Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Hii ni idhaa ya Kiswahili tukitangaza moja kwa moja kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao pia, Anwani ikiwa ni www.sbs.com mraba swahili ambapo unaweza pata makala, ratiba ya makala pamoja na mengine zaidi ambayo unahitaji kwa ajili ya kuweza kusikiza makala haya moja kwa moja. Tuelekee sasa katika maeneo ya mashariki ama magharibi mwa Sydney, ambapo tulitembelea kitongoji cha Blacktown, ambapo jumuia ya watu wenye mavazi ama watu wenye kupenda mavazi mazuri na kuweza kujieleza kupitia mavazi walikutana kumtoa heshima zao kwa aliyekuwa kiongozi wa kundi hilo ulimwenguni, Papa Wemba. Na kundi hilo lilikutana hapo jana kuzungumzia maisha ya Papa Wemba pamoja na kuweza kuanzisha rasmi vuguvugu vugu hilo la wanasape hapa nchini Australia. Na tulizungumza na mmoja wa wanachama wa kundi hilo ambaye alikuwa na haya ya kusema kuhusu kundi lao. Jina langu ninaitwa Pichel Tubashiku Kabika, lakini warafiki wa ndugu wananiita Pichen de Lozi. Kweli mimi nina ninapenda kuvaa, ninapenda kuonekana vizuri, kuonekana safi. Na kuonekana safi sio tu kununua mavazi ya ya bei, mavazi ya design Versace, Yoji Yamamoto, Dolce Gabbana, hapana. Watu wanaongea vile kwa ajili ya muonekano wetu ya sape, inakimbiza watu wengine. Ku kwa sape, ni kuonekana vizuri kama wewe hapa. You are smart, schedule is smart. Uko sape, Unajiangalia bila kuvaa kitu, unajiangalia, unaangalia nguo yangu navaa nzuri, unavaa, uko tayari, uko sape. Lakini auyajijua kwa ajili ya uyakuya ndani yetu, lakini uko sape, unavaa casual smart very nice. So ili naweza kusema kwa watu wote unapenda kukuya, wasape, wanawake, watoto pia wasape, wanawake wakubwa, wazee, tunawakaribisha. Unaona na kwa wale ambao wanasema pengine mnatumia pesa nyingi kwa mavazi badala ya kutumia kwa vitu vingine vya kujiendeleza kwa maisha, ujumbe wako ujumbe? Wangu ni kama nilikuambia hapa, ninasema sape sio tu kununua mavazi, zile ina bei kali, sio pamba ile ina, inaitwa kweli, inabidi kwenye collection zako uvae vile vitu, lakini sio tu, sape ni kujua kupanga rangi kwanza, njio, kitu ya kwanza kujua kupanga rangi Mi nakwambia ukweli, unaweza kuingia hata kwenye second hand shop ya Salvation Army. Naweza tunaingia pamoja, lakini mimi nitatoka na kitu moja pale nikavaa au tagundua, kama hii nilinunua hapa. Ndio sapeli ile. Sapeli sio tu, sio mtu atana hela ya kuenda kununua kitu kile kina bei kubwa. Sapeli ni kujua kupanga nguo, kujua kuendekeza rangi, ndio sapeli. So wale wanaingia vile hawayaelewa sapeli ni, ni kitu gani sio tu kunini kutumia hela kwa mavazi na sapeli wa ukweli, inabidi nyumbani kwake kwanza awe msafi, nyumbani kwake anakula vizuri, analala fazi mzuri, na ana usafi ile yote inaingia ndani ya usafi. Safi ni kama ni kama religion, unasikia? Kuna vitu vya kujifunza, sio tu unavaa vizuri, unaenda kwenye duka unanunua nguo, unaweza unaivaa, lakini haikutoshelee vizuri, wala unapanga marangi vizuri, lakini mwenye alinunua nguo ya laki nao ya elfu tatu anakushindia mwonekano yake, anatoka vizuri so, ndani sapel pale sio bei ya nguo, ni vile una, ni upangaji njio, sape upangaji, vile unapanga una, una, una njio unaitwa sape nasikia. Unaweza unavaa nguo ya elfu kumi elfu kumi elfu ishirini mi navaa elfu mbili lakini wanaangalia wao, wow. Sasa wee, sio nikujua kupanga jo, inapenda kujifunza kidogo, kuangalia leo. Sio kabisa hiwe inakuwa tofauti sana, tunatumia hela vizuri, tunachunga nyumbani vizuri. Naona kama una kule, maanake wewe sio sape, wewe unakuwa na maneno zingine, unakuwa sio saperi. Kuendelea mbele, ungependa kuona Muungano wa, sap, wa sapoloji hapa Australia unakuwaje? Watu wa masaperi wa Australia kutafikia wakati wanafikia kiwango cha watu wa, wa Ubelgiji ama Ufaransa ama hata Congo Braza na na kini? Kwa kweli ni napenda ni huo mkweli, kule ilo walianza zamani hii maneno. Nikwambie ukweli kule wanatumia hela kweli. E, kuna mtu anaenda anatulia dola elfu ishirini dola ananunua kwa ajili ya mavazi, na wepo wengi sana, sio Atuafika mwile kiwango kweli, seme ukweli kwa ajili hao wana ma opportunity. Unaona Europe ina ma connection nyingi sana sio tu, kumbali kidogo. Unajua hapa ni nchi inaheshimiwa sana Australia. Mshahara tunategemea zaidi zaidi, sio kama tunasema wageni wa Afrika tunategemea mshahara. Kule wenzetu walishaenda mbali, wanafanya biashara na kule wana ma connection ya ma ya mandege wanafanya biashara nyingi, so iko rahisi mtu atumie hela nyingi kununua vazi, lakini sie siwazie, kama unapata mshahara wako, hii utatoa e, elfu tano uende ununue kwanza e, kiatu, ah, inawezekana lakini sio kwa sasa hivi. So tusiende haraka tuende polepole pole, kwa kuenda mwile tamaa tutaribisha manyumba ma na maisha yetu haitakuwa mazuri, bora kwenda polepole na tutafika siku moja, kule wao walishafika. Kuna swala kwamba sap ama sapoloji ilianzia Congo Braza, kuna wengine anasema Kinshasa. Ukweli ni upi? Ukweli, ukweli ilianzia ni Congo Braza. Kwa nini? inasema ni kama hao walianza, lakini hawakuweza kuendekeza kabisa. Kulikuwa rafiki moja anaita steves niacos, mpiga mziki, alikuya rafiki yake sana ya Papa Wemba, alipenda kuvaa sana so alianza ile alikuwa anaita kama ni kama ni religion kitendi. Ule njo alianza kweli ile mambo ya kuvaa kabisa, ile watu waone kama leo tunaongea sakoloji. Ni kweli ni mkongo wa brother V, sasa alianza lakini akuweza kuendekeza. Sasa Papa Wemba ndio akakamata na ule wanaita MNA na Wakongo sasa wengi wa Kinshasa, ndio sasa wakachukama, wakampokonya sasa ile zawadi yake alikuwa nayo, na walikuwa na bahati kwa ajili wao pio ni waimbaji, kila wakati wanatoka kumbele ya watu, hasa mwenye alianza maneno anabaki nyuma kidogo. Lakini hawakugombana, walikuya warafiki na yule Nyarkos aliwakubali na ile tena ilitupatia nguvu. Ye akafariki mapema, Mungu alimchukua mapema. Hasa Papa Wemba wakabeba hiki kundi wakaenda. Lakini mwanzo kabisa ni Congo Braza. Ungependa kuona mnakuwa katika hali gani kama wasaper wa Australia? A, tunapenda kweli, mie nitasema k kweli. Tunapenda kuendelea, kila mtu anajitahidi. Tunapenda kuwa smart, inasaidia. Nasikia naona hii ni kitu, mtu sikibebe kama ni kitu ya no, ni kitu kizuri. Mwonekano ni ya maana sana, fazi zote, hata kwenye kazi, hata kwenye wapi, muonekano ni ya vizuri. So tunaomba watu wasijiumize sana kutumia hela kununua mavazi na nasawa. Maneno zingine tunapenda tuwe pamoja, Tusitumie kwanza hela nyingi, hatujakuwa na ile uwezo. Ili ni ninasema kweli hapa Australia, tutulie, tuende polepole pole. Maisha vile kunaenda na sisi tutakuwa tunaenda mdogo mdogo, naona no. So tusiendeende kabisa kutumia hela kusema ile tuwe kama competition, ni mimi si mwenzangu. Lakini ndani ya nyumba unaanza lia, unatoka nje vizuri, akirudi nyumbani ugomvi, mbona ulitumia hela hii? Hapana, tuende vizuri, tuvae vizuri, lakini tutulie. Naam, haya ni mazungumzo tuliofanya na, yani na baadhi ya wanasape wa Australia ambao wameanzisha shirika lao. Unaweza ukaona video yao katika ukurasa wetu wa Facebook katika siku zijazo. Kama unataka kusikia taarifa yoyote, unaweza ukaipata kwenye ukurasa wetu wa Facebook pamoja na tovuti yetu www.sbs.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au kwa Kiswahili Swahili.