamuzi ya mahakama ya katiba mwezi huu ya kwamba rais Joseph Kabila Kabange atasalia madarakani baada ya muda wake kukamilika, iwapo uchaguzi hautafanyika mwakani. bonga laisi ni mkuu katibu wa chama cha ENC cha Kivital Kamere katika mkoa wa Kivu ya Kusini. Katibu anamwambia tarehe kumi na dare, kenda mwezi wa kumi na mbili kwa mwaka huu kutakuwa kiongozi mwingine, rais mwingine wa nchi, na tunaweza kufurahi. Kwanza yeye angali kijana, miaka kidogo, na tutafurahi kumuona anaingia katika chumba cha, cha sena. Itakuwa furaha kubwa kuona kama rais wa zamani anafanya ile naye Robert Njangala kiongozi wa shirika la vijana Front Citoyen 2016 amesema kwamba vijana hawatakubali ukiukwaji wowote wa katiba na demokrasia. Kabila unayua, kama constitution ina préciser mandat yake ni deux mandats et point. Et donc wakati kichwe na gonjwa hautenda tafuta, utunze kwanza migulu. Tunaanzia kule kukichwa, na kisha kule fasi zingine tutafagia. Tukishafukuza kichwa, hao wengine ni chaya rangi tutafukuza kwa, kwa minite batatoka na tunatafuta bengine bato ambayo banastahili, bato ambayo wanaweza tumikia peple, bato ambayo wanaweza hiyo kama tuko na magumu na banatumika katika mji wa Bukavu. Waandamanaji walijielekeza kuna ofisi mkuu ya serikali ya mkoa na kuacha kibarua chenye malalamishi yao ambayo wanahomba uheshimishaji wa katiba inayompiga marufuku Rais Joseph Kabila kugombea muula watatu tena, huku ikisema kwamba serikali ihakikisha imemaliza mauaji ya mara kwa mara kwa wakazi wa Beni yote <coughs> kisha beniith Katika mji wa Goma hali inakuwa tete kwa baadhi ya maeneo mbalimbali ya mji huo ambapo kulikuwa na majibizano kati ya polisi na vijana kwa kurushiana mawe huku maafisa wa polisi wakiwatupia waandamanaji vitoa wa machozi na risasi za kawaida. ur za uhakika tulizokuwa nazo zilisema kwamba watu wawili walifariki, huku askari polisi mmoja na raia mwingine mmoja, wa wahanga kati ya waandamanaji wa hao, anaeleza hapa masahibu yaliyomkuta. se tuka tunaikala kumunyumba na ujama na baibie, tupale kunyumba, apre mtu bapiti ba, vanakuya tunabarudisha, murudia tuspende bamanifestatio bapite hapa kunazaleta, kavuyo alikuwa deja na karivira mumufuko sasa mwenye mtu alimkimbilia, alikamata, alijua anataka kumkimbilia mwenye mtu akamblokie. Sasa kumblokie, kulenda angukia akatoka kwa damu. Njoo anaita benja yake, wote wanatupiga nyumba, wote wanaibomola. Naona kisaba anafanya. Kungineko, katika mji wa Lubumbashi, kukukua na maandamano yoyote kutokana kwamba polisi na askari jeshi walitumwa katika mji huo mapema ili kuzuia waandamanaji, lakini mambo yakawa tofauti jijini Kinshasa ambapo hali ilikuwa kama hii. Maelfu ya wapinzani walisindikiza wakuu wao kwa maandamano hayo, ili kumsindikiza raisi Kabila kutogombea muhula wa tatu tena. Vital Kamerhe, mkuu kiongozi wa chama cha ENC, anajieleza hapa. Leo ni kusema tunasema, masakre ya Beni inapaswa kuisha, wandugu yetu mingi, ile ni jenoside inapaswa ishe. Ya pili ni kusema, constitution yetu hakuna mtu ataigusa ya tatu ni kusema tunapenda uchaguzi wa raisi wa mupya ufanyike uyu mwaka na le 20 desambre, tukwye na raisi wa mupya uyu wa leo apumuzike maisha yaendelea naye. Eva Bazahiba, katibu mkuu wa chama cha MLC chake Jean Pierre Bemba, anasema leo haiko siku ya sema ya kufunguza bwana Kabila hapana, tuko na mwelezea kama seni hakutengeneza machaguzi ya raisi ya nchi kuima siku nye katiba inaomba njo ile siku tutasimama juu ya kumwambia Kabila degage. Jo maana leo tunaenda kuelezea serikali kama alete pesa inatosha kwa seni juu ya machaguzi wa rais na wakati na muda inenea katika katiba vile inapenda. Hata hivyo mashirika ya kutetea haki za kibinadamu na demokrasia yanailaumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa namna ilivyotuma askari jeshi na askari polisi ili kuwatawanya waandamanaji. Dufi na Tabu ni mkuu kiongozi wa shirika la kutetea haki za kibinadamu mjini Goma la asuvoko. Kuandamana tunapatana na katiba ya nchi yetu, lakini kwa leo tunahuzunia kuona kama Goma wamekataa watu kuandamana. Hiyo inaleta shida watu kufikia kuanza kufanya mambo mabaya mabaya na kuweza kupigana na wapolisi na mambo kadhalika. Tunaomba serikali atweze kufanya mambo kama haya kwa sababu Tukumbushe kwamba upinzani mchini DRC inapanga kuendesha msururu wa maandamano ili kusinikiza serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na tume huru ya uchaguzi kuendesha uchaguzi kama ilivyopangwa ndani ya katiba ya nchi, na kwamba Rais Kabila asijitokeze tena kugombea muula mwingine. Nikiripotia SBS Radio Swahili kutoka Bukavu, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mimi ni Byobe Malinga. Namhii ilikuwa ni taarifa ya mwandishi wetu Biobe Malinga kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa maelezo ya ziada pamoja na makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu wwwsbscomau, mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbscomau, mkoaji Swahili.